Bò sinh sản hay bò vỗ béo

• Thread starter T.Cuong
  • Ngày gửi
Chào anh em

Nhờ anh em tư vấn dùm, bò sinh sản với bò vỗ béo cái nào kinh tế hơn, vì vừa rồi có nhờ ông bác mua bò dùm, mình tính mua bò cái, ổng bảo bò đực nuôi lời hơn bò cái nhiều vì.
Bò đực 1 năm tuổi (bò lai italia, bò trắng) cao 1,1m giá 8 triệu/con => 16 triệu/ cập, nuôi đúng kỷ thuật, đủ cỏ 1 năm bán đc 35 đến 40 triệu/cập => 1 lời hơn 1.
Bò cái vừa bỏ nọc đc hơn 1 tháng, giá 16 triệu/ con, 8 tháng 10 ngày sau sinh bê con, cộng thêm 8 tháng sau bê thôi sữa, bê đực bán đc khoản 8 đến 10 triệu, nếu là bê cái giá sẽ rẻ hơn 2 đến 3 triệu.
Vậy nên bò đực với số vốn 16 triệu 1 năm lời hơn 16 triệu, nhưng phải tái đầu tư lại vốn nuôi tiếp.
bò cái cũng 16 triệu 1,5 năm lời có 7 đến 8 triệu, ko tái đầu tư vốn lại, nhưng phải gần 1,5 năm sau mới có tiếp 7 8 triệu nữa.
Vậy theo anh em, cái nào hơn, mình chưa nuôi bò sinh sản bao giờ, ko biết nó có dể ko, có hay bị gẫy ko. Nhờ anh em tư vấn dùm.

Chào anh em

Nhờ anh em tư vấn dùm, bò sinh sản với bò vỗ béo cái nào kinh tế hơn, vì vừa rồi có nhờ ông bác mua bò dùm, mình tính mua bò cái, ổng bảo bò đực nuôi lời hơn bò cái nhiều vì.
Bò đực 1 năm tuổi (bò lai italia, bò trắng) cao 1,1m giá 8 triệu/con => 16 triệu/ cập, nuôi đúng kỷ thuật, đủ cỏ 1 năm bán đc 35 đến 40 triệu/cập => 1 lời hơn 1.
Bò cái vừa bỏ nọc đc hơn 1 tháng, giá 16 triệu/ con, 8 tháng 10 ngày sau sinh bê con, cộng thêm 8 tháng sau bê thôi sữa, bê đực bán đc khoản 8 đến 10 triệu, nếu là bê cái giá sẽ rẻ hơn 2 đến 3 triệu.
Vậy nên bò đực với số vốn 16 triệu 1 năm lời hơn 16 triệu, nhưng phải tái đầu tư lại vốn nuôi tiếp.
bò cái cũng 16 triệu 1,5 năm lời có 7 đến 8 triệu, ko tái đầu tư vốn lại, nhưng phải gần 1,5 năm sau mới có tiếp 7 8 triệu nữa.
Vậy theo anh em, cái nào hơn, mình chưa nuôi bò sinh sản bao giờ, ko biết nó có dể ko, có hay bị gẫy ko. Nhờ anh em tư vấn dùm.
bò ji rẻ vậy.mình mới mua 2 con bê cai con 7 tháng tuổi 1con cọp phèn với 1con braman giá 26tr vay co mắc kg bạn

bò ji rẻ vậy.mình mới mua 2 con bê cai con 7 tháng tuổi 1con cọp phèn với 1con braman giá 26tr vay co mắc kg bạn
bò lai italia,đc nhập từ campuchia về, dưới mình toàn nuôi bò này, nó mất hơn bò bo vàng của mình, mình mới nuôi đợt 2, nên cũng ko rành giá
lắm đâu bạn

theo tôi nên mua đực vỗ béo. vì dễ lấy vốn, còn con cái hên thì đậu thai, không may thì bị viêm này nọ

theo tôi nên mua đực vỗ béo. vì dễ lấy vốn, còn con cái hên thì đậu thai, không may thì bị viêm này nọ
Cám ơn bạn, mình cũng tính vậy, vì gần 1 năm trời cắt cỏ, lỡ gập sự cố thì tiết lắm.
dư định nuôi lâu dài va muốn gầy đàn về sau
Thì nuôi bò sinh sản hả bạn.
Ai có biết con bò sinh sản dùng dc bao nhiêu năm thì bỏ ko, để mình tính kinh tế xem con nào hơn.

Cám ơn bạn, mình cũng tính vậy, vì gần 1 năm trời cắt cỏ, lỡ gập sự cố thì tiết lắm.

Thì nuôi bò sinh sản hả bạn.
Ai có biết con bò sinh sản dùng dc bao nhiêu năm thì bỏ ko, để mình tính kinh tế xem con nào hơn.
đẻ tầm 7-8 lứa thì già

Nuôi bò vỗ béo hay bò sinh sản đều có cái hay riêng của nó.
1. Nuôi bò vỗ béo: Bạn quay vòng vốn nhanh, kỹ thuật đơn giản hơn bò sinh sản, tiêm phòng vaccin 1 lần nhưng bạn phải đảm bảo có công thức vỗ béo cực tốt để bán nhanh, tránh "đêm dài lắm mộng".
2. Nuôi bò sinh sản: Bạn phải đảm bảo bò thụ thai với tỷ lệ cao, kỹ thuật chăm sóc bò mẹ tốt, lưu ý chọn con giống cực tốt (Chọn bò mẹ dắt theo con hoặc bò mẹ mang bầu - Nhằm tránh vô sinh), ... Và cái lợi của nó là nếu bạn nuôi ổn định, tạo được con lai tốt bạn bán giá bò giống cực thơm. Đặc biệt nếu lấy con lai vỗ béo bán thịt (Nếu không đạt tiêu chuẩn làm giống) thì bạn tính cả chu kỳ của nó (Ngày nuôi): Lấy trọng lượng lúc xuất bán chia cho số ngày nuôi thì mới mong có tăng trọng từ 1 - 1,2 kg/ngày (Rất lãi). Vì tùy giai đoạn khác nhau cho tăng trọng khác nhau, giai đoạn sơ sinh tăng trọng rất nhanh trong khi ăn ít.
Tốt nhất bạn có 1 trang trại ok thì nên chơi cả 2 luôn: Mua bò gầy vỗ béo (Lấy ngắn nuôi dài), nuôi bò cái sinh sản để ra con lai tốt thì làm giống, bán bò giống (Cả đực và cái chơi tất), con lai không tốt chuyển qua vỗ béo, bán thịt.

Last edited:
Nuôi bò vỗ béo thì xoay vòng vốn nhanh, ít rủi ro. Nhưng cần có đầu vào tức là nguồn bò gầy và đầu ra tránh bị ép giá khi bán.
Nuôi bò sinh sản thì lâu thu hồi vốn cần thời gian dài, hay gặp rủi ro. Mua bê về gây giống thì lâu sinh sản. Mua bò mẹ khó mua được bò mẹ ưng ý, thường bò mẹ đẹp người ta giữ nuôi ít khi bán, chỉ bán bò có vấn đề như bò nân ( lừa đang chửa) hoặc bò khoảng cách sinh sản giữa các lứa dài lời lãi ít.
Mình khuyên nếu có đầu vào bò gầy tốt thì nên chọn nuôi bò vỗ béo.

Chào anh em

Bạn cho hỏi dưới bạn hiện tại còn nhiều bò y không mình cũng đang định mua về vỗ béo. bạn đã làm có hiệu quả không cho mình xin chút kinh nghiệm. Mong bạn hồi đáp

Bạn search google: nuôi bò vỗ béo agriviet
Sẽ có nhiều chủ đề đã thảo luận - trong phần thảo luận để ý những thành viên trả lời rồi vào mục cá nhân đó để đọc những bài viết của họ. Nếu cần thiết phải tham quan mô hình của họ đang làm luôn.

Back