Thảo luận CÁC YẾU TỐ ĐỂ THÀNH CÔNG TRONG SẢN XUẤT NÔNG NGHIỆP

• Thread starter Thai_Trung
  • Ngày gửi
Chào tất cả mọi người đang đọc bài viết của mình trong diễn đàn này.
Hôm nay mình xin chia sẻ một chút kinh nghiệm của bản thân sau quá trình tìm hiểu về sự thành công nói chung và của ngành nông nghiệp nói riêng.
Để thành công nếu bạn không có đủ 4 yếu tố sau đây thì chắc chắn bạn sẽ không bao giờ thành công.
Đó là gì.
Đó là Tiền, Mặt Bằng , Kỹ Thuật và Con Người.
Tại sao 4 yếu tố này quyết định đến thành công.
Thứ nhất không có vốn thì cho dù bạn giỏi đến đâu đi chăng nữa thì bạn cũng chẳng thể đầu tư vào một thứ gì cả.
Thứ 2 là mặt bằng bạn có mặt bằng tốt phù hợp thì bạn trồng cây hay nuôi con j cung sẽ có rất nhiều lợi thế.
Thứ 3 là Kỹ thuật. Một khi có kỹ thuật, hiểu và nắm rõ được kỹ thuật, đặc tính sinh trưởng, các yếu tố tác động trực tiếp hoặc gián tiếp đến cây trồng , vật nuôi mà bạn đang theo đuổi thì bạn sẽ chủ động được tất cả từ thức ăn, chuồng trại, đất trồng, sâu bệnh, thu hoạch.
Thứ 4 nhân tố không thể thiếu để thành công là bản thân bạn. Bạn không có lòng đam mê, không có nhiệt huyết, không chịu học hỏi tìm tòi những cái mới để đi đầu là người tiên phong thì bạn mãi là người thất bại thôi. Đừng thấy ngt làm như nào mình về áp dụng y như vậy là không được đâu. Mỗi nơi mỗi khác mỗi vùng một điều kiện khác nhau. Hãy thông minh để áp dụng , cải tiến sao cho hợp lý.
Thưa các bạn cái gì cũng vậy thôi. Không đơn giản đâu. Nhưng cũng không phải quá khó để thành công. Mình tin rằng mọi người sẽ thành công nếu có đủ bốn yếu tố đó.
"Đừng vội nản khi hoa tàn úa
Hoa tàn úa sẽ cho trái ngọt thơm"

Chào tất cả mọi người đang đọc bài viết của mình trong diễn đàn này.
Hôm nay mình xin chia sẻ một chút kinh nghiệm của bản thân sau quá trình tìm hiểu về sự thành công nói chung và của ngành nông nghiệp nói riêng.
Để thành công nếu bạn không có đủ 4 yếu tố sau đây thì chắc chắn bạn sẽ không bao giờ thành công.
Đó là gì.
Đó là Tiền, Mặt Bằng , Kỹ Thuật và Con Người.
Tại sao 4 yếu tố này quyết định đến thành công.
Thứ nhất không có vốn thì cho dù bạn giỏi đến đâu đi chăng nữa thì bạn cũng chẳng thể đầu tư vào một thứ gì cả.
Thứ 2 là mặt bằng bạn có mặt bằng tốt phù hợp thì bạn trồng cây hay nuôi con j cung sẽ có rất nhiều lợi thế.
Thứ 3 là Kỹ thuật. Một khi có kỹ thuật, hiểu và nắm rõ được kỹ thuật, đặc tính sinh trưởng, các yếu tố tác động trực tiếp hoặc gián tiếp đến cây trồng , vật nuôi mà bạn đang theo đuổi thì bạn sẽ chủ động được tất cả từ thức ăn, chuồng trại, đất trồng, sâu bệnh, thu hoạch.
Thứ 4 nhân tố không thể thiếu để thành công là bản thân bạn. Bạn không có lòng đam mê, không có nhiệt huyết, không chịu học hỏi tìm tòi những cái mới để đi đầu là người tiên phong thì bạn mãi là người thất bại thôi. Đừng thấy ngt làm như nào mình về áp dụng y như vậy là không được đâu. Mỗi nơi mỗi khác mỗi vùng một điều kiện khác nhau. Hãy thông minh để áp dụng , cải tiến sao cho hợp lý.
Thưa các bạn cái gì cũng vậy thôi. Không đơn giản đâu. Nhưng cũng không phải quá khó để thành công. Mình tin rằng mọi người sẽ thành công nếu có đủ bốn yếu tố đó.
"Đừng vội nản khi hoa tàn úa
Hoa tàn úa sẽ cho trái ngọt thơm"
Rất tâm huyết .. nhưng chỉ cần có tiền là đủ rồi

4 yếu tố đó chỉ mới là đoạn đường cho ra sản phẩm nông nghiệp thôi mấy chế à
Cuộc đời đơn giản chỉ là '' chọn lựa và hành động '' tiền , mặt bằng , kỹ thuật , con người không thể ra khỏi hai cái đơn giản này

Tiền chỉ là nước trong ao thôi bạn.
Bạn không biết cách sử dụng quản lý nó thì xớm muộn nước cũng sẽ bị ô nhiễm hoặc rò rỉ đi hết thôi.
4 yếu tố đó chỉ mới là đoạn đường cho ra sản phẩm nông nghiệp thôi mấy chế à
Cuộc đời đơn giản chỉ là '' chọn lựa và hành động '' tiền , mặt bằng , kỹ thuật , con người không thể ra khỏi hai cái đơn giản này
Vậy còn thiếu yếu tố nào nữa chế bổ xung cho em cái

Tiền chỉ là nước trong ao thôi bạn.
Bạn không biết cách sử dụng quản lý nó thì xớm muộn nước cũng sẽ bị ô nhiễm hoặc rò rỉ đi hết thôi.

Vậy còn thiếu yếu tố nào nữa chế bổ xung cho em cái
Còn các yếu tố như :
Đoàn kết . cam kết , chung kết , bán kết , vòng loại .v..v...

bốn thứ kia mình chỉ thiếu mỗi tiền. nhưng cứ lăn tăn có tiền mua dc mặt bằng thôi,
nhưng ai chưa có nhiều tiền vốn có thể tham khảo câu này của bà chị gái tôi,thu nhập 8 số bắt đầu bằng số vốn 5tr: thuyền lớn thì sóng lớn, ko hẳn cái gì đầu tư nhiều tiền cũng mang lại nhiều lợi tức. he he động viên mấy anh ko tiền

Góp ý nên thêm vào chủ đề một chữ nữa
Đó là chữ '' chính ''
4 yếu tố trên đều có ưu điểm lớn của riêng nó nhưng bên cạnh cũng có nhược điểm

Nông nghiệp đơn giản cũng như chuyện nuôi một con gà
Để thành công chúng ta cần phải biết :
Đoàn kết . cam kết , chung kết , bán kết , vòng loại ...
Đoàn kết là ý tưởng đúng nối tiếp ý tưởng đúng và hành động đúng nối tiếp hành động đúng trong bản thân cũng như người với người
Cam kết là một thoả thuận giữa hai bên cung cầu ...
Chung kết là đầu ra ...
Bán kết là thị trường ...
Vòng loại là xã hội , biến cố , thiên tai ...

Rất tâm huyết:D .. nhưng chỉ cần có tiền là đủ rồi
Mục tiêu làm nông để kiếm nhiều tiền, có tiền rồi làm nông chi nữa:D
Mình ko có đồng ý với bác chủ thớt cho lắm. Thứ tự của mình là con người, con người và con người
Tiền, vốn, kỹ thuật... chỉ là thứ yếu. Vốn và mặt bằng là yêu cầu tài chính. Kỹ thuật và con người lại liên quan đến nhân lực. Người có tâm huyết, có năng lực sẽ xoay sở được tài chính cũng như nâng cao và tiếp thu được kỹ thuật. Vấn đề là người có năng lực thường ko thích làm nông vì với cùng công sức bỏ ra, họ làm nghề khác kiếm tiền nhanh và dễ hơn mà người có tâm huyết chưa chắc có năng lực.

Theo tôi. Tiền rất quan trong nhung phải có cái đầu thông minh để sử dụng đồng tiền đó đúng cách. Nếu k thì tiền chỉ là tờ giấy vô giá trị khi k có cái đầu thông minh để sử dụng .

Theo tôi. Tiền rất quan trong nhung phải có cái đầu thông minh để sử dụng đồng tiền đó đúng cách. Nếu k thì tiền chỉ là tờ giấy vô giá trị khi k có cái đầu thông minh để sử dụng .
Bác nói rất hay. Người thành công ngt đều sử dụng cái đầu mà

Các bác toàn chú ý đến các yếu tố bên trong mà chẳng chịu nhìn ra bên ngoài đó là diễn biến của thị trường.

Đó là thứ quyết định thành công!!!

Khi thị trường sản phẩm nó đã cháy khét lẹt thì con người, kỹ thuật, mặt bằng, vốn có yếu kém đến mấy vẫn thành công như thường.

Khi thị trường sản phẩm nó thừa mứa ế chảy thiu ra thì con người, kỹ thuật, mặt bằng, vốn có có khôn có đẹp có khỏe đến mấy vẫn lỗ vẫn phá sản như thường.

Cái quyết định thành công đó là sự nhanh nhạy nắm bắt thị trường, nắm được để biết khi nào có cơ hội thì nhảy vào sản xuất thật lực để hốt bạc, lúc nào nó bi quan ảm đạm thì áp dụng kế thứ 36 của binh gia đó là: chuồn là thượng sách! Những bác nào làm được như vậy thì đang chìm đắm trong mùi vị của thành công lâu rồi.

Thành công nó thực tế kiểu "nước lên thì thuyền nên, nước hết thì thuyền mắc cạn" hay "mưu sự tại nhân thành sự tại thiên"

Back