Cách trồng sâm Hàn quốc

• Thread starter Chienloan
  • Ngày gửi
Cho em biết chỗ em đang ở có trồng được sâm Hàn Quốc không ạ , nếu được có thể hướng dẫn cách trồng được không ạ , em xin cảm ơn ,

Nếu chỗ bạn ở có đất thì trồng được. Còn bạn ở giữa mấy tầng mây thì nghiên cứu thêm...
Cách trồng đơn giản là gốc chôn xuống đất , ngọn hướng lên trời.

Nếu chỗ bạn ở có đất thì trồng được. Còn bạn ở giữa mấy tầng mây thì nghiên cứu thêm...
Cách trồng đơn giản là gốc chôn xuống đất , ngọn hướng lên trời.[/QUOTE
Em ở đồng bằng , hiện tại em đang ở Từ sơn , Bắc Ninh , nếu em muốn mua gốc thì mua ở đâu ạ , cho em xin địa chỉ ạ và hướng dẫn em cách trồng ạ hoặc cách trồng bằng hạt ạ , em xin cảm ơn

Nếu bạn ở Hàn, thì trồng sâm Hàn. Nếu bạn ở Mỹ, thì trồng sâm Mỹ.

Nếu bạn ở miền núi phía bắc, thì nên trồng sâm Mỹ. Vì sao? Vì tôi ở Mỹ, quen thuộc Mỹ hơn. Khí hậu Mỹ nơi có sâm hoang dã tuy có lạnh và nóng hơn miền bắc Việt Nam, nhưng cây sâm Mỹ trồng ở Việt Nam sẽ tốt hơn, năng suất hơn, và đương nhiên, phẩm chất có lẽ kém hơn. Quy luật là cây thuốc phải còi cọc thì mới tốt.

Cách trồng sâm Mỹ rất dễ. Mua hạt, ươm cho nảy mầm. Nuôi trồng vài tháng cho to lớn, rồi mới đem vào rừng trồng. Nó phải trồng dưới bóng cây, chứ không ở ngoài trời nắng chang chang được. Ấy thế mà bóng cây không được rợp như trong rừng già. À, mà Việt Nam đâu còn rừng già nữa? Bị chặt hết rồi. Bạn phải trồng rừng, nhưng tán lá thưa thớt thôi, thì sâm Mỹ mới sống được. Trồng sau 4 năm mới đào củ được. Đào sớm hơn thì chất thuốc trong củ rất kém. Có thể trồng Đu Đủ, nhưng thưa ra, để trồng sâm Mỹ quãng trống giữa các tán lá cây đu đủ. Nếu trồng đu đủ dày, tán lá chạm vào nhau, thì không trồng sâm được.

Tôi nói thế, là vì người Mỹ trồng sâm Mỹ trong rừng của họ. Rừng tuy có chủ (rừng không có chủ thì tôi đến đào hết sâm) nhưng họ để hoang, rồi trồng sâm ở những chỗ đất tốt, mà bóng rợp không dày lắm, vẫn có nắng. Họ bán hạt Sâm hàng ký, mấy trăm nghìn hạt, trên eBay.

Đây là ví dụ 1 nghìn hạt Nhân Sâm Mỹ rao bán 27 đôla trên eBay.

http://www.ebay.com/itm/1000-AMERIC...379293?hash=item235b58759d:g:G1gAAOSwo6lWJ7pK

Nhưng em đang ở Việt nam , và em ở gần Hà nội nên có thể cho em biết cách trồng được không ạ

Cách trồng thì tôi đã nói rồi. Mời bạn đọc lại.

Tạm đưa lên 3 bức ảnh cánh rừng trồng Nhân Sâm Mỹ:
*
*

*
*

*
*

*
*

Cách trồng thì tôi đã nói rồi. Mời bạn đọc lại.

Tạm đưa lên 3 bức ảnh cánh rừng trồng Nhân Sâm Mỹ:
*
*

*
*

*
*

*
*
Cây này kiếm giống ở đâu vậy chú.Chỗ cháu rừng bạt ngàn luôn, y hệt như hình chắc trồng cũng đc.

Mời bạn đọc lại bài đầu tôi viết. Ở cuối có link chỉ chỗ bán hạt. Nhiều người bán lắm. Từ khóa để kiếm là "hạt nhân sâm Mỹ - American Ginseng seeds." Tôi chỉ đưa lên một ví dụ thôi. Đó là 1 nghìn hạt giá 27 đôla. Thế nhưng giá đó chỉ bán cho người ở Mỹ. Người ở Việt Nam thì phải thêm tiền chuyên chở nữa.

Riêng thằng này thì bán hạt theo cân nặng. Nó nói 1 nghìn cây mới lấy được 5 lạng hạt. Giá 5 lạng hạt là 1 trăm đôla cộng tiền chuyên chở. Giá này thì rẻ hơn giá 1 nghìn hạt 27 đôla.

http://www.ginseng-seed.com/Wilderness_Trading_Posts_Book_and_Video_Store.htm

Mời bạn đọc lại bài đầu tôi viết. Ở cuối có link chỉ chỗ bán hạt. Nhiều người bán lắm. Từ khóa để kiếm là "hạt nhân sâm Mỹ - American Ginseng seeds." Tôi chỉ đưa lên một ví dụ thôi. Đó là 1 nghìn hạt giá 27 đôla. Thế nhưng giá đó chỉ bán cho người ở Mỹ. Người ở Việt Nam thì phải thêm tiền chuyên chở nữa.
Cháu vừa vào ebay đăng ký nick. nhưng lúc mua thì không được. hình như nó bảo ko gửi về việt nam được hay sao ấy.để kiếm xem có shop nào ở việt nam bán ko vậy.thanks chú!

Back