bò việt nam có bị rớt giá trong những năm tới?

• Thread starter toiyeuchannuoi
  • Ngày gửi
hiện nay tình hình chăn nuôi bò đang bùng nổ, ở địa phương em ngta ùn ùn đi mua bò với giá đắt cắt cổ nhưng vẩn mua, trong hki đó thịt bò úc đang nhập sang nước ta, tuy đắt hơn nhưng thị ngon hơn, nhiều ngừoi thích ăn...

vậy theo mấy cô mấy chú giá bò sẽ tăng giảm như thế nào ?

là người chăn nuôi em đang rất quan tâm đến vấn đề này
mong mọi ngừoi cùng chia sẽ

cám ơn vì đã quan tâm đến topic này

chúc tất cả các thành viên trong Agriviet nhiều sức khoẻ !

hiện nay tình hình chăn nuôi bò đang bùng nổ, ở địa phương em ngta ùn ùn đi mua bò với giá đắt cắt cổ nhưng vẩn mua, trong hki đó thịt bò úc đang nhập sang nước ta, tuy đắt hơn nhưng thị ngon hơn, nhiều ngừoi thích ăn...

Thì đương nhiên giá thịt bò sẽ giảm là bò con cũng giảm. không chỉ việt nam đang bùng nổ chăn nuôi bò mà campuchia cũng đang bùng nổ và giá thịt bò bên đó cũng rẻ hơn mình nhiều. nếu nuôi mang tính lâu dài thì ok , nhưng nếu sử dụng vốn vay nóng hoặc muốn thu lợi nhanh trong 2 năm tới thì mình nghĩ nên cẩn trọng, không nên dồn tất cả vào con bò. nói chung con gì cũng vậy cũng có thời kỳ nên xuống kiên trì và làm mang tính dài hơi kiểu gì cũng ok

Bác mơ ước cao sang thế. hay bác bỏ tiền mua bò, em chăn bò lấy bò con còn bác ăn phân được không bác

quá đáng quá đáng, tự dưng bão thằng bé ăn phân bò... Kakaka

Xu hướng chăn nuôi thường kem theo phong trào, như vậy "cung" sẻ nhiều hơn "cầu" tất yếu giá bò thịt và giống đều hạ, tuy nhiên bạn nói thịt bò úc ngon hơn thịt bò ta là ko đúng, thịt bò úc nhảo hơn, hàm lượng lipit cao hơn.

Bác mơ ước cao sang thế. hay bác bỏ tiền mua bò, em chăn bò lấy bò con còn bác ăn phân được không bác
em lấy bê, cứ em lấy 2 năm, bác lấy 1 năm

quá đáng quá đáng, tự dưng bão thằng bé ăn phân bò... Kakaka

ờ nhỉ, đọc kỹ lại mới thấy từ 'ăn phân' trong đó của bác vutuan

em lấy bê, cứ em lấy 2 năm, bác lấy 1 năm

ờ nhỉ, đọc kỹ lại mới thấy từ 'ăn phân' trong đó của bác vutuan
Uh để tính lại xem sao vụ ăn chia con bê. À sor rrry. gõ nhanh quá lên nhầm, tạ lỗi nhé.

chu thớt đang học CD chan nuôi o dau vậy? nếu học ở cần thơ hôm nào cà phe giao lưu nha!

Người ta tạo ra cái chủ đề vĩ mô như thế này, chưa thấy cao thủ vào bình loạn mà đã thấy các bác vào đánh trống lãng rồi...

Chỗ mình thì chỉ thấy gía bò lên thôi, chứ chả thấy xuống bjo. vì mình ở miền núi, thịt bò úc có nhập vào cũng chả lên đến chỗ mình.
Thứ nữa là bjo ngta chuộng thịt bò vì nó sạch hơn thịt lợn, thịt gà

mình sợ lại sốt ảo rồi lại cả làng bán bò chả có ai mua giống năm 2007

mình sợ lại sốt ảo rồi lại cả làng bán bò chả có ai mua giống năm 2007
chuyện đó là hoàn toàn có thể, cũng giống như A vu_tuan nói đó. khi nguồn cung tăng vượt cầu thì chắc chắn sẽ rẻ thôi.... đúng là hiện nay phong trào nuôi bò lại đang phát triển, ở chỗ mình hiện giờ người ta nuôi cũng rất nhiều. vì giá heo rớt giá, chăn nuôi thua lỗ nên chuyển sang nuôi 1-2 con bò lấp vào chỗ trống, không biết tương lai sẽ như thế nào??????:blink:

bài này em đã viết ở topic tin buồn cho ngành chăn nuôi bò rồi nhưng e muốn nói lại

các nước tiên tiến đã tính sao về ngành chăn nuôi?
tính về khả năng sản xuất: họ so sánh giữa 3 con gà heo bò

tính về gà:
1 gà hướng trứng đẻ 280trứng / năm
1 gà hương thịt đẻ 250 trứng/ năm
=> 1 gà mái thịt 1 năm có thể sx ra:
250 x 80% có phôi x 80% nở x 2kg/con = 40.000

=> 1 kg gà mẹ sx ra: 40.000/3*100= 133kg thịt/ năm

tính về heo

1 heo nái nặng 200kg sinh 20 con cai sữa trên năm , nuôi đến xuất chuồng nặng 100kg/con

1 heo nái 1 năm sx ra: 20*100= 2000kg

vậy 1 kg heo nái sx ra 2000/200 = 10kg/năm

tính về bò
1 bò nái nặng khoảng 500kg sanh 1 bê con nuôi 1 năm nặng 300kg
=> 1 kg bó nái có hte63 sx ra 300/500= 0,6 kg /năm

TÍNH VỀ THỨC ĂN:

1 gà cần 1 kg thịt tiêu tốn 2,5 kg TA
1 heo cần 1 kg thị tiêu tốn 2,8 kg TA
1 bò cần 1 kg thịt tiêu tốn 4,0 kg TA

điều này giải thích tại sao thị gà giá rẻ nhất và thịt bò(thị đỏ) giá đắt nhất

điều này cũng giải thích thịt bò không bao giờ rớt giá
------------

không biết nuôi đến bao giờ thì cung mới vượt cầu vậy nhỉ?

và tới khi nào chất lượng thịt bò giảm, dân mình ăn nhiều riết ngán, thị bò rẻ hơn thị heo?????

mình nghĩ chắc không có đâu

Link : http://agriviet.com/home/threads/153167-Tin-buon-cho-nghe-chan-nuoi-bo/page4#ixzz2m30M1KFr

uhm, mình cũng thấy là chẳng cần quan tâm thằng bò úc
Cái cần quan tâm là Công nghệ , quy trình chăn nuôi của nó thôi.

Còn dzụ rớt giá thì sắp rùi :lol: chuẩn bị tới chắc bò giống ngang bò thịt, hớ hớ, làm vài con tập nuôi :lol:

Gà hướng thịt đẻ 250 trứng/năm là gà gì vậy bác? Em đang quan tâm.
tính về gà:
1 gà hướng trứng đẻ 280trứng / năm
1 gà hương thịt đẻ 250 trứng/ năm

Link : http://agriviet.com/home/threads/153167-Tin-buon-cho-nghe-chan-nuoi-bo/page4#ixzz2m30M1KFr

--------

Riêng bò thì mình thấy, giá bò có rớt mấy đi nửa thì Nông Dân củng ko lổ đâu mà các bác phải lo...
Vì sao? Mổi ngày bò có thể tăng trọng 0,5-1kg mà tiêu tốn hết bao nhiêu thức ăn? Rất ít đúng ko? Nếu trang trại sll thì mình ko nói. Mà giá bò mình cho là ngang với giá heo hơi hiện nay là 50 nghìn/kg lun thì vẩn ko lo lổ.

Last edited by a moderator:

Back