Cách trị CRD ở gà

• Thread starter fashion
  • Ngày gửi
Mình đang nghi ngờ gà mắc bệnh CRD, mình hiện đang có baytril 2.5 , các bạn cho mình hỏi dùng baytril có trị đc CRD ko?

Baytril (thành phần là kháng sinh Enroloxacin) có thể điều trị được bệnh do vi khuẩn Mycoplasma gây nên (bệnh CRD ở gà; suyễn heo hoặc viêm phổi địa phương trên heo).

Các kháng sinh đặc trị Mycoplasma: Tylocin, Erythomycin, Lincomycin, Tiamulin (Các KS nhóm Marcolid, Lincosamid). Theo tôi biết, Tylocin và Erythomycin thường được sử dụng và gợi ý sử dụng trong điều trị CRD

Ngoài việc biết KS nào có thể điều trị hết bệnh, anh nên tìm 1 cái phác đồ điều trị. Phác đồ là: sử dụng kháng sinh gì, bao nhiêu ngày, chăm sóc, dinh dưỡng, vệ sinh tiêu độc, các loại thuốc phụ trợ. Tôi mới vừa search lại trong diễn đàn với từ khóa "CRD", vẫn thấy có nhiều bài viết nói về CRD. Hy vọng có thể từ những ý kiến đó, rút tỉa được những gì cần thiết cho anh.

Biểu hiện của gà bị CRD: vẩy đầu (do dịch trong đường hô hấp là gà khó thở), kêu "rót rót" vào ban đêm. Anh nên canh tìm những con đó, tiêu hủy đi (Như anh nói là đang nghi ngờ, tức đàn gà chưa phát bệnh rõ). Các bệnh truyền nhiễm lây rất dữ, nên phải cách ly những con bệnh sớm.

Một cách điều trị CRD, theo kinh nghiệm của 1 ng nuôi gà lâu năm, trong 1 buổi nói chuyện, họ chỉ cho tôi, nay tôi chia sẻ lại cho mọi người: Thay vì chích hoặc cho ăn, dùng kháng sinh nhỏ mũi. Ng ta dùng Tylo loại dung dịch dùng để chích,(1cc thuốc dung dịch dùng trên 10 con gà) pha thêm nước để nhỏ mũi.

bệnh này mà để nhờn thuốc thì coi như lỗ nặng vì gà chạm lớn.theo cách của bác nhỏ mũi bằng tylosin có lẽ hiệu quả cao hơn là tiêm và ăn vì đánh trực tiếp vào vùng viêm nhiễm

bạn cho mình hỏi, trường hợp như zậy mình có nên để nước trong chuồng ko?? gà uốn nhìu nước zậy có làm bệnh nặng thêm ko??

nếu dùng các loại thuốc ở trên mà không khỏi thì thử dùng cách này của em xem có khá hơn không
cách 1 mua tilosin loại tiêm của nam dũng giá 6000 / lọ cho gà uống trực tiếp 1ml / 2 kg gà uống 3 ngày lền
bước 2 mua tilosin dạng bột của haviet và phối hợp với thuốc long đờm
em dùng cách này cũng thấy rất nhanh khỏi
bạn cho mình hỏi, trường hợp như zậy mình có nên để nước trong chuồng ko?? gà uốn nhìu nước zậy có làm bệnh nặng thêm ko??

Link: http://agriviet.com/home/threads/62837-Cach-tri-CRD-o-ga#ixzz3qAMYcSgj
không xao đâu bạn ạ gà bị bệnh rất cần nước vì gà bệnh thường hay bị mất nước bạn lên bổ sung thếm các thuốc bổ như điện giải glucoza k c hặc bcomlec v.v.v. dùng những loại này để tắng sức đề kháng chống mất nước và trợ lực cho con vận
chú ý ; không lên cho uống quá nhiều các loại thuốc bổ rễ dẫn đến tiêu chảy

Last edited:
Bệnh gà

Baytril (thành phần là kháng sinh Enroloxacin) có thể điều trị được bệnh do vi khuẩn Mycoplasma gây nên (bệnh CRD ở gà; suyễn heo hoặc viêm phổi địa phương trên heo).

Các kháng sinh đặc trị Mycoplasma: Tylocin, Erythomycin, Lincomycin, Tiamulin (Các KS nhóm Marcolid, Lincosamid). Theo tôi biết, Tylocin và Erythomycin thường được sử dụng và gợi ý sử dụng trong điều trị CRD

Ngoài việc biết KS nào có thể điều trị hết bệnh, anh nên tìm 1 cái phác đồ điều trị. Phác đồ là: sử dụng kháng sinh gì, bao nhiêu ngày, chăm sóc, dinh dưỡng, vệ sinh tiêu độc, các loại thuốc phụ trợ. Tôi mới vừa search lại trong diễn đàn với từ khóa "CRD", vẫn thấy có nhiều bài viết nói về CRD. Hy vọng có thể từ những ý kiến đó, rút tỉa được những gì cần thiết cho anh.

Biểu hiện của gà bị CRD: vẩy đầu (do dịch trong đường hô hấp là gà khó thở), kêu "rót rót" vào ban đêm. Anh nên canh tìm những con đó, tiêu hủy đi (Như anh nói là đang nghi ngờ, tức đàn gà chưa phát bệnh rõ). Các bệnh truyền nhiễm lây rất dữ, nên phải cách ly những con bệnh sớm.

Một cách điều trị CRD, theo kinh nghiệm của 1 ng nuôi gà lâu năm, trong 1 buổi nói chuyện, họ chỉ cho tôi, nay tôi chia sẻ lại cho mọi người: Thay vì chích hoặc cho ăn, dùng kháng sinh nhỏ mũi. Ng ta dùng Tylo loại dung dịch dùng để chích,(1cc thuốc dung dịch dùng trên 10 con gà) pha thêm nước để nhỏ mũi.
THEO MÌNH :BỆNH CRD NẾU XÁC ĐỊNH ĐÚNG :mà chữa cấc loại thuốc ko khỏi "... thì chữa theo cách sau :1 gói MG_200 dùng cho 100kg thể trọng và dùng liên tục từ 3-5 ngày ,kết hợp cho uống bổ sung vi ta min C lúc trời nóng
bệnh sẽ khỏi

CRD - đề kháng với penicillin

Hiện nay người ta sử dụng nhóm kháng sinh có hiệu quả sau :
Tetracyclines
Macrolides ( tylosin, spiramycin, kitamycin, ...)
Quinolones ( enrofloxacin, ...)
Pleuromulin (tiamulin )​

Có thể dùng kháng sinh để tiêm, uống hay trộn vào thức ăn

Mình đang nghi ngờ gà mắc bệnh CRD, mình hiện đang có baytril 2.5 , các bạn cho mình hỏi dùng baytril có trị đc CRD ko?
hỏi xong rồi đi mất tiêu luôn rứa đồng chí, ít ra nếu không giỏi bằng mình thì cũng cảm ơn tiếng chứ, mọi người nhiệt tình còn chủ xị thì thiệt là..

THEO MÌNH :BỆNH CRD NẾU XÁC ĐỊNH ĐÚNG :mà chữa cấc loại thuốc ko khỏi "... thì chữa theo cách sau :1 gói MG_200 dùng cho 100kg thể trọng và dùng liên tục từ 3-5 ngày ,kết hợp cho uống bổ sung vi ta min C lúc trời nóng
bệnh sẽ khỏi
mình dùng MG cũng nhiều rồi nhưng chưa nghe thấy mg có thể trữa đươc CRD vì mình mua thuốc rời lên không có trữ không biết nó đặc trị những bệnh gì mua về để phòng bệnh tụ huyết trùng

mới tìm được tên vaccin phòng CRD ; nobi-Vac mg
đang tìm nơi bán mà google chưa ra các bác tìm hộ cái

hỏi xong rồi đi mất tiêu luôn rứa đồng chí, ít ra nếu không giỏi bằng mình thì cũng cảm ơn tiếng chứ, mọi người nhiệt tình còn chủ xị thì thiệt là..
sợ đồng chí lun, cũng may là đồng chí chưa chỉ mà đồng chí vào làm 1 phát muốn rớt topic đồng chí mà chỉ chắc đồng chí làm tới lun wa', Thanks các bác (ko bik nút thank ở đâu hết:wacko:)

sợ đồng chí lun, cũng may là đồng chí chưa chỉ mà đồng chí vào làm 1 phát muốn rớt topic đồng chí mà chỉ chắc đồng chí làm tới lun wa', Thanks các bác (ko bik nút thank ở đâu hết:wacko:)
thấy đồng chí loay hoay bên gà đông tảo của đồng chí, còn bên này bỏ thì mình thắc mắc, nút thank bên trái mỗi cái cm

tối hwa mới tthử một ống 5ml tylosin -50 của hanvet hàm lượng mỗi ml là 50mg.mua 2000 một ống.cũng chẳng xem hướng dẫn về rút gần đậy ống tiêm loại nhỏ mờ chữ cũng không biết mấy cc.bắt mấy con bị nặng nhất ra tiêm mỗi con 2 vạch đen.sáng dậy thì.......không còn con nào hắt xì nữa tuy nhiên con nào bị khò khè thì có giảm bớt.đang tiếp tục tiêm và chờ đợi kết quả.tổng số gà đã tiêm là 10 con/5ml = 0,5 ml một con.

những con gà yếu quá bác lên bón cho nó ăn và bơm thuốc trực tiếp thuốc bổ như ,,trợ lực hặc glucoza .vitamin c .bcomlec để cho gà nhanh khỏe và chú ý gà hen bón cám và bơm thuốc lên cẩn thận rất dễ xặc vào phổi dễ dẫn đến chết gio ngạt thở

Last edited:
Nếu lỡ sặc vào phổi thì có bị sao ko bác??? sặc ròi là chết hả hay là nó tự động bị loại ra ???

điều quan trọng nhất trong điều trị bệnh là tìm ra căn nguyên của bệnh. Trong bệnh CRD thì điều quan trọng nhất là chuồng trại phải thông thoáng vì thường chuồng trại kém thông thoáng sẽ dẫn tới CRD. Đó là căn nguyên của bệnh. rồi mới tính tới chuyện chữa bệnh. về chữa bệnh thì nên kết hợp kháng sinh với vitamin C (sáng kháng sinh, chiều vitamin C). kháng sinh nên chọn những kháng sinh trị được mycoplasma như Tylocin, Erythomycin, Lincomycin, Tiamulin. Vừa rồi em mới trị một đàn gà bị CRD bằng loại thuốc của công ty Nam Dũng, thành phần là Tylocin 15000mg kết hợp với oxytetracline 12500mg Quy cách 1 gói 20g. loại này giá hơi đắt (15.000đ/gói) nhưng xài hiệu quả. 200 c0n gà chỉ cần 3 gói kháng sinh đó + 1 gói vitamin C (6000đ) là khỏi.

http://agriviet.com/home/members/41526-THU-Y_BINH-DUONGTHU Y_BINH DUONG
Vừa rồi em mới trị một đàn gà bị CRD bằng loại thuốc của công ty Nam Dũng, thành phần là Tylocin 15000mg kết hợp với oxytetracline 12500mg Quy cách 1 gói 20g. loại này giá hơi đắt (15.000đ/gói) nhưng xài hiệu quả. 200 c0n gà chỉ cần 3 gói kháng sinh đó + 1 gói
thuốc của thằng nam dũng cũng rất tốt chứ loại thuốc bác nói cũng không đắt đâu quá rẻ đấy chứ chất lượng so với tylosin ''hanvet'' thì ngang nhau nhưng giá thành thì thuốc của bác kề thì rẻ gấp đôi vì giá thuốc tylosin của thằng hanvet là 17000đ / 10 g

có hết hay không mà không nghe thông báo lại cho anh em biết và thôi không cm nữa, chứ để như thế anh em nói miết hồi loạn lên, cái bệnh crd mà cứ như dự án bị quy hoạch treo,

có hết hay không mà không nghe thông báo lại cho anh em biết và thôi không cm nữa, chứ để như thế anh em nói miết hồi loạn lên, cái bệnh crd mà cứ như dự án bị quy hoạch treo,
Bác bình tĩnh chứ, em còn đi làm nữa mà:wacko: túm lại là chưa hết:unsure: còn ách xì hoài:1^:

Back