Bồ câu pháp ấp quá ngày bỏ trưng.

• Thread starter Phuong_doji
  • Ngày gửi
Các bác cho em hỏi, bồ câu nhà em có mấy đôi cứ ấp đến khi chim non gần mổ mỏ lại bỏ trứng k ấp tiếp là sao các bác nhỉ?
Thường thì chim ấp quá ngày các bác ah, khi chim bỏ trứng e bóc ra kiểm tra thì vẫn thấy có chim non bên trong!
Mong các bác giúp đỡ ah!

Hỏi cao thủ khác nhé , tôi nuôi bồ câu thả - 3- 4 chục cặp à .
Có thể tại nó thiếu chất gì đó .
Tôi không biết .

Em cũng mới bắt đầu tập nuôi, thôi ah! Em nuôi 50 cặp bắt đầu sinh sản mà gặp mấy dôi bị vậy thấy nản quá

Các bác cho em hỏi, bồ câu nhà em có mấy đôi cứ ấp đến khi chim non gần mổ mỏ lại bỏ trứng k ấp tiếp là sao các bác nhỉ?
Thường thì chim ấp quá ngày các bác ah, khi chim bỏ trứng e bóc ra kiểm tra thì vẫn thấy có chim non bên trong!
Mong các bác giúp đỡ ah!

chim đẻ trứng đầu tiên, lấy trứng đó đem ra ngoài, đẻ luôn trứng sau thì mới đem 2 trứng cho ấp, vậy là chim rút ngắn đc thời gian ấp 2 ngày...

1 Điều nữa là che chắn từng cặp chim cẩn thận, ko cho cặp này thấy mặt cặp kia, con trống sung quá gù hoài, thì quậy ổ ko cho mái ấp và đòi đạp mái tiếp

1 Điều nữa là che chắn từng cặp chim cẩn thận, ko cho cặp này thấy mặt cặp kia, con trống sung quá gù hoài, thì quậy ổ ko cho mái ấp và đòi đạp mái tiếp
Bạn nói che chắn từng cặp cẩn thận, cặp này ko thấy cặp kia thế thì nuôi công nghiệp dạng nhốt 3-4 tầng cả ngàn cặp sao mà che hết đc, cái này theo quan điểm của mình là ko đúng( hiện mình nuôi gần 200 cặp mà có che gì đâu thế mà cặp nào cũng ấp nở tốt). thường thì chim đẻ ra trứng đầu nghỉ 1 ngày đến ngày 3 đẻ trứng 2 là ấp luôn, kể từ ngày đẻ trứng 2 ấp ko quá 18 ngày là chim con sẽ nở. trong những trường hợp do đẻ so bạn cũng cho ấp phôi sẽ yếu mặc dù con vẫn trong trứng nhưng ko chui ra ngoài đc, quá ngày chim bố mẹ sẽ bỏ ấp, trường hợp này bạn cứ yên tâm lần sau chim sẽ ấp tốt thôi. chúc bạn thành công

Last edited by a moderator:
Bạn nói che chắn từng cặp cẩn thận, cặp này ko thấy cặp kia thế thì nuôi công nghiệp dạng nhốt 3-4 tầng cả ngàn cặp sao mà che hết đc, cái này theo quan điểm của mình là ko đúng( hiện mình nuôi gần 200 cặp mà có che gì đâu thế mà cặp nào cũng ấp nở tốt). thường thì chim đẻ ra trứng đầu nghỉ 1 ngày đến ngày 3 đẻ trứng 2 là ấp luôn, kể từ ngày đẻ trứng 2 ấp ko quá 18 ngày là chim con sẽ nở. trong những trường hợp do đẻ so bạn cũng cho ấp phôi sẽ yếu mặc dù con vẫn trong trứng nhưng ko chui ra ngoài đc, quá ngày chim bố mẹ sẽ bỏ ấp, trường hợp này bạn cứ yên tâm lần sau chim sẽ ấp tốt thôi. chúc bạn thành công

chưa thấy ko có nghĩa là ko có nhé bạn, tùy bạn nuôi bồ câu gì thôi... 3 cái thứ thịt thì nói làm gì, sung đc bao nhiêu. đã nuôi qua thái chưa??? hỏi những nguời nuôi chim thái đó bạn... vả lại nếu so sánh chim thịt, thì ai nuôi chim thái mà làm thịt thì sẽ biết ăn đức con chim pháp...

Cản ơn bác, em chỉ sợ nó do bẩm sinh từng cặp. E mới tập nuôi nên thấy hoang mang bác ah! Hj
chưa thấy ko có nghĩa là ko có nhé bạn, tùy bạn nuôi bồ câu gì thôi... 3 cái thứ thịt thì nói làm gì, sung đc bao nhiêu. đã nuôi qua thái chưa??? hỏi những nguời nuôi chim thái đó bạn... vả lại nếu so sánh chim thịt, thì ai nuôi chim thái mà làm thịt thì sẽ biết ăn đức con chim pháp...
Chim thái Hiểu qua cao k bác, e muốn học hỏi ah!

Em hỏi là bác đang nuôi bồ câu Thái ah? Có hiệu qua cao k để e nuôi thử 1 it Thái xem sao!

hiệu quả thì chắc chắn cao rồi bạn, ăn như hạm, nuôi con tốt, nếu chịu khó bơm thêm cho chim, bạn nhìn chim con nó ăn đức con pháp nhiều, cho dù nhìn bề ngoài con pháp bự con hơn. nhưng về thịt thì thua...

hiệu quả thì chắc chắn cao rồi bạn, ăn như hạm, nuôi con tốt, nếu chịu khó bơm thêm cho chim, bạn nhìn chim con nó ăn đức con pháp nhiều, cho dù nhìn bề ngoài con pháp bự con hơn. nhưng về thịt thì thua...
Bác ở đâu vậy, e qua tham quan và học hỏi cái đc k nhi?

Chim thái - chim ta - chim pháp .
Làm sao có thể phân biệt sự khác nhau giữa 3 giống chim này ???
Chim thái có những ưu điểm nào ?
Mong được học hỏi !

Bác ở đâu vậy, e qua tham quan và học hỏi cái đc k nhi?

hiện giờ đang ở philipine làm lính đánh thuê bác à, ko có ở vn nên ko tham quan đc... nếu bác muốn mua chim thái( còn gọi là chim đua) thì bác nên đến chỗ NGUYỄN THỊ NHỎ quận 6 thành phố HCM... 1 cặp chim bậy bạ, cũng khoảng 400k đổ lại. vì mình mua để nuôi thịt đâu phải để đua thì ko lo lắng chim giá cao. con nào giá thấp thì mua thôi...
Chim thái - chim ta - chim pháp .
Làm sao có thể phân biệt sự khác nhau giữa 3 giống chim này ???
Chim thái có những ưu điểm nào ?
Mong được học hỏi !

chim ta nhỏ con hơn chim thái, có chút éc, bự hơn con CU 1 chút...(kaka)

chim pháp thì to con nhưng thịt ko chắc và nở như chim thái...

chim Thái là dòng chim đua. tuy xác có thể nhỏ hơn chim pháp, nhưng bồ câu con ra làng lúc bán đc 28 ngày thịt nó chắc và ngon hơn chim pháp, bắt cầm lên tay là thích liền...

Nói gì mà tôi không hiểu gì cả ?

vì bác có chịu đọc và tìm hiểu đâu thì sao mà hiểu? phải nuôi qua mới biết chứ.

post tiếp hình để dễ phân biệt nè.

bồ câu ta

bồ câu pháp

và chim đua(bao gồm : thái, đài loan,tq, bỉ, hà lan, tây ban nha, mĩ, phillpine...)

post tiếp hình để dễ phân biệt nè.

bồ câu ta

bồ câu pháp

và chim đua(bao gồm : thái, đài loan,tq, bỉ, hà lan, tây ban nha, mĩ, phillpine...)
Chỉ có thế thôi sao ? Nếu tôi có nuôi bồ câu thái đua này thì cần gì hỏi bạn chứ ?

Chỉ có thế thôi sao ? Nếu tôi có nuôi bồ câu thái đua này thì cần gì hỏi bạn chứ ?

ưu điểm thì nhiều rồi, chim nhớ đường tốt, nếu thích có thể nuôi nguyên 1 đám màu trắng hết, những chỗ nào tổ chức sự kiện thì cho mướn để thả.100,200km ko vấn đề gì. mấy chục thậm chí cả trăm con, 1 con 30-50k thử tính xem giá bao nhiêu rồi. ko đc thì bán thịt, ko nữa thì cua gái, nghe qua bồ câu đưa thư chưa? chưa biết thì search.

ưu điểm nữa là sinh sản tốt, ấp con tốt, 7,8 năm vẫn đẻ tốt, thích thì 10 năm. có rất nhiều cá thể trên 12 năm vẫn đạp mái vèo vèo, cồ đều... tổng kết lại nó ăn đức 2 loại kia chứ??? hay chỉ là MỘT NỮA!!!

Back