Cách tập cho gà ăn bắp hạt?

• Thread starter philnothing
  • Ngày gửi
mình muốn cho gà ăn bắp hạt nhưng chúng không chịu ăn, đã cho chúng nhịn đói nhưng cũng không được mong mọi người giúp đỡ!.

Bạn cho ăn nguyên hạt luôn hay sao? Nên xay nhỏ dạng mãnh, trộn với thức ăn mà gà bạn đang ăn. Cũng như những lần đổi thức ăn từ dạng mãnh sang dạng viên lớn thôi. Ban đầu thì 2:8 --> 3:7-->4:6-->5:5, cứ như vậy chuyển sang hoàn toàn bằng loại thức ăn khác hoặc nữa này nữa kia. Chúc bạn thành công!

Bắp xay có 2 loại, 1 loại nhuyễn dạng cho heo ăn, loại này bạn có thể trộn với cám cho gà ăn, 1 loại xay tách hạt, vừa có hạt nhỏ hạt to, loại này lúc đầu bạn có thể cho ăn chung với cám viên cho gà quen dần, sau đó đổ riêng bắp gà sẽ tự ăn thôi.

ở chỗ mình cá rất rẻ mình mua nấu chín về trộn với cám gạo, cám ngô, mình trộn cá rất nhiều 50/50 so với cám ngô, gà ăn nhiều, cho hỏi, ăn nhiều cá vậy có tốt không. tại cũng vì mới nuôi lần đầu nên chưa có kinh nghiệm,xin cảm ơn.

ở chỗ mình cá rất rẻ mình mua nấu chín về trộn với cám gạo, cám ngô, mình trộn cá rất nhiều 50/50 so với cám ngô, gà ăn nhiều, cho hỏi, ăn nhiều cá vậy có tốt không. tại cũng vì mới nuôi lần đầu nên chưa có kinh nghiệm,xin cảm ơn.
Nếu tận dụng được nguồn cá thì tốt lắm chứ bạn! Kinh nghiệm mình là nên sổ giun sán nữa nhé, mua hèm ở chỗ mấy người bán rượu cho gà ăn cũng sổ giun, sán tốt không thua gì thuốc, với lại mình dùng thuốc sổ giun thấy cũng có ảnh hưởng đến gà, có 1 số bị ốm! Chúc bạn thành công!

Lượng đạm trong cá rất cao từ 40 - 60% vì vậy nếu bạn trộn tỉ lệ 50/50 với cạm gạo, cám ngô thì không được. Theo mình giả sử lượng đạm trong cá là 60%, lượng đạm trong cám gạo 9,8 cám ngô 9,8 thì ta trộn cá theo tỉ lệ 1/5 ( 1 cá + 4 cám gạo ( hoặc 4 cám ngô).

Link : http://agriviet.com/home/threads/117907-Cach-tap-cho-ga-an-bap-hat-#ixzz2CCTQR66S

tỉ lệ 1/1 như vậy là quá nhiều bạn ạ .

Chỗ gần mình . Nông dân ở Đảo họ nuôi Gà bằng cách : Dùng cám gạo,cám ngô,sắn (khoai mỳ) . Nấu với ít cá,và rau xanh .... Gốc rau muống,hoặc các loại rau mềm thái mỏng ( giống như nấu cám lợn vậy)

Riêng món cá . Nếu nhiều có thể phơi khô để cho ăn dần . Hoặc làm mắm . Lấy cái hũ sành to . Để ngoài nắng,cho cá thừa thãi vào.Cho ít muối để khỏi thiu . Những lúc không hết ta cho vào hũ .Nhớ đậy thật kín. Sau vài tháng nó mềm nhũn . Ai chăn nuôi lợn thì có thể dùng nước và cái này để nuôi lợn.Nuôi gà chỉ cần vớt cái bã cá màu nâu nhạt đó ... Trộn đều với cám,và rau . Đây là cách của mình dùng nuôi đàn gà đẻ nhà mình hồi xưa . Làm mắm nuôi gà có thể cho vào hũ mắm ngâm bất cứ thứ gì ta lượm được : Chuột chết,cá tạp,đầu tôm . Một Kg muối có thể ướp một hũ mắm có thể tích khoảng 60 lít ... Để ba tháng dưới nắng nóng là ok..

mình thấy nhà hàng xóm người ta cho gà ăn nguyên hạt, chỉ toàn bắp không phối trộn gì cả, còn gà nhà em thì : thóc thì măm măm, bắp thì lơ luôn.

mình thấy nhà hàng xóm người ta cho gà ăn nguyên hạt, chỉ toàn bắp không phối trộn gì cả, còn gà nhà em thì : thóc thì măm măm, bắp thì lơ luôn.

Hì hì

Mọi thứ đầu phải tập chứ!

Bạn phải để cho gà đói, cho nó ăn buổi sáng sớm: ngô xay vỡ tư.
Khi nào gà ăn quen, ăn nhiều thì mới cho ăn ngô hạt.

Tuy nhiên, trong quá trình tập thì chấp nhận: gà se lớn ... chậm!!!

* Chỗ mình chỉ có 4 dạng ngô:
- Ngô hạt
- Ngô xay vỡ tư
- Ngô xay nát
- Cám ngô.

Nếu ờ địa phương có nguồn cá nhiều và rẻ thì giàm hẳn cám ngô và cám gạo luôn , thay vào đó là cá , cho cân bằng lượng trên , và nên cho ăn rau xanh nhiều nữa

Back