Bón phân thế nào cho hiệu quả?

• Thread starter hv5686
  • Ngày gửi
Các bác ơi!
Sách báo người t nói rằng bón phân hóa học cho cây thì cây chỉ hấp thụ được 40 - 60% còn lại tích tụ trong đất và lâu ngày sẽ làm cho đất bị thoái hóa.
Quả thật em bón N-P-K cho rau nhung sau khi thu hoạch nhổ gốc lên thì N - P - K vẫn còn đen đen ở rễ. Mà em chi bón ít thôi chứ có nhiều nhặn j đây cơ chứ!
Mà nghe nói ăn rau có thừa mấy cái chất này dễ bị ung thư dạ dày lắm phải không?
Hu...em hư dạ dày thì làm sao mà uống được rượu đây cơ chứ?
Vậy phải bón phân thế nào để cây ăn hết phân bón đây?
:mellow:

Last edited by a moderator:
Đơn giản thôi! Thay vì bón phân trực tiếp vào gốc cây bạn hãy hòa tan nó vào nước tưới hàng ngày cho cây với nồng độ loãng thôi. Và trước khi thu hoạch một thời gian bạn ngừng tưới phân cho cây là được thôi mà!Cách làm này mất khá nhiều thời gian và buộc bạn phải tưới đều đặn mới mang lại hiệu quả.Để thuận lợi bạn hãy sử dụng BLM - Hệ thống tưới nhỏ giọt thông minh tự động của chúng tôi nhé!Để biết thêm chi tiết về sản phẩm này bạn hãy truy cập website: http://www.sinhvatcanh.com Hoặc gọi điện cho đường dây nóng của chúng tôi: 0903-720-350. Luôn phục vụ bạn 24/24!Chúc bạn luôn thành công trong cuộc sống!

để bón phân có hiệu quả mà cây có thể hấp thụ tốt bạn nên tìm hiểu xem cây trồng của bạn cần những gì. và trong đất mà bạn trồng có chất gì và thiếu chất gì. bạn hãy bón phân 1 cách khoa học ( nghĩa là cân đối giữa các loại phân NPK và các vi lượng), bạn cũng phải để ý bón phân chuồng nhiều vào để cải tạo đất. bạn chỉ bón phân hóa học mà ko chú ý bón phân chuồng thì bạn bón phân hóa học vào cây sẽ ko hấp thụ được giống như bạn nói đó. mặc dù bạn bón ít nhưng mà phân vẫn con nguyên. hiiiiiiiii nhớ là bón phân cũng phải đọc kỹ hưỡng dẫn trước khi sữ dụng đó. chúc bạn bón phân đúng cách để ăn ko bị đau dạ dày ha

Theo kinh nghiệm của vanptan thì phân NPK hòa vào nước tưới theo tỷ lệ là bao nhiêu, ngâm thời gian bao lâu thì tưới được, khi tưới xong mấy giờ thì tưới rửa lại.

Mình hỏi là loại NPK hạt, chứ không phải loại NPK bón qua lá.

Phân hạt ngâm tưới cây hấp thu rất nhanh, bạn ngâm đến khi nào nó tan ra thì thôi ( 1 ngày thôi) thì bạn tưới cho rau (Ngâm phân npk có mùi lắm đó)!

ban huy noi dung do ko nen dùng phân hóa hoc nhieu co hai cho dat do
neu ban chua tim dc huong giải quyết thi lien hệ minh qua email minh se chi cách cho, minh da thu nghiem roi tot lam tang nang xuât ma ko hai đất nửa
email:nhanchanhtnq08@gmail.com

theo mình là bạn nên bón lót phân hữu cơ, vi sinh rất tốt cho viẹc cải tạo đất. Sau vài ngày trong vòng 1 tuần bạn có thể thấy rõ hiệu quả của đất. Nguời ta thưừong gọi là mát chân khi đi trên đất

DAP hoặc NPK ngâm với tỷ lệ 0,5% trong khoảng 12 giờ rồi tưới. 50 gr cho 10 lít nước tưới 10 m2.

Bạn trồng cây gì? nói rõ, mình sẽ cho bạn "Quy Trình Bón Phân" luôn !
---------------
DAP hoặc NPK ngâm với tỷ lệ 0,5% trong khoảng 12 giờ rồi tưới. 50 gr cho 10 lít nước tưới 10 m2.

DAP [diamonium phosphate (NH4)2HPO4]
tỉ lệ các thành phần trong nó là 18 : 46 : 0, nếu bạn + NPK thì mình góp ý nhỏ như sau:
- Bạn phải biết cây bạn đang trồng ở giai đoạn nào để tỉ lệ N P K thích hợp
- DAP làm giảm pH rất nhanh ( pH 6 -> pH 3,4) nên cẩn thận
- Ko dùng trong làm giống.

Bạn trồng cây gì? nói rõ, mình sẽ cho bạn "Quy Trình Bón Phân" luôn !
---------------

DAP [diamonium phosphate (NH4)2HPO4]
tỉ lệ các thành phần trong nó là 18 : 46 : 0, nếu bạn + NPK thì mình góp ý nhỏ như sau:
- Bạn phải biết cây bạn đang trồng ở giai đoạn nào để tỉ lệ N P K thích hợp
- DAP làm giảm pH rất nhanh ( pH 6 -> pH 3,4) nên cẩn thận
- Ko dùng trong làm giống.

Cho mình hỏi 2 ý của bạn:
1. DAP làm giảm pH rất nhanh ( pH 6 -> pH 3,4) nên cẩn thận ?
2. Ko dùng trong làm giống ?
Tại sao bón DAP có hiện tượng trên ? Có cơ sở khoa học nào ko ?

Các bác ơi!
Sách báo người t nói rằng bón phân hóa học cho cây thì cây chỉ hấp thụ được 40 - 60% còn lại tích tụ trong đất và lâu ngày sẽ làm cho đất bị thoái hóa.
Quả thật em bón N-P-K cho rau nhung sau khi thu hoạch nhổ gốc lên thì N - P - K vẫn còn đen đen ở rễ. Mà em chi bón ít thôi chứ có nhiều nhặn j đây cơ chứ!
Mà nghe nói ăn rau có thừa mấy cái chất này dễ bị ung thư dạ dày lắm phải không?
Hu...em hư dạ dày thì làm sao mà uống được rượu đây cơ chứ?
Vậy phải bón phân thế nào để cây ăn hết phân bón đây?
:mellow:
.......................
mình có mấy ý thề này:
thứ nhất: cây không hấp thụ đc 40-60% như bạn nói nhé, mà la đất có thể hấp thu 20-40% tùy vùng, khảo sát cho thấy chỉ dưới 40%. (tài tiệu nước ngoài (tbn) là 20%)
thứ 2 cây ko hấp thu hết phân trong đất nhé, tùy tưng loại cây, giai đoạn, bón đúng, sai mà cây hấp thu bao nhiêu phẩn trăm...
thứ 3: cái bạn thấy đó chưa chắc là phân nhé, la phân bị biến đổi thì đúng hơn
thứ tư: nên sử dụng phân vi sinh, phân hữu cơ, tỉ lệ phù hợp,thúc đẩy quá trình khoáng hóa
thứ 5: cây không chỉ cần npk mà cần khoảng 16 nguyên tố trung vi lượng khác, hơn 56 ngto hh khác có mặt trong mô cây trồng
...........................
thân

Thấy các Bác sôi nổi với đề tài này E cũng xin có vài ý nhỏ!
Trước đến nay nền nông gnhiệp của chúng ta quá lạm dụng vào phân hóa học để tăng năng suất cây trồng mà quên đi vấn đề cân bằng sinh thái. Gần đây việc phát triển nền nông nghiệp theo hướng bền vững luôn được nhắc tới.
Tùy loại cây trồng và loại đất mà chúng ta có chế độ bón phân khác nhau cho hợp lí nhưng dù thế nào cũng phải đảm bảo yếu tố cân bằng sinh thái. Việc xử dụng phân hữu cơ và giảm dần phân hóa học là một hướng không thể khác.
Hiện nay trên thị trường có đầy đủ các lọai phân từ bón lót, bón thúc, bón gốc, hay phun qua lá, kích thích sinh trưởng...vì vậy tùy nhu cầu cây trồng mà chúng ta chọn lọai phân thích hợp.
Việc hòa phân dạng viên NPK hay DAP chỉ là những việc làm bất đắc dĩ:
- Chúng ta phải tốn thời gian ngâm (khoảng 12g)
- Lọc xác bả (chất phụ gia không tan trong nước)
- Hòa với nước tưới sau đó phải tưới rữa lại bằng nước (ứng dụng chủ yếu cho các loại cây con, cây non)...
Trong khi chúng ta có thể mua phân bón lá hay kích thích ra rễ... về để phun hay tưới.
Còn chuyện Bác Ruacon hỏi về bón DAP sẽ làm giảm pH đất thì là như thế này: DAP có gốc NH4, mà với gốc amôn này để cây trồng hấp thụ nó phải chuyển qua gốc Nitrat và vì vậy giải phóng ra H+, mà như chúng ta biết pH là nồng độ của H+, nên nếu bón nhiều DAP (ở đây là bón thừa)đương nhiên sẽ làm giảm pH đất. Nhưng khả năng bón DAP vào đất để pH giảm từ 6 xuống 3,6 thì khó có thể xảy ra.
Thân các Bác!
Hãy cùng chung sức xây dựng một nên nông nghiệp bền vững và sạch!

Chào các bác!
Em cũng có thắc mắc muốn các bác giúp dùm em.
Khi mình bón phân cho bất kỳ cây nào thì em nghĩ là chỉ một phần phân được sử dụng, phần còn lại thì cây chưa kịp hấp thụ thì đã bị trôi đi khi mình tưới nước hay gặp trời mưa rồi. Như vậy, hiệu quả sẽ không cao còn tốn kinh tế quá.
Vậy có cách nào khắc phục điều đó không vậy các bác.

Bạn Thainguyen6891 ơi!!
Mình được biết trên thị trường có bán các sản phẩm để khắc phục tình trạng khi bón phân như bạn nói đó. Đó là chất bám dính dùng pha chung với phân bón lá, thuôc trừ bệnh, ....giúp chóng rửa trôi, tăng hiệu quả diệt trứng và sâu, bệnh hại cây trồng.
Bạn mua thử về sử dụng xem sao. Các bác thấy thế nào ah.

giải pháp các nước châu âu đang sử dụng là giử phân lau hơn trong đất, tái cấu trúc lại đất, tăng mật số vi sinh...bạn có thể tìm hiểu thêm về phân bón bionata200 - bionata eco - bnbat- xuất xứ của tây ban nha. cty mình đang phân phối độc quyền tại 3 nước đông dương. việt nam, lào, campodia. bạn có thể search thêm thông tin để có thông tin nhiều chiều và chính xác nhất nhé! thân chào bạn

Bạn Thainguyen6891 ơi!!
Mình được biết trên thị trường có bán các sản phẩm để khắc phục tình trạng khi bón phân như bạn nói đó. Đó là chất bám dính dùng pha chung với phân bón lá, thuôc trừ bệnh, ....giúp chóng rửa trôi, tăng hiệu quả diệt trứng và sâu, bệnh hại cây trồng.
Bạn mua thử về sử dụng xem sao. Các bác thấy thế nào ah.

Vậy bác cho em hỏi, chất bám dính mà bác nói công ty phân bón nào có bán vậy bác, sử dụng ra sao?

Back