Bồ câu nở con ko hiệu quả

• Thread starter phuonghuyGC
  • Ngày gửi
Không biết ACE nào gặp ko ? hiện giờ đàn bồ câu nhà mình ko biết là do cái gì ?( thức ăn ,thời tiết,hay do thiếu chất gì???) BỒ CÂU ĐẺ RA 2 TRỨNG BÌNH THƯỜNG NHƯNG KHI NỞ RA BỒ CÂU CON CHỈ NỞ DƯƠC 01 TRỨNG ?????? tỉ lệ khoạng 50- 60 % .Xin ACE nào từng nghiêng cứu rồi giúp dỡ dùm .Thức ăn mình đang dùng là:GẠO LỨC ,kèm theo 01 máng khoáng mình mua khoáng PREMIX dùng cho chăn nuôi ở cửa hàng thú y ,than củi muối .THỨC ĂN VIÊN CÔNG NGHIỆP LOẠI DÙNG CHO VỊT ,(người bán họ tư vấn là đẻ sai đủ chất) nên mình củng ko hiể rỏ lắm và cũng mới nuôi lần đầu nên chưa có kinh nghiệm nhiều. THANKS :confused::confused::confused::confused::confused:

Last edited by a moderator:
Bạn hãy theo dõi . Hiện tượng trên xảy ra với tất cả những cặp bồ câu mà bạn đang có hay chỉ xảy ra với một vài cặp nào đó.

Từ đó bạn có thể nhận định được do thức ăn thiếu chất hay do những cặp bồ câu của bạn dở

Cái khó nhất của nuôi bồ câu đó là : Tìm và ghép cặp được bồ câu cho chuẩn cả hai con Đực và Cái ... Còn vấn đề thức ăn điều chỉnh dễ lắm ...

Về khâu ấp nở ... Có những con dù cho ăn đủ chất ,đạp mái bình thường thế mà khi ấp vẫn bị ung. Mình có những cặp ấp rất ngoan ... Ko đánh nhau , con đực ko đòi đạp mái lung tung nhưng trứng vẫn hỏng ... Nếu bồ câu của bạn bị như vậy thì chỉ có thể là Bồ câu đực quá yếu sinh lý :D hoặc bồ câu Nằm lỳ ấp nhiều quá trứng cũng hỏng... Cái vụ này mình cũng đang nghiên cứu vì phát hiện có một đôi .. Từ khi trưởng thành đến bây giờ đẻ 5 lứa rồi mà chưa được nổi một con nào ... Khi nào rảnh mình sẽ đổi cặp nghiên cứu xem do đực hay mái nữa( hiện tại vẫn cho đôi này ăn đầy đủ chất tốt nhất để loại bỏ nguyên nhân do thức ăn , đang chờ nốt 10 ngày nữa xem lứa thứ 6 thế nào) ....:wacko:

Bạn hãy theo dõi . Hiện tượng trên xảy ra với tất cả những cặp bồ câu mà bạn đang có hay chỉ xảy ra với một vài cặp nào đó.

Từ đó bạn có thể nhận định được do thức ăn thiếu chất hay do những cặp bồ câu của bạn dở

Cái khó nhất của nuôi bồ câu đó là : Tìm và ghép cặp được bồ câu cho chuẩn cả hai con Đực và Cái ... Còn vấn đề thức ăn điều chỉnh dễ lắm ...

Về khâu ấp nở ... Có những con dù cho ăn đủ chất ,đạp mái bình thường thế mà khi ấp vẫn bị ung. Mình có những cặp ấp rất ngoan ... Ko đánh nhau , con đực ko đòi đạp mái lung tung nhưng trứng vẫn hỏng ... Nếu bồ câu của bạn bị như vậy thì chỉ có thể là Bồ câu đực quá yếu sinh lý
hoặc bồ câu Nằm lỳ ấp nhiều quá trứng cũng hỏng... Cái vụ này mình cũng đang nghiên cứu vì phát hiện có một đôi .. Từ khi trưởng thành đến bây giờ đẻ 5 lứa rồi mà chưa được nổi một con nào ... Khi nào rảnh mình sẽ đổi cặp nghiên cứu xem do đực hay mái nữa( hiện tại vẫn cho đôi này ăn đầy đủ chất tốt nhất để loại bỏ nguyên nhân do thức ăn , đang chờ nốt 10 ngày nữa xem lứa thứ 6 thế nào) ....

Về khâu ấp nở ... Có những con dù cho ăn đủ chất ,đạp mái bình thường thế mà khi ấp vẫn bị ung. Mình có những cặp ấp rất ngoan ... Ko đánh nhau , con đực ko đòi đạp mái lung tung nhưng trứng vẫn hỏng ... Nếu bồ câu của bạn bị như vậy thì chỉ có thể là Bồ câu đực quá yếu sinh lý :D hoặc bồ câu Nằm lỳ ấp nhiều quá trứng cũng hỏng... Cái vụ này mình cũng đang nghiên cứu vì phát hiện có một đôi .. Từ khi trưởng thành đến bây giờ đẻ 5 lứa rồi mà chưa được nổi một con nào ... Khi nào rảnh mình sẽ đổi cặp nghiên cứu xem do đực hay mái nữa( hiện tại vẫn cho đôi này ăn đầy đủ chất tốt nhất để loại bỏ nguyên nhân do thức ăn , đang chờ nốt 10 ngày nữa xem lứa thứ 6 thế nào) ....:wacko:
Bồ câu nhà mình đang nuoi mô hinh thả thả lan (mình tận dụng chuồng nuôi heo củ bao vây lưới lại nhốt 40-5- cặp vô ,thức ăn và nước lúc nào cũng có sẵn.nhưng theo minh suy nghĩ có lẽ do một phần thời tiết năm nay hơi lạnh.( theo minh suy đoán nhe)

chào bạn

Không biết ACE nào gặp ko ? hiện giờ đàn bồ câu nhà mình ko biết là do cái gì ?( thức ăn ,thời tiết,hay do thiếu chất gì???) BỒ CÂU ĐẺ RA 2 TRỨNG BÌNH THƯỜNG NHƯNG KHI NỞ RA BỒ CÂU CON CHỈ NỞ DƯƠC 01 TRỨNG ?????? tỉ lệ khoạng 50- 60 % .Xin ACE nào từng nghiêng cứu rồi giúp dỡ dùm .Thức ăn mình đang dùng là:GẠO LỨC ,kèm theo 01 máng khoáng mình mua khoáng PREMIX dùng cho chăn nuôi ở cửa hàng thú y ,than củi muối .THỨC ĂN VIÊN CÔNG NGHIỆP LOẠI DÙNG CHO VỊT ,(người bán họ tư vấn là đẻ sai đủ chất) nên mình củng ko hiể rỏ lắm và cũng mới nuôi lần đầu nên chưa có kinh nghiệm nhiều. THANKS :confused::confused::confused::confused::confused:

chào bạn

- mình nuôi ít theo từng ô và có ghi ngày đẻ trứng và ngày dự định nở
cùa trứng bồ câu ( 17 ngày nở +và-1 ngày ) có dùng thức ăn con cò loại
vịt đẻ như bạn

- nhưng khi còn 2 ngày chim nở thì mình đem trứng ra cho vào chậu nước khoảng 30s .rồi lao khô cho chim ấp tiếp thì nhận thấy số trứng nở nhanh và điều hơn 1 chút ( nhật xét của riêng mình ) .

- tấn thành đồng nai 0918 887544 thân chào bạn

nhưng theo minh suy nghĩ có lẽ do một phần thời tiết năm nay hơi lạnh.( theo minh suy đoán nhe)

Ngoài Miền Bắc mình vài tháng nay nhiệt độ chỉ có trên 12-18 độ thôi . Chim vẫn nở đều .... Nhiệt độ càng thấp thì Trứng chim đỡ bị ung đó bạn ạ ... Vì tập tính bồ câu nó ôm ổ ấp trứng suốt ... Nhiệt độ cao dễ ung hơn là nhiệt độ thấp ....

bác quây chuồng hay có thả bay ở ngoài thêm không? nếu quây chuồng thì xem lại trong đàn có con trống lẻ nào không? vì có những con trống lẻ rất hay đánh những cặp đang đạp mái, cứ thấy cặp nào vừa nhảy lên là xông đến kết quả là đap không được nên có trứng có cồ có trứng không,mình đã từng bị như vậy, phảil loại mấy con trống đó đi bằng cách đem cho( vì không dám làm thịt)

loại mấy con trống đó đi bằng cách đem cho( vì không dám làm thịt)

- vậy em làm thịt anh có ăn không ? kà kà .............

Chưa chắc thức ăn cho vịt hay gà đẻ đủ chất là ổn, cám viên gà đẻ của con cò là C24, vịt là c64 hoặc đậm đặc cho gà là C21.... đều có đạm + canxi cao. Mình đều dùng cả nhưng cảm thấy không hay lắm. Mình cho ăn cám con cò 235, cám dành cho gà hậu bị + ít gạo lức. Đối với BC đang đẻ mình cho 1 ngày 1 nắm đậu xanh, BC hậu bị thì 4 ngày 1 nắm đậu xanh, rất hiệu quả. Nói chung bạn nên dùng thử đi, mỗi người 1 cách.
Cám gà đẻ 230 ngàn bao 25kg, cám gà hậu bị c235 giá đến 248 ngàn bao 25kg. Mình chịu tốn chút tiền mua cám 235 để nó ăn dù rằng đạm thấp, canxi thấp.... là có lý do. Người bán hàng tư vấn sử dụng cám gà vịt đẻ cũng đúng nhưng mà có dùng nó cũng đâu có đẻ 3 trứng đâu. trường hợp đẻ 1 trứng và 3 trứng rất hiếm, đẻ sai cũng 2, không sai cũng 2, ăn lúa nó cũng đẻ 2. Bồ cầu công nghiệp người ta cũng cho ăn cám không ah nó cũng đẻ 2 và ấp tốt. Với lại tùy loại bc mình nuôi nữa.

Thanks ACE nhiều.Để mình ngâm cứu lại xem sao ?? vụ đẻ và ấp này làm nhức đầu mấy ngày nay nè.khà khà

bac nen sem lai cho ap chim non . nen it de chim me bay ra ngoai . va thay vao do la cho no an o gan thoi, va nen kiem tra soi trung thuong suyen nha.

Chưa chắc thức ăn cho vịt hay gà đẻ đủ chất là ổn, cám viên gà đẻ của con cò là C24, vịt là c64 hoặc đậm đặc cho gà là C21.... đều có đạm + canxi cao. Mình đều dùng cả nhưng cảm thấy không hay lắm. Mình cho ăn cám con cò 235, cám dành cho gà hậu bị + ít gạo lức. Đối với BC đang đẻ mình cho 1 ngày 1 nắm đậu xanh, BC hậu bị thì 4 ngày 1 nắm đậu xanh, rất hiệu quả. Nói chung bạn nên dùng thử đi, mỗi người 1 cách.
Cám gà đẻ 230 ngàn bao 25kg, cám gà hậu bị c235 giá đến 248 ngàn bao 25kg. Mình chịu tốn chút tiền mua cám 235 để nó ăn dù rằng đạm thấp, canxi thấp.... là có lý do. Người bán hàng tư vấn sử dụng cám gà vịt đẻ cũng đúng nhưng mà có dùng nó cũng đâu có đẻ 3 trứng đâu. trường hợp đẻ 1 trứng và 3 trứng rất hiếm, đẻ sai cũng 2, không sai cũng 2, ăn lúa nó cũng đẻ 2. Bồ cầu công nghiệp người ta cũng cho ăn cám không ah nó cũng đẻ 2 và ấp tốt. Với lại tùy loại bc mình nuôi nữa.
cho ăn đậu xanh có tác dụng j vậy bạn

Trứng có trống cả hai nhưng chỉ nở 1 con là do chim bố mẹ ấp không tốt hoặc do thời tiết
Trứng đẻ ra có trống 1 trứng hoặc 2 trứng không trống là lỗi con bố
Ở đây thớt không nói rõ nên cũng mập mờ lắm, em khuyên thớt nên theo dõi thường xuyên hơn. Ví như cặp bc nhà em 2 lứa gần đây chỉ nở mỗi lần dc 1 con, lần đầu chim bố mẹ đi phân dính ngay vào phần trứng sau này chim con mổ để ra ngoài nhưng lâu ngày phân khô vô tình làm vỏ trứng cứng quá => chim con mổ vỏ không nổi, chết, lần sau chắc do trời nóng nên con yếu với lại vỏ trứng dày nên cũng không ra khỏi trứng dc, chết...

Bồ câu chỉ nở một trứng nguyên nhân là do con trống khi đạp mái không đều, kinh nghiệm nhiều khi con trống lông đuôi dài quá hoặc lông ở hậu môn dày quá cũng ảnh hưởng khi đạp mái, bạn thử vặt bớt lông đi có thể cải thiện được đấy.

Bài viết có nội dung tương tự
  • Bán Trại chim Bồ câu
    • Thread starter CU KHOAI
    • Ngày gửi
  • Có ai nuôi bồ câu cho mình hỏi
    • Thread starter my kim
    • Ngày gửi
  • Vitamin cho bồ câu
    • Thread starter Long key
    • Ngày gửi
  • Chim bồ câu gà ấp hỏng
    • Thread starter vulh89