Thảo luận Cách cho gà ăn

• Thread starter NGUYENDUYPHUONG
  • Ngày gửi
cho minh hoi cách cho gà ăn, mình có bầy gà 200 con đã được 20 ngày tuổi hiện đang cho ăn thức ăn, cho tôi hỏi mấy ae mấy ý như thế này.
1. khi nào cho gà ăn lúa được. vì nếu sợ cho ăn thức ăn không đến khi thu hoạch không có lãi.
2. có cần phải cho uống thuốc phong benh hàng ngày đối với đàn gà không
3. mình mới nuôi nên nhờ ae tư vấn dùm mình cách chăm sóc gà thả vườn đạt hiệu quả.

gà thả vườn cho ăn trộn là hợp lý quá rồi, tuy vậy chỉ coi thóc là nguồn phụ thôi, để hấp thu các chất tốt hơn, gà vận động trao đổi chất tốt hơn.
Ăn thóc được sớm nhưng gà lớn chậm nên sau 2 tháng hãng bắt đầu. Ít một rồi tăng dần
Gà thả thì phòng cầu trùng và tụ huyết, 2 bệnh cấp tính nguy hiểm cho gà con dưới 2,5 tháng.

cảm ơn bạn dudo92 nhiều nhé, mình đã tiêm những loại vaccin sau
3 ngày tiêm: Newcatte
7 ngày tiêm: Gum
10 ngày tiêm: dau
16 ngay tiem: H5N1
chỉ có tiêm những loại như vậy thôi bạn, mà gà mình thì đã 22 ngày, vậy cho mình hỏi thêm cần tiêm những loại gì nữa và có cần tiêm lần 2 cho mõi thứ không bạn. hàng ngày mình cho uống đường với C ổn không bạn

cảm ơn bạn dudo92 nhiều nhé, mình đã tiêm những loại vaccin sau
3 ngày tiêm: Newcatte
7 ngày tiêm: Gum
10 ngày tiêm: dau
16 ngay tiem: H5N1
chỉ có tiêm những loại như vậy thôi bạn, mà gà mình thì đã 22 ngày, vậy cho mình hỏi thêm cần tiêm những loại gì nữa và có cần tiêm lần 2 cho mõi thứ không bạn. hàng ngày mình cho uống đường với C ổn không bạn
bạn tiêm vậy là nhiều quá.sau 7 ngày tiêm gum 14 ngày new 21 ngày chủng đâu.k cần h5n1 cũng dc.nhưng gum new phải tiêm lần 2 mới ổn.sau khi tiêm thì bạn cho uống thuốc C ngay nhé. Ngày thứ 21 or 25 trở đi sẽ có hiện tượng cắn mổ nhau.bạn phải danh thời gian trông coi đàn và can thiệp nhanh nhất.nếu k sẽ có vài con bị chấn thương nặng.thuốc C k cần thiết cho uống hằng ngày.bạn chỉ cần 3 ngày uống 1 ngày đường C là dc loại 21k nha bạn.có loại 10k k đạt chất lượng.khi đến ngày 25 bắt đầu mở chuồng cho gà ra vườn làm quen.cả đàn k bjo ra hết đâu bạn k nên lùa ra nhé.lùa ra sẽ gây tress cho gà.tự thân chúng sẽ ra ngoài.cần thêm 7 ngày nó mới ra vườn chơi vận động.lúc đó là bạn đã đi dc 1/3 quãng đường thành công.thời gian rãnh bạn nên ra chuồng canh 4/24 nhé.vì nếu có dấu hiệu lạ mình can thiệp sớm sẽ giảm hao hụt rất nhiều.bạn cũng nên cẩn thận thời tiết nhé.đó là góp ý của mình.chào bạn

Last edited by a moderator:
bạn tiêm vậy là nhiều quá.sau 7 ngày tiêm gum 14 ngày new 21 ngày chủng đâu.k cần h5n1 cũng dc.nhưng gum new phải tiêm lần 2 mới ổn.sau khi tiêm thì bạn cho uống thuốc C ngay nhé. Ngày thứ 21 or 25 trở đi sẽ có hiện tượng cắn mổ nhau.bạn phải danh thời gian trông coi đàn và can thiệp nhanh nhất.nếu k sẽ có vài con bị chấn thương nặng.thuốc C k cần thiết cho uống hằng ngày.bạn chỉ cần 3 ngày uống 1 ngày đường C là dc loại 21k nha bạn.có loại 10k k đạt chất lượng.khi đến ngày 25 bắt đầu mở chuồng cho gà ra vườn làm quen.cả đàn k bjo ra hết đâu bạn k nên lùa ra nhé.lùa ra sẽ gây tress cho gà.tự thân chúng sẽ ra ngoài.cần thêm 7 ngày nó mới ra vườn chơi vận động.lúc đó là bạn đã đi dc 1/3 quãng đường thành công.thời gian rãnh bạn nên ra chuồng canh 4/24 nhé.vì nếu có dấu hiệu lạ mình can thiệp sớm sẽ giảm hao hụt rất nhiều.bạn cũng nên cẩn thận thời tiết nhé.đó là góp ý của mình.chào bạn
Vay thj kháng sinh để trị các bệnh về hô hấp thj nên dùng ntn vay bn mjnh cug moi nuoi nen chua rành lắm..nuoi 100c ma chêt mat het 50c hjx..do chua bjk cach nuoi

Cảm ơn bạn rất nhiều Quang Nguyễn61. Đúng là mình cũng thấy hơi bị nhiều. nhưng không cho uống thì thấy không an tâm. như vậy mình cứ cho nó uống nước thường thôi bạn ha. bạn có biết tới thời điểm nào là gà bệnh gì không. xem trên google sau thấy mong lung qua. mình mới chuẩn Gum mũi 2 rồi vậy là còn thiếu New mũi nửa hả bạn.

Back