Bồ câu gà ấp 1 tuần là bỏ ổ , phải làm sao ạ?

• Thread starter Trucquynh89
  • Ngày gửi
Em có 2 cặp bồ câu gà . Đẻ nhiều lứa rồi ạ. Em nuôi khi chim còn nhỏ. Sau nhiều tháng quan sát. Thì tình trạng chim của em như sau.
- thời gian đầu chim mẹ đẻ - ấp bình thường- nhưng tới lúc chim con nở 1-2 ngày là chết => do chim bố gù, đánh chim mẹ đòi " đạp mái" nên chim bố cứ lên ổ rượt con mẹ xuống ổ . Dẫn đến đạp chết chim con. Nên sau khi chim con đầu tiên nở em phải bắt chim bố ra.
- thời gian sau. Sau khi chim mẹ đẻ - ấp dc 1 tuần thì chim bố lại đòi "đạp mái" - rượt chim mẹ chạy vòng vòng , ko cho chim mẹ ấp trứng, (thời gian chim bố gù từ đợt chim mẹ đẻ ngày càng gần. Mới đầu là 15-16 ngày. Sau 10 ngày , giờ là 1 tuần)=> bể trứng hoặc 1-2 bữa chim mẹ bỏ ổ ko ấp nữa. 1 tuần sau chim mẹ lại đẻ tiếp. Cứ như vậy lập đi lập lại. Giờ tủ lạnh nhà em có cả chục trứng chim ạ. Ăn trứng chim như trứng gà luôn ạ!

Cho em hỏi tình trạng chim bố nhà em quá sung sức như thế thì phải làm sao?? Hay do em cho ăn đầy đủ quá nên thế? Bác nào có kinh nghiệm trường hợp này giúp em với. Cám ơn nhiều ạ

Last edited by a moderator:
Ăn đi, rồi mua con đực khác về.

Chim bồ câu có đặc tính con trống con mái cùng nhau nuôi con. Các giống khác như Cú, Đại bàng, Diều hâu, Quạ, cũng thế. Thỉnh thoảng có con bố hay con mẹ không tốt, thì trong tự nhiên, có con bố khác đến thay thế. Trong hoàn cảnh mình nuôi, chủ phải thay thế tự nhiên mà đào thải những con bố hay con mẹ không tốt. Mình không làm, thì còn ai làm?

Con bố hay con mẹ không tốt, thì giòng họ nó tuyệt tự. Mình không thể dạy dỗ được chúng đâu.

Ăn đi, rồi mua con đực khác về.

Chim bồ câu có đặc tính con trống con mái cùng nhau nuôi con. Các giống khác như Cú, Đại bàng, Diều hâu, Quạ, cũng thế. Thỉnh thoảng có con bố hay con mẹ không tốt, thì trong tự nhiên, có con bố khác đến thay thế. Trong hoàn cảnh mình nuôi, chủ phải thay thế tự nhiên mà đào thải những con bố hay con mẹ không tốt. Mình không làm, thì còn ai làm?

Con bố hay con mẹ không tốt, thì giòng họ nó tuyệt tự. Mình không thể dạy dỗ được chúng đâu.
Cám ơn bác. Chắc em phải mua con bố khác thật rồi ạ! Hu hu

Bài viết có nội dung tương tự

Back