cách chửa trị mai thối rể

• Thread starter ducphuong6837
  • Ngày gửi
Cây mai nhà mình bị thối rể, xin các bạn tư vấn cách chửa trị
---------------
Tình trạng hiện nay: mai héo hết lá, chỉ còn vài nhánh dưới gần gốc. thân mai có hiện tượng nhăn da.

Last edited by a moderator:
Cắt bỏ chỗ hư, sao đó quét sơn lên chỗ cắt
Rồi lắp đất lại. Không tưới nước 2- 3 ngày chỉ xịt nước phun sương lên tán lá mà thôi. Chú ý mang cây vào chỗ bóng râm. Đây là cách chữa đơn giản
Còn hiện tại cây mai của bạn bị thúi rễ thì cách tốt nhất hiện nay là để như vậy và không tưới nước gì cả vào gốc, 2-3 ngày thì chỉ phun sương nước lên tán lá

Cảm ơn bạn
MÌnh sẽ thực hiện theo cách đó; thế có cần thêm thuốc kích thích ra rễ không bạn.?

Cây đang bị hư bộ rễ rồi thì đừng bón phân gì hết kể cả thuốc kích thích rễ. Đợi khi bộ rễ phục hồi thì mới sử dụng nhưng phải thật loãng 1%.

Ôi, mình vừa phun thuốc dưởng thân cây, cắt bớt cành và đưa cây vào nơi bóng râm. Thế mình có cần phải nhổ lên để làm vệ sinh lại bộ rể cây không, và thay cát vào được không?
Cảm ơn các bạn

Chỉ xịt nước thôi bạn ạ. Kg thuốc gì cả. Khi thấy lá tươi lại thì phun thêm thuốc bón lá 3 ngày/lần nhưng tỉ lệ thật loãng (nhớ càng loãng càng tốt sau 1 tuần tăng lên)
Không cần nhổ lên vì cây mai rất dể sống chỉ vì ta chăm sóc quá kỷ cho nên cây mới có vấn đề. Đây là cây của Tôi cách đây 2 tháng

Back