Cả nhà ơi giúp với [chăn nuôi heo]

• Thread starter nshady102
  • Ngày gửi
Mong mọi người giúp với, tôi mới nuôi heo lần đầu, kinh nghiệm chưa có mong mọi người giúp với.
tôi có 3 con nái tơ,chích thuốc lên giống, nhưng tới ngày đẻ không đẻ, người ta nói bị khô thai hết 3 con. tôi có mua thuốc hẹn giờ đẻ vè chích, hôm nay heo đẻ nhưng con bị mềm nhũn.
Làm ơn cho tôi hỏi:
+thứ nhất: heo như thế có để giống lại được hay không? hay cần loại bỏ luôn.
Nếu để giống lại thì bao lâu nó lên giống lại? có phải bỏ 1 hay 2 nước gì hay không?
+thứ hai: sau khi sinh hết bào thai bị hư có phải chích kháng sinh, chống viêm hay oxytine gì gì hay không ạ? nếu có thì chích như thế nào ạ? và chích loại nào ạ?
Mong mọi người giúp đỡ!

Last edited by a moderator:
Heo co bieu hien de ma k de thi moi can thiep thuoc. Hoac la heo ra nuoc oi + phan xu ma nhieu gio sau heo con chua ra thi moi can thiep. Khi heo sap de neu lay tay nan sua chac chan se co, neu chua co la van chua de. Tu nhung dieu vua ke tren thi moi xac dinh co nen can thiep = thuoc hoac = tay hay k ? Ngoai ra heo nai to ( hay thuong goi la heo nai ra ) khong nen su dung thuoc len giong, vi neu su dung se phai su dung tiep ( cai nay la y kien ca nhan ). Heo sau khi chich thuoc len giong se bo qua 1 nuoc. Heo trong khi dang de se tiem 1 lieu khang sinh, sau de 1 lieu oxytoxin. Sau do tuy truong hop ma co nen dung tiep khang sinh va oxytoxin hay k ? Neu dat thuoc thi sau 24h. Heo nen cho sinh de va len giong tu nhien, tat ca bien phap can thiep deu gay tac dung phu. Vay cuoi cung la may con nai de ? Thai chet het hay duoc con nao k ?

Cám ơn đã reply,
Dạ 3 nái bị, đẻ 12 con đều chết hết, con mềm nhũn

Cám ơn đã reply,
Dạ 3 nái bị, đẻ 12 con đều chết hết, con mềm nhũn
Tui cho ban so dien thoai cua tui de ban lien lac va noi cu the luon 0915008178. Truong hop cua ban tui doan la 99% la do tiem thuoc nen tat ca thai chet truoc ngay de. Neu nhu thai hoa go toan bo se ra truoc ngay de tuy tung giai doan, neu van con 1 con k hoa go se tiep tuc duy tri den luc de, cai nay la de ra chet het

dạ cảm ơn đã trả lời
hiện tại đã bán hết lứa heo nái đó, làm lại từ đầu...hic

Back