Bồ câu đi phân lỏng xanh lét và nôn mửa nước

• Thread starter Trương Vĩnh Hoài
  • Ngày gửi
Các bác ơi cứu cứu em với. Tình hình là thế này ạ. tuần trước có 1 con chim non 1 tháng tuổi em để gầy lấy giống ạ tự nhiên nó bỏ ăn và xả cánh, em thấy vậy nên tìm hiểu trên các trang mạng xong em thấy giống như bị bệnh New cát xơ em ra tiệm thuốc mua thuốc cho nó uống xong ko đỡ qua ngày sau thì nó chết . Còn lại nguyên đàn mạnh khỏe đẻ đều ăn tốt em ra mua vacxin New cát xơ về tiêm cho nguyên bầy còn lại . đến ngày nay tròn 1 tuần thì tự nhiên có 4 con lăn đùng ra chết. tối thấy nó bình thường sáng ra thấy nó bị liệt chân xả cánh nôn ra nước nhiều ỉa chảy phân xanh lét. em mổ con chết ra thấy trong cái mề nó xanh lè xanh lét luôn , vậy đó xong cái nó lăn ra chết . em ko kịp trở tay luôn. Giờ thì có mấy con đang nằm liệt đó em chạy ra tiệm thú ý họ đưa cho loại thuộc tên Hanvet K.T.G trong đó có trị bệnh GumBoRo và New cat xơ em đêm về tiêm cho mấy con đó mà cũng ko thấy đỡ gì hết. Vậy là bồ câu nhà em nó bị gì vậy ạ. có phải do em tiêm vacxin New cát xơ đó ko ạ. Bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với . cứu giúp đàn bồ câu cho em với ạ

chắc chắn là bị new bác ạ.vừa rồi chim nhà e cũng bị vậy.
bác mua ktg hanviet tiêm cho mỗi con 2 cc, tiêm 2 ngày và cho uống điện giải + ade vài ngày sẽ khỏi.

Cám ơn bác em mới tiêm cho nó 2 ngày nay rồi đó có mấy con tối thấy bình thường sáng ra thì chết mất mới đau chứ.
còn 3 con nằm liệt ko ăn uống đc em tiêm kháng thể loại Hanvet ko dỡ em mua kháng sinh của người về tiêm cho nó mà cũng vậy à. Chân nó cứng đơ khô ko cử động đc. Sáng nay em hòa 1 ít nước đường bơm cho nó uống mà nó nôn ra nước xanh lét và chất trắng nữa sau đó thì chết luôn. em bó tay rồi mấy bác ơi mấy bác giúp em với

e cung mới nuôi , chưa có nhiều kinh nghiệm, nhưng vừa rồi chim nhà e cũng bị như vậy.đẻ bị nặng quá nên ra đi mất 8 đôi,e tiêm KTG 2 ngày + điện giải + ade .
chim nhà bác chắc chắn dính new từ khi con chim non bị chết rồi, lúc này những con khoẻ đã đang ủ bệnh, bác lại tiêm vacin new nên chim bị nặng hơn.
đáng lẽ phải tiêm ktg lúc mới phát hiện thì số chim chết sẽ ít hơn

đúng rồi đó bác nhanong ơi. lần lược chim nhà em ra đi hết. em ko bít cứu nó kiểu gì nữa. Đã tiêm vào rồi thì ko lấy ra đc nữa. chỉ còn cách ngồi chờ còn lại con nào ko thôi chứ bít làm sao đây. có bác nào đã bị giống trường hợp như em chưa thì chỉ cho em cánh khắc phục với. mỗi buổi sáng em ra chuồng em sợ quá cứ có vài con ra đi em chị ko nỗi, em đau lòng lắm, mất ăn mất ngủ luôn mấy bác ơi. chưa thu lại vốn thì đã ra đi sạch rồi

cái anh bồ câu này không ngon ăn như lúc anh em mình nghe quảng cáo đâu: nào là ít bệnh, năm đẻ 13-14 lứa...
nhưng khi nuôi thì mới biết bác ạ:eek: cân thuốc còn nặng hơn chim:(
khi đã khỏi bệnh rồi thì còn nhiều thứ phải đau đầu lắm; không trống, ung trứng, nuôi vụng,lâu đẻ...:Botay:
anh em mình đâm lao thì phải theo lao thôi bác ạ! chúc chim bác mau khoẻ!

đúng đó bác ơi ,giờ thì con lẻ , ko đủ cặp còn các con đang ấp thì bỏ trứng hết chán quá bác ơi. bây giờ nó cứ 1 ngày ra đi vài con em xui tay rồi đó bác. em mới nuôi đc 6 tháng mà tiền bán chim con ko đủ để mua thuốc lại luôn bác ơi. chán quá bác hì. làm ăn kiểu ni thì nản lắm luôn rồi. ai cũng nói bồ câu dễ nuôi. khi mình nuôi thì chẵn dể tý nào hết

chim của bạn đang trong thời gian ủ bệnh neu mà bạn tiêm vacxin neu vào thì khác gì thêm bệnh cho nó, bản chất của vaccin là virut neu nhược độc tức là nó đã bị làm yếu đi để khi đưa vào cơ thể chim sản sinh ra kháng thể để chống lại bệnh đó. bây giờ bạn đã tiêm vào và đã phát bệnh theo mình nghĩ còn có 2 cách may ra còn vớt vát được những con còn khỏe. Cách 1: Dùng vaccin neu tiêm liều lượng cao hơn từ 1,5 đến 2 lần cái này gọi là dùng độc trị độc nếu con nào khỏe vựơt qua thì khỏi bệnh hoàn toàn còn con nào yếu thì die. cách 2: tiêm kháng thể KTG liên tục 2 ngày mỗi ngày 2cc/con và thăp nhang cầu nguyện nếu con nào khỏe sẽ qua còn yếu thì die( khi đã tiêm kháng thể tuyệt đối ko cho uống kháng sinh vì kháng sinh vào sẽ diệt kháng thể ngay nên mất tác dụng, chỉ cho uống becomlex và các loại thuốc bổ trợ sức) dùng han iotdin 10% xịt chuồng 1 lần 1 ngày liên tục trong 4-5 ngày. hy vọng chim bạn sẽ vượt qua cửa tử.

Cảm ơn bác Buicongkt đến hôm nay thì những con yếu đã ra đi hết 5 đôi rồi. còn những con còn lại thì đã khỏe và ăn lại bình thường rồi ko bít có ổn ko nữa. thấy nó ăn lại mạnh và hoạt đông cũng tốt. Huy vọng là ko còn con nào ra đi nữa. Còn 1 con nó liệt 2 chân nằm 1 chổ đã 3 ngày nay rồi mà nó vẫn ăn uống bình thường mình cũng tiêm KTG cho nó mấy ngày ni mà ko bít có đứng dậy đc ko. Mình ko dám bỏ nó đi vì tội. cứ để nó nằm vậy và cho nó ăn, thấy nó ăn cũng mạnh rồi, đi phân cũng bình thường rồi, ko bít sống đc ko nữa

Em Định kinh doanh bồ câu nhưg kiểu này sao dăy các bác
Bạn ở tình nào tùy thuộc vào môi trường ở tỉnh đó có dễ nuôi hay ko cộng với kinh nghiệm mình học hỏi nữa . Kinh doanh thì cũng hên xuôi bạn à. mình ko thể ko trừ cái rủi ro của nó ra đc
Các bác ơi con chim mà mình nói nó vẫn nằm liệt hơn 1 tuần nay rồi, vẫn ăn uống bình thường đi phân cũng BT . Liệu chân nó có đứng dậy đi được nữa ko vậy. Mình phải làm gì để chân nó khỏe lại hả các bác

Con BC này bệnh nhùi. Qá ai bảo. Vốn 4 lời đâu đứg zậy dơ tay lên em xem

Mình nuôi 6 tháng này rồi chưa thấy lời đồng nào đây. còn đang đầu tư cho nó. đâm lao thì phải theo lao thôi. ko bít sau này ổn định rồi có lời ko chứ bây giờ vẫn đang bỏ tiền lương tháng để chu cấp cho nó đây

Chim bồ câu dưới ba tháng tuổi không nên tiêm vắc xin new mà chỉ dùng loại nhỏ mắt và mũi thôi. Trường hợp của bạn là chim chưa nhỏ vắc xin lasota khi chim được 2 tuần tuổi ( hai lần) mà bạn lại tiêm luôn nên nặng liều quá khiến chim bị bại liệt không chữa khỏi được,thực ra gọi là tiêm vắc xin chưa chính xác mà chích dưới da thì đúng hơn.
Chim bồ câu dưới ba tháng tuổi không nên tiêm vắc xin new mà chỉ dùng loại nhỏ mắt và mũi thôi. Trường hợp của bạn là chim chưa nhỏ vắc xin lasota khi chim được 2 tuần tuổi ( hai lần) mà bạn lại tiêm luôn nên nặng liều quá khiến chim bị bại liệt không chữa khỏi được,thực ra gọi là tiêm vắc xin chưa chính xác mà chích dưới da thì đúng hơn.

Mìh nuôi 5 cập chơi kiểg thui . Chưa có thấy bệh tật j cả .
Mìh nuôi 5 cập chơi kiểg thui . Chưa có thấy bệh tật j cả .
Bạn ở tình nào tùy thuộc vào môi trường ở tỉnh đó có dễ nuôi hay ko cộng với kinh nghiệm mình học hỏi nữa . Kinh doanh thì cũng hên xuôi bạn à. mình ko thể ko trừ cái rủi ro của nó ra đc
Các bác ơi con chim mà mình nói nó vẫn nằm liệt hơn 1 tuần nay rồi, vẫn ăn uống bình thường đi phân cũng BT . Liệu chân nó có đứng dậy đi được nữa ko vậy. Mình phải làm gì để chân nó khỏe lại hả các bác
Khu vực tui ở chưa có ai nuôi BC hết nen nuôi chơi 5 cập. Theo đam mê cảh thui.

đúng rồi đó bác ơi. em chưa có kinh nghiệm thấy họ nói mua vaxin new về tiêm thì em mua về tiêm ai dè ra vậy đó giờ thì những con yếu đã ra đi hết rồi còn lại con mạnh vượt qua đc nên cũng đã ổn định lại rồi, em sợ vaxin quá rồi ko dám tiêm chích gì nữa hết

cái anh bồ câu này không ngon ăn như lúc anh em mình nghe quảng cáo đâu: nào là ít bệnh, năm đẻ 13-14 lứa...
nhưng khi nuôi thì mới biết bác ạ:eek: cân thuốc còn nặng hơn chim:(
khi đã khỏi bệnh rồi thì còn nhiều thứ phải đau đầu lắm; không trống, ung trứng, nuôi vụng,lâu đẻ...:Botay:
anh em mình đâm lao thì phải theo lao thôi bác ạ! chúc chim bác mau khoẻ!
Người ta lao được chẳng nhẽ mình không lao được phải không bác...nuôi con gì cũng có rủi ro mà anh em mình không có kn rủi ro cao hơn nhiều

Cái bệnh này cứ tự nhiên là nó đi phân xanh xong chả chịu ăn gì toàn uống nước xong rồi nó tèo các bác ak.em cũng bị mấy đôi rồi thuốc cũng mua đủ loại rồi mà cứ thấy nó bị thế xác định trước là chết chỉ biết đứng nhìn thôi.nản quá các bác ak.

Em được tặng 1cặp bồ câu nuôi chơi, mấy bác cho e hỏi dốt cái, nếu 2 con này đẻ 1 cặp trống mái thì mình lấy cặp này cho nó ở với nhau để đẻ tiếp được không , e sợ giống người cùng huyết thống đẻ ra sinh dị tật.

Back