Cách trồng lan trơ rễ.

Mình được người bạn đi bộ đội trên Gia Lai gửi về cho mấy cây lan Kiếm và một số lan rừng chưa biết tên, nhưng cây nào cũng bị trơ rễ, rễ gãy dập còn gốc không. mình đã cắt rễ bỏ và ngâm với dung dich: 1 muỗng cafe đường + 1/2 muỗng phân bón 15-15-15 và 1 viên thuốc ngừa thai pha với 4 lít nước trong 3 giờ.
Trồng cây như thế không biết sống nỗi không? Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo.
Cám ơn!

Bạn cắt bỏ toàn bộ các rễ bị hư và bôi vôi vào vết cắt. Để lan trong mát sao cho có ít ánh sáng, không bị nước mưa. Phun một lần thuốc chống nấm, rồi phun B1 tuần/1lần theo liều lượng hướng dẫn. Hàng ngày phun nước nhẹ giữ ẩm. Đối với lan đơn thân bạn treo ngược cây lan lên. Khi nào lan ra rễ non thì đem trồng như bình thường. Chúc bạn thành công

Last edited:
mấy bác ơi thuốc B1 la gi vậy?giải thích dùm cháu với

B1 là một loại vitamin và chúng góp phần quan trọng trong việc tạo rễ của cây, chúng kích thích việc ra rễ; bởi thê khi trồng cây giai đoạn đầu, một số nhà vườn khuyến cáo nên sử dụng B1 kèm với một số chế phẩm khác chứa N nồng độ cao nhằm giúp cây mau lớn. Thông thường, người ta hay sử dụng Vitamin B1 ở dạng lỏng (phun lá, rễ) vì hỗn hợp ở dạng lỏng nhà sản xuất đã pha thêm một số nguyên tố vi lượng, (Zn, Cu,...) và thường có kèm theo NAA (acid kích thích tạo rễ).

Bạn cắt bỏ toàn bộ các rễ bị hư và bôi vôi vào vết cắt. Để lan trong mát sao cho có ít ánh sáng, không bị nước mưa. Phun một lần thuốc chống nấm, rồi phun B1 tuần/1lần theo liều lượng hướng dẫn. Hàng ngày phun nước nhẹ giữ ẩm. Đối với lan đơn thân bạn treo ngược cây lan lên. Khi nào lan ra rễ non thì đem trồng như bình thường. Chúc bạn thành công
Theo hướng dẫn của anh, mấy cây lan của em đã ra rể non rồi. Cảm ơn anh nhé!

Cho em hỏi mua B1 ở đâu vậy?
Bạn có thể mua ở các cửa hàng cây cảnh nhất là các cửa hàng bán lan. hoặc bạn có thể tìm mua tại các cửa hàng nông nghiệp

Back