Cách chăm sóc cây khế cổ thụ

• Thread starter Thien Phan
  • Ngày gửi
Xin chào mọi người,
Mình có một cây khế cổ thụ, mà không rành về kỹ thuật chăm sóc loại cây này. Từ tưới nước cho đến phân bón thế nào.
Mong mọi người chỉ giúp mình.

File đính kèm

241.9 KB · Lượt xem: 355
Cây khế chăm sóc tương đối dễ, lưu ý chất trồng tơi xốp, thoát nước tốt là ok. phân bón thì hữu cơ (Phân chuồng mục or dinamic)+ bổ sung hóa học nửa tháng hay 1 tuần 1 lần, lượng phân ít thôi, ko cần nhiều đâu bác, tốt nhất là hòa nước rồi tưới. (nửa nắm phân cho thùng 30 chục lít là được rồi)
Cây đang sinh trưởng thì bón bổ sung bằng phân có hàm lượng N cao
Muốn cây ra hoa, đậu trái bác chăm sóc thật tốt, bổ sung phân bón có hàm lượng lân, kali cao, quan sát lá cây xanh đen, dày thì xiết nước, chờ lá rủ mới tưới lại, rủ chứ ko phải héo. sau vài lần cây sẽ vàng lá, sau đó ra đọt non kèm hoa, đậu quả.
Phòng trừ bệnh cho cây: Đầu tiên bác nhớ chăm sóc thật tốt vì cây cổ thụ nên chỉ cần suy là bỏ chi cành; lại hay bị sâu đục thân, loại này sợ nhất, quan sát thấy có đám bọt cưa dưới gốc là nên tìm kỹ, quan sát thấy mấy cái lỗ nhỏ nhỏ là lấy thuốc trừ sâu bơm vào, ko là héo queo rồi cụp phát gãy liền. sâu ăn lá thì tầm thường.
Cây có rể cám nên rất sợ úng nước, bác nhớ tưới vừa phải.
Riêng cây mới bứng thì không phân bón gì hết chỉ kích rể, chờ cành lá nhiều mới bổ sung. Do cây cổ thụ nên khi bứng cây cần cắt bỏ hết cành lá, cũng ko cần giữ bầu đất làm gì cho nặng, chỉ giữ ẩm lúc bứng xong, cắt thật bén vết cắt, thoa keo liền sẹo. Trồng bằng cát xây hạt to. che mát cho thân cây tới lúc mọc mầm thì tháo.

Back