Các anh giúp đỡ kĩ thuật ấp trứng bằng máy !

• Thread starter yeuquai
  • Ngày gửi
Chào các anh !
em có tự thiết kế 1 thùng ấp, nhưng ấp 2 mẻ rồi chưa được trứng nào, nhiệt độ và độ ẩm em duy trì đúng kĩ thuật , không biết có phải do phôi trứng kém ko.
trứng 7 ngày em soi hầu hết bị vong máu đen to chạy dọc hoặc quấn quanh trứng . số trứng có mạch máu như mạng nhện ít, trứng của em soi lên thường thấy lốm đốm , số trứng phát triển thành con đến 21 ngày ko mở mỏ , cầm trứng lên lắc cảm giác lung lay, em đập ra thì trứng có phát triển thành con.
đây là hình máy em tự làm . Mong được các anh giúp đỡ !

Trở lại Topic này, tuần trước máy ấp trứng tự...chế của tôi lại phải gánh chịu một ngày cúp điện..hic nhưng đến hôm nay nhìn vào thấy mấy quả trứng nhúc nhích qua lại...chắc 2 ngày nữa là nở... Không biết khi gà sắp nở ta có cần mổ vỏ phụ nó không nhỉ..?

Theo kinh nghiệm bản thân thì cúp hơn 6 tiếng/lần cúp thì phôi sẽ hỏng dần và hỏng nhiều vào 2 tuần đầu. Nếu cúp điện vào tuần thứ 3 thì ít lo lắng hơn vì khi đã phát triển được tầm >15 ngày thì trứng tự sinh nhiệt và sửi ấp cho nhau, lúc này khả năng nở vẫn không bị ảnh hưởng nhiều.
Cầu chúc trứng gà bạn sẽ nở như ý.

Cảm ơn hoangkhang hiện giờ gà đã nở đựơc 1 em, còn một số em đang mổ vỏ..vui quá!!.. Không biết tiếp theo nó sống được bao nhiêu ngày nhưng em cũng sẽ cố quan sát để chia sẽ kinh nghiệm cho mọi người.
Sau thời gian ấp thử bằng máy tự chế thì thật sự thấy nể con gà mẹ..! Từ hôm ấp thử đến giờ ko đêm nào ngủ yên, cứ thỉnh thoảng lại thức giấc đảo trứng, cách vài tiếng lại phải kiểm tra nhiệt độ.,,, đuối..!!
À sẵn đây xin hỏi mọi người là khi nào thì ta có thể bắt gà từ máy ấp ra buông úm..? Thank..

Last edited by a moderator:
Anh không cần cực khổ vậy đâu. Ngày đảo cách đều sáng - trưa - chiều- tối , nếu siêng thì trước khi ngủ đảo lần nữa là được rổi.
Khi gà hơi khô lông trong máy ấp, tức từ 4-6 tiếng sau khi nở là bắt ra được rồi. Nếu con nào khô lông sớm thì cũng vẫn phải bắt ra.

Back