Bò Úc bắt đầu được nhập thẳng về Cần Thơ

(TBKTSG Online) - 2.000 con bò sống của Úc vừa được nhập về Cần Thơ qua cảng Trà Nóc, bắt đầu được phân phối tươi sống và đông lạnh từ hôm nay, 10-12 tại Cửa hàng Bò Khỏe Ninh Kiều.

Tại một dây chuyền giết mổ bò Úc ở Cần Thơ. Ảnh: H.K
Thông tin trên được ông Lê Văn Tâm, Phó chủ tịch UBND thành phố Cần Thơ, cho biết tại lễ khai trương Hệ thống phân phối thịt bò Úc tươi sống và ra mắt Cửa hàng Bò Khỏe Ninh Kiều (thuộc Công ty TNHH Thương mại - dịch vụ - sản xuất Đông Hà) sáng nay 10-12 tại Cần Thơ. Chuyến đầu tiên nhập 2.000 con bò Úc, sau đó mỗi tháng sẽ nhập tiếp theo nhu cầu thị trường.

Theo bà Lê Thị Kim Thu, Giám đốc Công ty Đông Hà, đây là lần đầu tiên tại Đồng bằng sông Cửu Long có hệ thống nhập khẩu, giết mổ và phân phối thịt bò Úc tươi sống khép kín và chuyên nghiệp với dây chuyền hiện đại.

“Chúng tôi lựa chọn nguồn bò khỏe mạnh và sạch bệnh theo quy chuẩn ESCAS (Exporter Supply Chain Assuance System) của Úc và tiêu chuẩn vệ sinh an toàn thực phẩm của Việt Nam để phân phối tươi sống và cấp đông theo mô hình mua bán mang đi (take-away), bảo đảm sản phẩm đạt chất lượng và an toàn cho sức khỏe người tiêu dùng”, bà Thu cho biết.

Theo bà Thu, ngoài hệ thống phân phối hiện tại (143, Trần Văn Khéo, quận Ninh Kiều, Cần Thơ), trong tháng 12 này, công ty sẽ mở tiếp các cửa hàng, đại lý cấp 1 tại các quận, huyện còn lại; dự kiến đầu tháng 2-2017, sẽ đưa sản phẩm này vào các siêu thị, chợ truyền thống, nhà hàng, khách sạn tại các tỉnh ĐBSCL và TPHCM.

Giá bán lẻ bò Úc tươi sống tại đây hiện 200.000-320.000 đồng/kg; giá bán sỉ trong 10 ngày đầu khai trương được giảm 10-20%.
Huỳnh Kim

Ngành chăn nuôi bò trong nước sẽ gặp không ít khó khăn. Nông dân Việt nuôi nhỏ lẻ sẽ khó cạnh tranh với bò nuôi công nghiệp của Úc.

vừa mới bán 5 con bò ý giá 100 chay, coi như hơn 1,5 năm nay cắt cỏ miễn phí, tính nuôi lại vì bò giống rẻ, đọc cái này lại thấy lo lo, ko biết có nên nuôi nữa hay ko.
Ngành chăn nuôi bò trong nước sẽ gặp không ít khó khăn. Nông dân Việt nuôi nhỏ lẻ sẽ khó cạnh tranh với bò nuôi công nghiệp của Úc.

Bác ở đâu? 5 con mừ có 100 củ, bèo dữ vậy? Thật ra bò giống lúc này rẻ bác nuôi dễ có lời hơn. Trước giá bò giống bị đẩy lên cao quá.
Mình ở Thoại Sơn, An Giang, gần kề cần thơ, nên lo lo vụ bò úc này quá. đợt bò mình nuôi, ae ở đây đều từ lổ đến huề vốn do giá con giống cao.

Bò bạn nuôi là giống gì mà giá rẻ thế bạn?vừa rồi bạn bán bình quân mỗi con cân nặng khoản bao nhiêu kg?
Mình ở Thoại Sơn, An Giang, gần kề cần thơ, nên lo lo vụ bò úc này quá. đợt bò mình nuôi, ae ở đây đều từ lổ đến huề vốn do giá con giống cao.

Bò bạn nuôi là giống gì mà giá rẻ thế bạn?vừa rồi bạn bán bình quân mỗi con cân nặng khoản bao nhiêu kg?
An Giang đa số nuôi bò italia (bò màu trắng), đa số nhập từ campuchia về, con giống hồi mình mua là 14,5 triệu, nuôi hon 1,5 năm, bán đc có 20 triệu. bò cao gần 1,6 m, ở đây ko có cân, lái bò chỉ nhìn bò rồi ra giá, đc thì bán, ko đc kêu lái khác, nhung giá cũng xem xem nhau, xe nhíc cho cả bấy khoản 1 2 triệu là cùng. nghe ae ở đay nói, nếu con bò tôi mua lúc trước là 14,5 triệu đó, bây giờ chỉ còn khoản 7 8 triệu 1 con thôi, nên tính nuôi lại. Lấy lời bù vào đợt này, ko biết có đc ko.

An Giang đa số nuôi bò italia (bò màu trắng), đa số nhập từ campuchia về, con giống hồi mình mua là 14,5 triệu, nuôi hon 1,5 năm, bán đc có 20 triệu. bò cao gần 1,6 m, ở đây ko có cân, lái bò chỉ nhìn bò rồi ra giá, đc thì bán, ko đc kêu lái khác, nhung giá cũng xem xem nhau, xe nhíc cho cả bấy khoản 1 2 triệu là cùng. nghe ae ở đay nói, nếu con bò tôi mua lúc trước là 14,5 triệu đó, bây giờ chỉ còn khoản 7 8 triệu 1 con thôi, nên tính nuôi lại. Lấy lời bù vào đợt này, ko biết có đc ko.
Chao bn
Hien tai minh đang nuoi bo sinh san , cung tin chuyen wa nuoi bo thit nhu bn , 7 đen 8tr la bo khoang bao nhieu thang roi bn , cao bao nhieu zay bn ,

Ah. Giống bò đó mình biết. Mình thấy An Giang bây giờ cũng có nhiều người nuôi bò lai rất to con,bạn có tham khảo chưa

Chao bn
Hien tai minh đang nuoi bo sinh san , cung tin chuyen wa nuoi bo thit nhu bn , 7 đen 8tr la bo khoang bao nhieu thang roi bn , cao bao nhieu zay bn ,

Bao nhiêu tháng mình ko biết, nhung cao khoản từ 1m đến 1m2, tùy theo bò đẹp xấu mà giá cao hay thấp. bạn ở đâu vậy, mình thấy quê vợ Long An, nuôi bà vàng sinh sản rất nhàn, nhưng kinh tế cũng cao. Cũng tính nuôi, nhưng ở đây ko có gióng, với lại giá gióng cao, ko đủ tiền mua. tìm trên mạng thấy trang này, bạn xem tham khảo
http://agriviet.com/threads/ban-bo-giong-tai-tp-long-xuyen-an-giang.230711/
Ah. Giống bò đó mình biết. Mình thấy An Giang bây giờ cũng có nhiều người nuôi bò lai rất to con,bạn có tham khảo chưa
Gióng gì hé bạn, ở đây lái ko chuộn bò cọp,bò cọp chỉ có lái Bến Tre lên mua thôi, nên ae cũng ngại nuôi nó.
Thịt mà chuẩn giá rẻ nhập càng nhiều càng tốt cho người tiêu dùng
Khổ lắm bạn ah, bạn nhìn giá phía trên đi 200 đến 320 ngàn đồng/kg, cũng như giá thị trường, có rẻ hơn gì đâu, nhưng thương lái lại ép giá người nuôi bò chúng tôi từ 20 đến 30% lận đó, ko bán cũng ko đc, vì bọn lái đạp chân với nhau, lái nào vô cũng trả như vậy, nhưng nếu đem trở cập bò đó về Bến Tre, giá có thể tăng thêm 4 đến 7 triệu nữa. Nhưng ko phải ai cũng làm dc, vì tiền thuê xe trở về bến tre, về đó phải có chỗ có cỏ trụ lại vài ngày chờ lái đến mua.

Last edited by a moderator:
Minh o đuc hoa long an ne bn , neu bo đo khoang 7 đen 8 tr thi nuoi dc đo bn , bo o cho minh nay ko con mac nhu trc nua , neu bn muon nuoi bo o đay thi nay nen mua đi gia đang re đo bn

Minh o đuc hoa long an ne bn , neu bo đo khoang 7 đen 8 tr thi nuoi dc đo bn , bo o cho minh nay ko con mac nhu trc nua , neu bn muon nuoi bo o đay thi nay nen mua đi gia đang re đo bn
Quê vợ ở An Ninh Tây Đức Hòa Long An, về đây thấy dân nuôi bò sinh sản, tôi thấy nhàn quá nên ham nuôi bò, nuôi theo. Nhưng lại nuôi bò lai lấy thịt, vất vả hơn nhiều so với dân long an, bò này ít chịu ăn rơm như bò bo, lại phải tắm chảy hàng ngày, còn cỏ xanh thì ngày 1 con phải 3 -40kg, còn phải bồi bổ thêm nước cám + muối, thức ăn, rồi trứng gà pha bia, hay là nấu chào heo cho ăn nửa, tôi thấy nuôi 2 con bò lai ở đây bằng với nuôi 6 7 con bò bo sinh sản ở Long An.

tôi ở hà tĩnh có con bò vàng mới đẻ một lứa mà lái buôn vào trả có 9 triệu. nếu cũng con bò đó mà cách đây vài năm thì cũng đk 11 12 triệu. bò bây giờ rẻ quá ko muốn nuôi nữa

M
Bao nhiêu tháng mình ko biết, nhung cao khoản từ 1m đến 1m2, tùy theo bò đẹp xấu mà giá cao hay thấp. bạn ở đâu vậy, mình thấy quê vợ Long An, nuôi bà vàng sinh sản rất nhàn, nhưng kinh tế cũng cao. Cũng tính nuôi, nhưng ở đây ko có gióng, với lại giá gióng cao, ko đủ tiền mua. tìm trên mạng thấy trang này, bạn xem tham khảo
http://agriviet.com/threads/ban-bo-giong-tai-tp-long-xuyen-an-giang.230711/

Gióng gì hé bạn, ở đây lái ko chuộn bò cọp,bò cọp chỉ có lái Bến Tre lên mua thôi, nên ae cũng ngại nuôi nó.

Khổ lắm bạn ah, bạn nhìn giá phía trên đi 200 đến 320 ngàn đồng/kg, cũng như giá thị trường, có rẻ hơn gì đâu, nhưng thương lái lại ép giá người nuôi bò chúng tôi từ 20 đến 30% lận đó, ko bán cũng ko đc, vì bọn lái đạp chân với nhau, lái nào vô cũng trả như vậy, nhưng nếu đem trở cập bò đó về Bến Tre, giá có thể tăng thêm 4 đến 7 triệu nữa. Nhưng ko phải ai cũng làm dc, vì tiền thuê xe trở về bến tre, về đó phải có chỗ có cỏ trụ lại vài ngày chờ lái đến mua.
mình ở bến tre đây, bác cho mình hỏi tí được không ?
Giá bò bên bác hiện dao động khoảng bao nhiêu với thường người dân hay nuôi giống bò nào

chào bạn, bên đây đại đa số nuôi bò trắng, giá bay giờ dao động từ 15 đến 35 triệu/ đôi, 4 hôm trước bất cập bò trắng, cao 1,15m, giá 16 triệu, ai cũng bảo bất đc cập bò rẻ quá.

Back