các bác dạy em các diệt cây dừa nước với. Nó lên nhiều quá

Mời bạn viết đúng tiếng Việt cho bà con dễ đọc .
Tôi đọc bài của bạn 3 lần, và suy nghĩ mãi, mới
hiểu bạn muốn nói gì . Thời gian đọc bài của bạn
tốn gấp 10 lần đọc hiểu các bài bình thường.
*
Thì ra người miền Nam cũng nói ngọng N/L, mà người
ta nói chỉ có người miền Bắc nói ngọng thôi.
*

[FONT=Times New Roman, Times, serif]Nếu là cây Dừa nước [/FONT](Nipa Palm) hiện là nguồn thu nhập từ bẹ, lá đến quả mà diệt làm gì?
[FONT=Times New Roman, Times, serif]
[/FONT]

[/FONT]​
Hay là cây Rau dừa nước:
[/FONT] Rau dừa nước

Nếu là cây này thì dùng thuốc diệt cỏ VIRICET 300SC (Hoạt chất Quinclorac + Pyrazosulfuron ethyl)

Last edited:
"đào núi và nấp biển quyết trí xẽ làm lên"

Nếu Đa sai N/L em nghĩ Phải Là :
đào núi và nấp biển quyết trí xẽ nàm nên

Ngoài ra xẽ phải ghi Là sẽ chứ

Ngộ thật Hà Nôi thì ghi Hà Lội , còn Đi Làm lại thành Đi Nàm

Đó không phải là chuyện nóng tính mà là góp ý cho chú thôi!

bác ơi em là người miền bắc mà em vội lên viết nhầm một thôi em sẽ xửa xao bác nóng tính thế
thế thì bạn đừng vội nữa,hảy đến "bản đầy đủ" trước khi "gửi trả lời nhanh".
nếu là lỗi chính tả do trình độ thì không gì để nói .
và thêm việc nầy nữa !(theo tôi nghĩ )nói ngọng nhưng không thể viết ngọng.
lời thật khó nghe...nhưng không nói được lâu ngày thành khó chịu.

các bác ơi ruộng nhà em cây dừa nước mọc nhiều quá không biết có cách nào diệt tật gốc được không mong các bác chỉ dùm ,em cảm ơn rất nhiều

lá cây dừa nước dùng lợp nhà, chuồng trại rất mát và bền ( 3 năm),, nếu khi lợp bạn rải 1 lần DDT giũa 2 lớp lá..sẽ ngừa được sâu ăn lá khô..và chuột làm ổ , mái lá sẽ bền tới 7 năm mới cần thay mới
-mùa hè mà bạn bước vào căn nhà lớp lá dừa nước...mát như có máy...lạnh.
-trái dừa nước ăn rất ngon..
-dưới gốc của chúng là cả 1 hệ sinh thái của nhiều hải sản,,,cá .tôm .cua ( cá bống dừa, cá chẽm..)
Sao không chăm sóc cho chúng thêm xanh tốt phun thuốc trừ sâu để ngừa sâu ăn lá. để khai thác lấy lá bán và khai thác hải sản dưới gốc?
diệt chúng chi vậy ?

Last edited by a moderator:
thực sự cái sai chính tả của em bây giờ chủ yếu là gio em không coi lại bài của mình trước khi gửi ,thứ hai cũng là gio em vôi vàng lên mới thế ,cảm ơn các bác em sẽ cố gắng sửa sai

Nghĩ cũng lạ. Người thì tìm không ra còn kẻ khác lại diệt. Mình đang thèm 1 rừng dừa nước để sản xuất 1 loại sản phẩm mới mà tìm ko ra để sở hữu đây.

Em nghĩ mọi người bớt chú ý cái vụ sai lỗi chính tả của dilenlamgiau đi vì em thấy bác này ... sai chính tả từ thời nhỏ xíu rồi. Viết đi viết lại cả 3 bài mà cả 3 cũng còn sai chính tả, chưa kể chữ ký.
Nói thì nói vậy nhưng mình nghĩ bạn cũng nên thận trọng xem xét lại bài viết với. Nhiều khi đọc không hiểu bạn à. Tôn trọng người đọc - người được hỏi thì bạn càng có được nhiều câu trả lời hơn.

Mời bạn viết đúng tiếng Việt cho bà con dễ đọc .
Tôi đọc bài của bạn 3 lần, và suy nghĩ mãi, mới
hiểu bạn muốn nói gì . Thời gian đọc bài của bạn
tốn gấp 10 lần đọc hiểu các bài bình thường.
*
Thì ra người miền Nam cũng nói ngọng N/L, mà người
ta nói chỉ có người miền Bắc nói ngọng thôi.
*

"đào núi và nấp biển quyết trí xẽ làm lên"

Nếu Đa sai N/L em nghĩ Phải Là :
đào núi và nấp biển quyết trí xẽ nàm nên

Ngoài ra xẽ phải ghi Là sẽ chứ

Ngộ thật Hà Nôi thì ghi Hà Lội , còn Đi Làm lại thành Đi Nàm

thế thì bạn đừng vội nữa,hảy đến "bản đầy đủ" trước khi "gửi trả lời nhanh".
nếu là lỗi chính tả do trình độ thì không gì để nói .
và thêm việc nầy nữa !(theo tôi nghĩ )nói ngọng nhưng không thể viết ngọng.
lời thật khó nghe...nhưng không nói được lâu ngày thành khó chịu.

mấy bác ơi, đừng trách di-len-lam-giau, vì theo tôi được biết là lỗi chính tả do trình độ, mấy bác đừng trách di-len-lam-giau nữa nhé, tội nghiệp bạn lắm, bạn di-len-lam-giau có chí vươn lên lắm.:mellow:

lá cây dừa nước dùng lợp nhà, chuồng trại rất mát và bền ( 3 năm),, nếu khi lợp bạn rải 1 lần DDT giũa 2 lớp lá

Bác Lão Mục ui. DDT có phải là thuốc.......... độc màu da cam hông bác ?. Nếu đúng thế thì đừng nói chuột mà chính ...........thằng con cũng chạy mất dép đó bác !.

Có cái cần đính chính là Cây dừa nước hay Rau dừa nước mà bác chủ topic không lo xác nhận.

DDT là một chất diệt khuẩn cực mạnh mà ngày xưa được xài rất rộng rãi ở rất nhiều quốc gia. Nhưng có 1 thời bị các nhà báo với các nhà khoa học lên án, bảo là xài DDT có hại. Thực sự là đúng vì người ta quá lạm dụng DDT trong khi dược tính và độc tính của nó quá mạnh.
Còn chất độc màu da cam hay được biết với tên gọi tắt là TCDD (2,3,7,8-tetrachlorodibenzo-p-dioxin). Đây là loại chất độc thuộc loại độc hại nhất, nó gấp khoản 67 nghìn lần xianua kali. Tuy nhiên, nói cho rõ thì TCDD vốn dĩ là một hoạt chất kích thích tăng trưởng, nếu xài ở 1 hàm lượng nhất định thì sẽ rất tốt. Tuy nhiên, người mỹ muốn làm cây rừng vn rụng lá nên sử dụng ở hàm lượng cao. Mà các bác nông dân còn lạ gì, ngay cả phân bón lá nếu . Có cái xài quá liều thì cũng còn gây cháy lá mà. Thuốc thì có cái gì xài nhiều mà tốt đâu.

* DDT là loại thuốc sát-trùng rất mạnh, tác-dụng lâu dài. Trước đây thuốc nầy dùng nhiều trong nông-nghiệp và cơ-quan bài trừ sốt rét của Liên-Hiệp Quốc dùng rộng-rãi tại nhiều quốc-gia để diệt muỗi.

* Chất độc màu da cam : Đây là một tên gọi gán ghép, mơ-hồ dành cho một chất thuốc khai-quang mà người Mỹ dùng trước đây :
- Chất nầy không có màu da cam.
- Khi người Mỹ "gây chiến" ở VN, họ đem qua nhiều thứ : Xăng, nhớt, nước uống... được chứa trong những túi hay thùng bằng plastic. Mấy thùng đựng nầy ngoài chữ viết, còn được phân-biệt bằng 1 lằn sơn màu. Thuốc khai-quang được đựng trong thùng chứa với lằn sơn màu da cam. Do đó, người ta gán ghép khi cho nó là độc đã đặt tên là "Chất độc màu da cam".
- Đây không phải là chất độc, dù người ta kết tội là nó gây nên bệnh, gây quái-thai... nên đòi Mỹ bồi-thường không được, là do bởi những "ca" bệnh, "ca" quái-thai không xãy ra tai nơi rãi thuốc mà xãy ra tại các thành-phố đông dân, một hiện-tượng bình-thường.
- Tác-dụng của thuốc "màu da cam" nầy không khác gì thuốc kích-thích tăng-trưởng G3 : Làm cho các tế-bào thực-vật dãn ra, lớn nhanh. Nhưng nếu tế-bào dãn ra quá mức, thì cấu-trúc của nó sẽ bị vỡ ra, cây chết! Người ta lợi-dụng đặc-tính nầy để diệt cỏ : khai-quang.
- Nhưng thuốc khai-quang của người Mỹ cũng có chất độc trong đó thật : Đó là Dioxin! Tại sao vậy? - Là do bởi khi điều-chế, hãng sản-xuất cũng có tiến-trình loại chất Dioxin trong tổng-hợp chất, nhưng đến giai-đoạn cuối, vẫn còn một ít sót lại, thì họ ngưng. Bởi nếu làm cho thật sạch, thật hết Dioxin thì phí-tổn sẽ rất cao. Thế thôi.
- "Chất độc màu da cam" nầy nếu pha loãng, xịt lên cây thì cây sẽ tốt vô cùng. Bởi nó là chất "kích-thích tăng-trưởng". Bà con ăn rau, có ăn loại rau trồng bằng chất kích-thích tăng-trưởng không?
Thân.

Mái lá hư sớm là do sâu ăn lá khô,,,và chuột làm tổ .
DDT đúng như 2 bác trên nói. là thuốc sát trùng tốt... dạng bột rất mịn. do rất mịn nên nó bám chắc.được rải giữa 2 lớp lá giống như 1 lớp vỏ bảo vệ để thuốc không bị phong hóa hư hỏng vì thời gian..
Tôi đã từng làm rồi. mái lá bền như mái tranh

Baby_plm :

Nghĩ cũng lạ. Người thì tìm không ra còn kẻ khác lại diệt. Mình đang thèm 1 rừng dừa nước để sản xuất 1 loại sản phẩm mới mà tìm ko ra để sở hữu đây.
Trên đường đi về quận Cần Giờ ( TP HCM)... qua phà Bình Khánh vài cây số 2 bên đường là những rừng dừa nước hết sức xanh tốt
Đây là rừng sinh thái được thành phố bảo vệ rất kĩ
Bác có thể đến Quận Cần Giờ xin thầu bảo vệ 1 khoảnh rừng dừa nước..
bác có quyền khai thác hải sản và làm gì tùy ý....với điều kiện phải làm cho rừng dừa tốt lên...là OK

Last edited by a moderator:
Hây dzà ! Nói chung tùy ý mỗi người thôi. Nhưng theo con thì rắc mấy thứ thuốc đó lên đầu mình rồi mỗi ngày khi gió to lại phải hít vào phổi một ít thì.....

DDT và 666 đã bị cấm xài ở Mỹ với bất cứ cách nhẹ nhất nào.
Đó là 2 loại chất độc đối với động vật, ngấm thẳng qua da.
*
Nước Mỹ là nước xài chất độc trong đời sống nhiều nhất trên
trái đất, nhưng nó đã biết DDT và 666 là không thể xài được.
Nó dám xài chất độc da cam.
*
Riêng đối với lá dừa nước, muốn chống mọt, thì ngâm lá dưới
nước chừng 1 tháng cho thôi hết chất ngọt ra. Lợp mái bằng
lá đã ngâm nước, mọt có đẻ trứng vào, con mọt nở ra có ăn lá
thì cũng chết đói.
*

Hôm nay em vô tình đọc được cái topic này em thấy hơi buồn cười .
Lý do ?
Chủ thớt muốn hỏi cách diệt cây cỏ dừa hay còn gọi là rau dừa .
chủ thớt bị dập cho 1 tăng vì tội viết sai lỗi chính tả .
Vậy là quên luôn hỏi cách làm sạch ruộng lúa nhà mình .
Tới hôm nay chắc ruộng nhà bác ấy đã thành cái đầm chỉ toàn cỏ dừa .
Ở ngoài bắc không có cây dừa nước / loại lấy lá lợp mái nhà .
Ở ngoài ấy nhà lá chỉ lợp bằng lá cọ / hay bằng rơm nếp / hoặc lá cỏ tranh .
Bác chủ thớt này nhà ở Vĩnh Phúc chắc lợp mái nhà bằng lá cọ rồi .
Vậy là Topic xin mọi người cứu giúp lại trở thành đề tài bàn luận về cách lợp mái nhà / cách chống mối mọt / chuột ...
Và cả đề tài về chất độc da cam ...
Theo em hiểu chủ topic này muốn hỏi cách diệt cây cỏ dừa .
Chỉ có bác tranvi là hiểu chủ thớt muốn gì hi hi...
bác ấy chỉ dám bấm vào nút thanks mà không dám viết nữa sợ bị sai chính tả nữa hi hi ...

Last edited:

Back