Cách làm nấm trichoderma tươi

Cách làm nấm trichoderma tươi:
Cơm vừa chín cho vào 1/3 túi nilon để nguội, cơm hơi sống tí càng tốt:

Cắt bao nấm trico, cắt bao xong nấm có thể dùng trên 3 tháng, bỏ vô tủ lạnh có thể lâu hơn:

Dùng kéo cạo viên nấm để bào tử trải đều lên cơm:

Sau đó trộn lại lần nữa:

Trải cơm đầy 1/3 túi nilon:

Dùng que châm trên 10 lỗ:

Để chổ râm mát, 3 ngày sau thấy khuẩn ty mọc đầy 5 - 6 có thể thu hoạch, túi này để tới 2 tuần:

Cắt túi cho hết vào thau nước có pha thuốc bám dính, không có thuốc bám dính bào tử khó hòa với nước:

Lọc bỏ xác, xác có thể đem rải gốc cây nào đó:

Một túi chiếc được 2 chai 300ml, mỗi chai pha 50-70 lit nước tưới gốc hoặc toàn thân cây cần ngừa bệnh, bảo quản trong tủ lạnh 10 ngày vẫn chạy tốt:

Hình như vẫn còn vi khuẩn cố định đạm tưới xong vài ngày thấy lá non xanh mướt, mình vài tháng tưới một lần, chưa thấy cây bị bệnh gì cả.
Chổ này họ có Calci dạng chelat.

Bạn ơi! Với kinh nghiệm về nuôi cấy nấm Trichoderma thì nấm mà bạn chụp không phải là nấm Trichoderma đâu bạn. Nấm trong ảnh bạn chụp theo mình là nấm tạp nhiễm thôi vì trong quá trình nuôi cấy môi trường của bạn chưa được thanh trùng. Bạn có thể dùng phương pháp thanh trùng như sau: cơm nguội như trên trộn thêm ít cám gạo. Hỗn hợp này trộn đều rồi cho vào bịch nylon như trên rồi hấp cách thủy ở 100 độ C trong 2h. Sau đó lấy ra để nguội rồi lại hấp cách thủy lần 2 trong 30 - 45 phút, để nguội. Khi cấy giống bạn nên cấy giống bên cạnh cây đèn cồn. Thao tác cấy phải nhanh để tránh nhiễm tạp. Ngoài ra một điều cần lưu ý nữa đó là giống mua phải đảm bảo chất lượng, nghĩa là chỉ có bào tử nấm Trichoderma trong viên giống mà không có bào tử nấm khác. Nấm Trichoderma có bào tử màu xanh rêu bạn nhé. Bạn có thể tham khảo ảnh của mình để đối chiếu.
Chúc bạn thành công!

Last edited by a moderator:
Bạn ơi! Với kinh nghiệm về nuôi cấy nấm Trichoderma thì nấm mà bạn chụp không phải là nấm Trichoderma đâu bạn. Nấm trong ảnh bạn chụp theo mình là nấm tạp nhiễm thôi vì trong quá trình nuôi cấy môi trường của bạn chưa được thanh trùng. Bạn có thể dùng phương pháp thanh trùng như sau: cơm nguội như trên trộn thêm ít cám gạo. Hỗn hợp này trộn đều rồi cho vào bịch nylon như trên rồi hấp cách thủy ở 100 độ C trong 2h. Sau đó lấy ra để nguội rồi lại hấp cách thủy lần 2 trong 30 - 45 phút, để nguội. Khi cấy giống bạn nên cấy giống bên cạnh cây đèn cồn. Thao tác cấy phải nhanh để tránh nhiễm tạp. Ngoài ra một điều cần lưu ý nữa đó là giống mua phải đảm bảo chất lượng, nghĩa là chỉ có bào tử nấm Trichoderma trong viên giống mà không có bào tử nấm khác. Nấm Trichoderma có bào tử màu xanh rêu bạn nhé. Bạn có thể tham khảo ảnh của mình để đối chiếu.
Chúc bạn thành công!
Bạn có thể chia sẻ về nuôi cấy trico đc k?mình là nông dân chân đất,chưa hiểu rõ về trico cho lm,cho mình sđt hoặc cách liên lạc khác

Viên bào tử nấm kia ai bán và giá cả ra sao vậy các bác?

Viên bào tử nấm kia ai bán và giá cả ra sao vậy các bác?
minh ít xử dụng loại viên nén này vì chỗ mình chuyên sản xuất chế phẩm nấm Trichderma. Thông thường bán ra thị trường loại mà bạn có thể dùng ngay mà không cần nuôi cấy gì nữa vì nuôi cấy ở nhà rất dễ bị tạp nhiễm. Tuy nhiên nếu bạn muốn thử thì mình sẽ cung cấp cho bạn bào tử nguyên chất ở dạng bột. Mỗi gói là 2g bào tử với mật độ bào tử là 100 triệu/g. Với mỗi gói như vậy bạn có thể dùng để cấy với 10kg môi trường là cơm trộn cám mì hay bắp vỡ trộn cám mì. Giá thì cũng rẻ thôi nếu bạn muốn thì cho mình sđt hay email mình sẽ báo giá cho. Chúc vui vẻ!

minh ít xử dụng loại viên nén này vì chỗ mình chuyên sản xuất chế phẩm nấm Trichderma. Thông thường bán ra thị trường loại mà bạn có thể dùng ngay mà không cần nuôi cấy gì nữa vì nuôi cấy ở nhà rất dễ bị tạp nhiễm. Tuy nhiên nếu bạn muốn thử thì mình sẽ cung cấp cho bạn bào tử nguyên chất ở dạng bột. Mỗi gói là 2g bào tử với mật độ bào tử là 100 triệu/g. Với mỗi gói như vậy bạn có thể dùng để cấy với 10kg môi trường là cơm trộn cám mì hay bắp vỡ trộn cám mì. Giá thì cũng rẻ thôi nếu bạn muốn thì cho mình sđt hay email mình sẽ báo giá cho. Chúc vui vẻ!

Bạn báo giá cho mình nấm Trico thương phẩm nhé, nếu có EM gốc càng tốt. Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!. Email của mình: huumanh@gmail.com

Chúc bạn thành công!
Bạn ơi mua viên giống nấm ở đâu?

Có thể gửi em 1 gói 2g qua đường bưu điện để em làm thử với cách nêu trên trong 10kg bào tử nhé. Email hoahoctro.h2t@gmail.com bác cho em số phone em sẽ gọi ạ. 01234888800

Hướng dẫn trên dùng để tăng sinh khối nghĩa là có ít mình làm nhiều thêm lên, còn bạn gì nói đó không phải là nấm trichoderma vì bạn ấy chỉ có 1 chủng loại nó là trichoderma harzianum màu xanh còn gói mình làm là viên Nano grow có tới 5 chủng loại nấm tricho nên màu nó khác :
Trichoderma harzianum
Trichoderma viride
Trichoderma koningii
Trichoderma polysporum
Ngoài ra còn có các chủng Bacillus như:
Bacillus subtilis
Bacillus laterosporus
Bacillus licheniformus
Bacillus megaterium
Bacillus pumilus
Paenibacillus polymyxa
Các bác chỉ cần dùng viên này ủ với phân bò là sẽ có được phân hữu cơ vi sinh trên cả tuyệt vời.
Hãng ở bên Mỹ của nó đây:
http://www.biotamax.com/Tech_Info.html
Và công ty phân phối ở VN:
http://www.mtb.vn/?option=com_vnmshop&Itemid=211&task=viewprod&id=171

Hướng dẫn trên dùng để tăng sinh khối nghĩa là có ít mình làm nhiều thêm lên, còn bạn gì nói đó không phải là nấm trichoderma vì bạn ấy chỉ có 1 chủng loại nó là trichoderma harzianum màu xanh còn gói mình làm là viên Nano grow có tới 5 chủng loại nấm tricho nên màu nó khác :
Trichoderma harzianum
Trichoderma viride
Trichoderma koningii
Trichoderma polysporum
Bacillus subtilis
Bacillus laterosporus
Bacillus licheniformus
Bacillus megaterium
Bacillus pumilus
Paenibacillus polymyxa
Các bác chỉ cần dùng viên này ủ với phân bò là sẽ có được phân hữu cơ vi sinh trên cả tuyệt vời.
http://www.biotamax.com/Tech_Info.html
Nói thiệt nha mình biết viên này chứ. Trichoderma thì dù là chủng nào cũng có màu xanh rêu đến xanh xám. Không phải trộn nhiều chủng là ra màu đen. Uh thì có lẽ phương pháp làm mỗi người khác nhau thì kết quả là khác nhau. Nếu làm ra mà dùng tốt thì ok luôn rồi. thân chào bạn!

Cách làm nấm trichoderma tươi:
Cơm vừa chín cho vào 1/3 túi nilon để nguội, cơm hơi sống tí càng tốt:
Xem file đính kèm 4786

Cắt bao nấm trico, cắt bao xong nấm có thể dùng trên 3 tháng, bỏ vô tủ lạnh có thể lâu hơn:

Xem file đính kèm 4787

Dùng kéo cạo viên nấm để bào tử trải đều lên cơm:

Xem file đính kèm 4788

Sau đó trộn lại lần nữa:

Xem file đính kèm 4789

Trải cơm đầy 1/3 túi nilon:

Xem file đính kèm 4790

Dùng que châm trên 10 lỗ:

Xem file đính kèm 4791

Để chổ râm mát, 3 ngày sau thấy khuẩn ty mọc đầy 5 - 6 có thể thu hoạch, túi này để tới 2 tuần:

Xem file đính kèm 4792

Cắt túi cho hết vào thau nước có pha thuốc bám dính, không có thuốc bám dính bào tử khó hòa với nước:

Xem file đính kèm 4793

Lọc bỏ xác, xác có thể đem rải gốc cây nào đó:

Xem file đính kèm 4794

Một túi chiếc được 2 chai 300ml, mỗi chai pha 50-70 lit nước tưới gốc hoặc toàn thân cây cần ngừa bệnh, bảo quản trong tủ lạnh 10 ngày vẫn chạy tốt:

Xem file đính kèm 4795

Hình như vẫn còn vi khuẩn cố định đạm tưới xong vài ngày thấy lá non xanh mướt, mình vài tháng tưới một lần, chưa thấy cây bị bệnh gì cả.
Chổ này họ có Calci dạng chelat.
»
Trichoderma harzianum
Trichoderma viride
Trichoderma koningii
Trichoderma polysporum
Bacillus subtilis
Bacillus laterosporus
Bacillus licheniformus
Bacillus megaterium
Bacillus pumilus
Paenibacillus polymyxa
CustomBio Product Information
bao nhiêu 1 viên vậy httung?và mua ở đâu?
»
mà 1 viên thì làm được bao nhiêu túi cơm vậy?

Last edited by a moderator:

Back