bột vỏ sò nghiền nát, bón cho cây có tác dụng gì

• Thread starter LeMinhChau
  • Ngày gửi
Trước đây mình thấy người ta thường hay bón phân cho cây, bên cạnh còn bón thêm bột vỏ sò nghiền nát cho cây, đến giờ mình mới suy nghĩ và tự đặt câu hỏi : bột vỏ sò có lợi gì khi bón cho cây trồng. Mình thường lên web tìm hiểu thử mà không thấy ai đề cập vấn đề này, mình đi làm công ty sản xuất nút áo từ vỏ sò biển, khi hoàn thành xong nút áo thì phần bỏ đi là sò vụn và bột sò, về phần bột sò thì chỉ biết bỏ đi lấp mương lấp cống, nếu bột sò có ích cho cây trồng thì mình sẽ tận dụng thứ bỏ đi này để bón cho cây trồng. Xin mọi người góp chút ý kiến !

khi bón vào đất phân huỷ thành mùn canxi. Tốt nhưng k cần nhiều đâu :) trong mùn hữu cơ cũng có đủ mùn canxi rồi.

Vỏ sò là CaCO3 bón xuống đất cây ko hấp thu liền mà sẽ ăn từ từ nhờ đặc tính khó tan của nó. Bón ra mtr tự nhiên nó sẽ tan chậm nhờ nước mưa + CO2 hoặc rễ cây tiết H+ để trao đổi lấy Ca++ vào giúp mtr vùng rễ giảm tính acid. Nói chung, đất ở đâu thì ko biết, đất ở đbscl rất cần bón canxi.

Bạn có biết hiện nay đang có trào lưu bón xi măng cho cây trồng ko ah? Vỏ xò cũng đc lý giải tương tự như vậy trong vỏ xò có canxi để khử chua nhưng bạn nên cho với lượng ít thôi nhá vì cái gì cũng vậy nhiều quá xẽ ảnh hưởng trực tiếp đến đất bạn đang canh tác

Vỏ sò nung nghiền thành bột mịn bón cho cây trồng ngoài cung cấp canxi thì còn cung cấp thêm Magie, và các khoáng chất khác. Nông dân thường bón bột vỏ sò nung nghiền thay cho bón Vôi Dolomit

Trước đây mình thấy người ta thường hay bón phân cho cây, bên cạnh còn bón thêm bột vỏ sò nghiền nát cho cây, đến giờ mình mới suy nghĩ và tự đặt câu hỏi : bột vỏ sò có lợi gì khi bón cho cây trồng. Mình thường lên web tìm hiểu thử mà không thấy ai đề cập vấn đề này, mình đi làm công ty sản xuất nút áo từ vỏ sò biển, khi hoàn thành xong nút áo thì phần bỏ đi là sò vụn và bột sò, về phần bột sò thì chỉ biết bỏ đi lấp mương lấp cống, nếu bột sò có ích cho cây trồng thì mình sẽ tận dụng thứ bỏ đi này để bón cho cây trồng. Xin mọi người góp chút ý kiến !
»
Ban đã tim dc đê tân dụng chưa

Chào anh Châu, em đang có trường hợp tương tự anh, anh có thể cho em biết ba năm nay anh đã có giải pháp nào cho việc tái sử dụng bụi sò công ty chưa ạ? Cảm ơn. Sđt em 0988073927

Back