các bác giúp giùm.........nhức cả đầu

• Thread starter maymocnongnguco
  • Ngày gửi
M

maymocnongnguco

Guest
chuyện là thế này,ở ngoài cái shop áo quần kia có cái áo đẹp,liền về mượn mẹ 50k và bố 50k để ra mua cái áo,cái áo 97k thối lại 3k,về trả cho mẹ 1k và bố lại 1k,còn 1k giữ lại.vậy là còn nợ mẹ và bố mỗi người 49k.
49*2=98k+1k của mình là 99k hu hu hu vậy còn 1k của em đi đâu rồi.........

p/s : đố vui nhé chúc gia đình agriviet luôn vui vẻ và gặt hái nhiều thành công.

cách tính đã sai thì sao mà đi hỏi người ta thế bác???trừ ra chứ ai lại cộng vào... 1 bài toán đã sai thì sao lại đi hỏi???

cách tính đã sai thì sao mà đi hỏi người ta thế bác???trừ ra chứ ai lại cộng vào... 1 bài toán đã sai thì sao lại đi hỏi???

p/s : đố vui nhé chúc gia đình agriviet luôn vui vẻ và gặt hái nhiều thành công.

Bác Vincent :
Có phải sau bão Hải Yến ( bão số 14) Philippine tang thương lắm phải không..
Bác ở bển, chỗ bác ở…có bị bão này không...? bác thấy thế nào ?
người ta bảo rằng : bão gầm như máy bay phản lực..

Tôi có cái tò mò kì lạ : mỗi khi có bão mạnh tôi đều đi Vũng Tàu..để coi sức mạnh của bão và sóng biển…đã từng xém chết 1 lần…nhưng chưa bao giờ nge thấy bão nào gầm như bay phản lực

Last edited by a moderator:
sai cái chổ mua 97k,trả bố 1k và trả mẹ 1k là 99k.lấy 99 : 2 = 49.5k mới đúng chứ.49.5 * 2=99k+1k của bạn thì dc 100k chứ gì!

Vấn đề ở đây là lập lờ giữa số âm và số dương. Nếu quy ước nợ là âm thì tổng nợ sẽ là:
-49k*2 = -98k
Cộng với 1k mình hiện có: -98k + 1k = -97k
Bằng đúng cái áo mà bạn kia mua đó :))

chuyện là thế này,ở ngoài cái shop áo quần kia có cái áo đẹp,liền về mượn mẹ 50k và bố 50k để ra mua cái áo,cái áo 97k thối lại 3k,về trả cho mẹ 1k và bố lại 1k,còn 1k giữ lại.vậy là còn nợ mẹ và bố mỗi người 49k.
49*2=98k+1k của mình là 99k hu hu hu vậy còn 1k của em đi đâu rồi.........

lấy 1 là số dư cộng với 49x2 là số tiền và số người ta nợ vì vậy phép tính sẽ là (1+49)x2 =100k vnđ. hoặc (2 đồng đem trả + 48,5 số tiền nợ mỗi người ) x 2+ 1 = 100.
hoặc lấy 97/2 = 48,5 số tiền nợ bố ban đầu và cũng là số tiền nợ mẹ ban đầu
sau đó lấy 48,5 + 1 = 49,5 là số tiền đã trả.
phép tính sẽ phải tính từ đầu như sau : ( 48,5 x2) số tiền mua áo + (1 x2) số tiền đã trả +1 ( số tiền còn)= 100

Cũng bài toán như vậy, nhưng là đi mướn phòng khách sạn, ngồi uống cafe mà bọn em cãi lý cả buổi trời...hehe.
Chủ yếu là cách lừa trong đề bài!
Giải đơn giản nhất là bạn trả cho mẹ luôn 1 đồng trong túi bạn.
Vậy là bạn còn thiếu mẹ 48 Đ
Thiếu ba 49 Đ
Tổng cộng 2 người là 97Đ
Bằng với số tiền bạn mua cái áo...

Đơn giản như thế này:

Số tiền còn nợ của ba và mẹ đúng là : 49 x 2 = 98K , ở đây k có gì sai.
Sai là: 98k +1k =99k.

Mà phải là : 97k (cái áo đã mua) + 1k (trong túi) = 98 k (đúng bằng số tiền còn nợ).

Như vậy cái sai ở đây là trong cách tính của maymocnongnguco khi lấy 98k + 1k.

Bác Vincent :
Có phải sau bão Hải Yến ( bão số 14) Philippine tang thương lắm phải không..
Bác ở bển, chỗ bác ở…có bị bão này không...? bác thấy thế nào ?
người ta bảo rằng : bão gầm như máy bay phản lực..

Tôi có cái tò mò kì lạ : mỗi khi có bão mạnh tôi đều đi Vũng Tàu..để coi sức mạnh của bão và sóng biển…đã từng xém chết 1 lần…nhưng chưa bao giờ nge thấy bão nào gầm như bay phản lực

Em chào Bác Mục, bão mà như máy bay phản lực thì em chưa nghe qua, nhưng nếu mình ở trong nhà và bão thổi vào cửa kính thì sẽ ra tiếng như máy bay phản lực vậy ... Tội nghiệp cho đất nuớc Phillipine này, năm nào cũng hứng chịu những con bão dữ, năm nay tính đến tháng 11 này mà đã hứng trên 25 đợt bão, đỉnh điểm là bão Hải Yến ... Đói khát, cướp bóc thật tang thương ...

May mắn cho em là đã về vn đc 3 tuần trước Khi bão Hải Yến thổi đến, mà em sống ở miền Bắc nên nếu ở bên đó cũng ko ảnh hưởng gì. Bão đúng là rất ghê sợ, ngủ trong nhà khoá cửa cẩn thận mà gió thổi lớn tiếng đến nổi phải thức giấc ...

Bài viết có nội dung tương tự

Back