bồ câu trống ko chịu ấp ???

• Thread starter langtumiendonglk26
  • Ngày gửi
chào các bác trên diễn đàn e có nuôi vài trục đôi bồ cầu(nuôi nhốt dạng công nghiệp ạ), số là giờ tới ngày nó đẻ đc 2 đôi, 1 đôi thì nó đạp bể trứng. đôi còn lại thì sau 2 ngày con mái nó đẻ được 2 trứng mà em thấy chỉ có con mái ấp thôi còn con trống kia nó cứ thờ ơ lạnh nhạt mà theo e được biết là chim trống và chim mái thay nhau ấp mà. đằng này con trống nhà em trả thấy nó ngó ngàng gì tới ổ cả, cặp này e ghép đôi đã đc 3 tháng rồi có khi nào con kia là con mái luôn không ạ? mà cho e hỏi là 2 con mái thì nó có ấp không? e thử cách rờ sương chậu rồi e thấy mấy con, con nào chưa đẻ cũng na ná như nhau khó mà biết lắm. em có hỏi người bán chim thì ng ta nói chờ xem nếu nó rụng 4 trứng thì là 2 mái, e nghĩ giờ ko lẽ em ngồi chờ thêm 1 thời gian nữa coi con kia có đẻ ko để biết là trống hay mái sao?biết khi nào nó mới đẻ vì nó đẻ chênh nhau lâu chứ đâu phải để cùng ngày đâu, hjxx mong các bác chỉ giáo giúp em.

e nghĩ giờ ko lẽ em ngồi chờ thêm 1 thời gian nữa coi con kia có đẻ ko để biết là trống hay mái sao?biết khi nào nó mới đẻ vì nó đẻ chênh nhau lâu chứ đâu phải để cùng ngày đâu, hjxx mong các bác chỉ giáo giúp em.

Link : http://agriviet.com/home/threads/128844-bo-cau-trong-ko-chiu-ap-#ixzz2LLH3Lmo3

Đợi 4-5 ngày soi trứng . Nếu thấy có cồ : là một cặp . Có nhiều con chim có tính tình khác nhau . Có con mái đẻ xong cực kỳ ít ấp . Toàn con đực ấp .và ngược lại . Lứa đầu thì hơi khó cho bạn .

Nếu là hai con mái . Việc xác định phải đợi thêm thời gian nữa do có thể hai con phát dục ko cùng lúc . Con tưởng là đực có thể chưa đến lúc đẻ trứng

Tuy nhiên qua quan sát . Nếu thấy con nghi là đực phùng diều,nhảy lên mình con mái cũng có thể xác định được . Bạn có quan sát thấy những biểu hiện đó không ?

Đợi 4-5 ngày soi trứng . Nếu thấy có cồ : là một cặp . Có nhiều con chim có tính tình khác nhau . Có con mái đẻ xong cực kỳ ít ấp . Toàn con đực ấp .và ngược lại . Lứa đầu thì hơi khó cho bạn .

Nếu là hai con mái . Việc xác định phải đợi thêm thời gian nữa do có thể hai con phát dục ko cùng lúc . Con tưởng là đực có thể chưa đến lúc đẻ trứng

Tuy nhiên qua quan sát . Nếu thấy con nghi là đực phùng diều,nhảy lên mình con mái cũng có thể xác định được . Bạn có quan sát thấy những biểu hiện đó không ?

trước lúc con mái đẻ thì e thấy con mái có gù gù giống như để chịu trống vậy nhưng em ko thấy nó đạp vì nhiêu cặp với lại em đâu quan sát đc nhiêu nên em ko biết có đạp ko nữa, nhưng kjhi mái đẻ xong thì thấy con nghi là con trống ko có dấu hiệu gù mái gì cả.nó cứ bình thường như ko có gì sảy ra con mái thì lo ấp suốt. em nghe kinh nghiêm 1 số ng nói là trứng chưa ấp có thể soi nêu thấy ở trên cùng đầu to của quả trứng có 1 cái khuyết lưỡ liềm thì khả năng có cồ là rất cao còn ko có coi như vứt đi, em lấy thử ra soi thì quả là 1 trứng có 1 trứng ko, ko biết ai có thử qua cách này có chính xác ko ạ?e nghĩ có thể là trước lúc đẻ trứng thứ nhât con trống đã đạp con mái và do đẻ 1 trứng đầu cách 2 ngày trứng thứ 2 mà thời gian này con mái toàn đứng ở ổ canh trứng nên quả trứng thứ 2 ko có cồ chăng?

trước lúc con mái đẻ thì e thấy con mái có gù gù giống như để chịu trống vậy nhưng em ko thấy nó đạp vì nhiêu cặp với lại em đâu quan sát đc nhiêu nên em ko biết có đạp ko nữa, nhưng kjhi mái đẻ xong thì thấy con nghi là con trống ko có dấu hiệu gù mái gì cả.nó cứ bình thường như ko có gì sảy ra con mái thì lo ấp suốt. em nghe kinh nghiêm 1 số ng nói là trứng chưa ấp có thể soi nêu thấy ở trên cùng đầu to của quả trứng có 1 cái khuyết lưỡ liềm thì khả năng có cồ là rất cao còn ko có coi như vứt đi, em lấy thử ra soi thì quả là 1 trứng có 1 trứng ko, ko biết ai có thử qua cách này có chính xác ko ạ?e nghĩ có thể là trước lúc đẻ trứng thứ nhât con trống đã đạp con mái và do đẻ 1 trứng đầu cách 2 ngày trứng thứ 2 mà thời gian này con mái toàn đứng ở ổ canh trứng nên quả trứng thứ 2 ko có cồ chăng?
theo cách bạn nói thì có thể cặp này là hai mái :D
thường bc chim trống sẽ phát dục sớm hơn chim mái biểu hiện là gù trừ 1 số giống chim kiểng còn chim ta và pháp đa phần là vậy!
thường lứa đầu chỉ có cồ 1 trứng or o có cồ vì trống chưa thạo lần đầu mà :D
còn chưa ấp thì có thánh mới biết có trống hay không :D, cách người ta chỉ bạn xem là chỉ bậy đấy bạn soi hai trứng thấy 1 trứng như ng ta nói 1 trứng o là vì trứng kia đẻ trc nên đc ấp trc nên khi bạ soi thì 1 trứng gần đc hai ngày 1 trứng mới đẻ sao giống nhau đc :D o tin chờ 2 ngày nữa bạn soi thì 1 trứng lên vân máu nếu có cồ 1 trứng như bạn vừa soi :))

"1 trứng có 1 trứng ko" theo mình là 1 cặp. Mình cũng từng gặp 1 cặp đẻ 2 trứng trong đó 1 trứng có trống, 1 trứng không có trống.

mà sao nếu 2 con mái sao nó lại ấp nhỉ, hjx mình để ý rồi con kia nó vẫn ko chiu ấp cung chẳng gù mái gì cả. giờ mình đau đầu nhất là khỏan ghép chim thôi, ko có cách nào ghép chính xác đc nhỉ.

bạn thử bắt con không ấp đó sang 1 chuồng khác với 1 con mái khác (đã xác định) thử xem

rất đơn giản nếu như bạn nuôi nhiều cặp. ban bắt 1 con trống ở ổ khác thả vào ổ đóvà quan sat thì sẽ thấy ngay thôi. nếu là 2 con mái thì chúng phản ứng lại rất yếu ớt còn có 1 con trống thì chú ta nhào xuống và cắn rất giữ dội con trống mới thả vào chuồng ngay. chúc bạn thành công

Bài viết có nội dung tương tự

Back