Thảo luận Cách vỗ béo gà trc khi xuất chuồng

• Thread starter PhuocAn1985
  • Ngày gửi
Hiện nay mình có 1 chuồng gà khoảng 1k5 con dc 4,5 tháng tuổi, giống gà ta nuôi thả vườn. Vấn đề hiện tại là gà mình dù ăn khá nhiều nhưng lườn vẫn ốm, lái chê hàng, phải vỗ lại, anh chị em có cách nào vỗ gà nhanh lẹ chỉ giúp mình tí nhé. Đó giờ mới gặp tình trạng này lần đầu, các lần khác vỗ vẫn bình thường

Khẩu phần của gà em hàng ngày, tổng cộng 10 phần
Thức ăn công nghiệp 2 phần
Lúa 3 phần
Tấm 3 phần
Cám gạo 2 phần

Ngoài ra còn cho thêm khẩu phần thực vật như: giá, cải thảo, rau củ, bèo tây

Gà mình hiện nay khối lượng cơ thể thì đạt, mà cái lườn hơi ốm, lái chê vậy ra bán ko được, với lại hơi ít lông. Mọi người góp ý giúp mình tí nhé

Bày tù lu hết ah... chủ thớt biết làm sao là đúng ..đọc hết thì cũng là bắp ..tăng bắp lên ...mình mà quất bầy này là mập ầm ầm rầu ...bình thuờng thì cứ để nó tèn tèn ...1tháng cuối cùbg là mình quất dồn dập ...gà lên đạt là xuất thôi

Bày tù lu hết ah... chủ thớt biết làm sao là đúng ..đọc hết thì cũng là bắp ..tăng bắp lên ...mình mà quất bầy này là mập ầm ầm rầu ...bình thuờng thì cứ để nó tèn tèn ...1tháng cuối cùbg là mình quất dồn dập ...gà lên đạt là xuất thôi
Quất ntn bác.

Bác chủ topic có thể làm như sau, nếu thấy tôi nói đúng thì áp dụng tiếp cho các lứa sau (hoặc cho toàn đàn) nhé. Còn nếu thầy không đúng thì bác đừng dùng công thức của tôi nữa.
- Thứ nhất: tẩy giun cho toàn đàn trong 2 ngày liên tiếp và kết hợp cho uống thuốc trị cầu trùng trong 4 ngày sau đó.
- Thứ 2: thay thế BÈO trong khẩu phần ăn của gà bằng CỎ VOI HOẶC CỎ VA06 (tốt nhất là dùng VA06 vì nó ít lông, thơm hơn và nhiều dinh dưỡng hơn cỏ voi). Vì thực tế dinh dưỡng trong bèo rất ít, lại nhiều mầm bệnh vì giờ đây đa phần sông, ao, hồ đều bị ô nhiễm.
- Thứ 3: nếu chỗ bác có nhiều cá hoặc đến chợ mua ruột cá, đầu cá sau khi người ta mổ cá cho khách về đun chín rồi phối trộn cho gà ăn là tốt nhất. Và thức ăn này thay thế cho cám công nghiệp vì giá cám công nghiệp chắc chắn sẽ đắt hơn ruột cá, đầu cá.
- Thứ 4: Quanh chỗ bác ở nếu có cơ sở nào bán rỉ mật, mật mía hoặc cơ sở nào nấu đường thủ công thì mua lấy cái cặn, bọt họ hớt ra trong quá trình nấu. Cứ 100 con gà tầm 1.5kg thì trộn vào thức ăn khoảng 1 bát con mật đường này. Cố gắng trộn đều. Vị ngọt của đường sẽ kích thích gà ăn rất nhiều và nhanh béo.
Chú ý là khi thời tiết nóng thì chỉ nên trộn mật đường cho ăn buổi tối vì ăn ban ngày con gà sẽ nóng hơn, uống nước nhiều và chiều sẽ ăn ít.

Còn tỷ lệ trộn các thực phẩm còn lại của bác thì giữ nguyên cũng chẳng sao hoặc bác muốn điều chỉnh như người khác đã khuyên thì cũng được miễn sao cần phải rẻ, dễ thực hiện.

Chúc bác thành công!

nhà mình ở đâu đấy ạ. giá gà bây giờ đc bao nhiêu rồi ạ

Bác chủ topic có thể làm như sau, nếu thấy tôi nói đúng thì áp dụng tiếp cho các lứa sau (hoặc cho toàn đàn) nhé. Còn nếu thầy không đúng thì bác đừng dùng công thức của tôi nữa.
- Thứ nhất: tẩy giun cho toàn đàn trong 2 ngày liên tiếp và kết hợp cho uống thuốc trị cầu trùng trong 4 ngày sau đó.
- Thứ 2: thay thế BÈO trong khẩu phần ăn của gà bằng CỎ VOI HOẶC CỎ VA06 (tốt nhất là dùng VA06 vì nó ít lông, thơm hơn và nhiều dinh dưỡng hơn cỏ voi). Vì thực tế dinh dưỡng trong bèo rất ít, lại nhiều mầm bệnh vì giờ đây đa phần sông, ao, hồ đều bị ô nhiễm.
- Thứ 3: nếu chỗ bác có nhiều cá hoặc đến chợ mua ruột cá, đầu cá sau khi người ta mổ cá cho khách về đun chín rồi phối trộn cho gà ăn là tốt nhất. Và thức ăn này thay thế cho cám công nghiệp vì giá cám công nghiệp chắc chắn sẽ đắt hơn ruột cá, đầu cá.
- Thứ 4: Quanh chỗ bác ở nếu có cơ sở nào bán rỉ mật, mật mía hoặc cơ sở nào nấu đường thủ công thì mua lấy cái cặn, bọt họ hớt ra trong quá trình nấu. Cứ 100 con gà tầm 1.5kg thì trộn vào thức ăn khoảng 1 bát con mật đường này. Cố gắng trộn đều. Vị ngọt của đường sẽ kích thích gà ăn rất nhiều và nhanh béo.
Chú ý là khi thời tiết nóng thì chỉ nên trộn mật đường cho ăn buổi tối vì ăn ban ngày con gà sẽ nóng hơn, uống nước nhiều và chiều sẽ ăn ít.

Còn tỷ lệ trộn các thực phẩm còn lại của bác thì giữ nguyên cũng chẳng sao hoặc bác muốn điều chỉnh như người khác đã khuyên thì cũng được miễn sao cần phải rẻ, dễ thực hiện.

Chúc bác thành công!

Cám ơn bác đã tư vấn. Mình cũng có ý định thay bèo và lục bình bằng các thứ khác như cỏ VA06 nhưng mà cỏ này kiếm ko ra, chỗ mình ko có loại này mới ác, mình nuôi thả vườn thì nó cũng lượm cỏ ăn đầy bụng. Đầu cá ruột cá thì ngoài chợ, mà có ng hốt hết rồi, ko đến lượt mình. Rỉ mật thì cũng ko có, khổ ghê chứ. CHỗ mình gần chợ đầu mối là có nguồn cải thảo và cải nồi rất nhiều, người ta chặt cải lấy hàng đẹp bán, còn lá với cái xấu hư bỏ hết 1 ngày lượm về 100 đến 120kg độn thêm, nhưng cải thì mức dinh dưỡng lại ko cao lắm, các loại khoáng, vitamin thì ok.
nhà mình ở đâu đấy ạ. giá gà bây giờ đc bao nhiêu rồi ạ
Ở HCM anh!! Giá gà giờ lung tung, đang làm giá loạn hết, mình cứ giữ vững giá 70 thôi

Cám ơn bác đã tư vấn. Mình cũng có ý định thay bèo và lục bình bằng các thứ khác như cỏ VA06 nhưng mà cỏ này kiếm ko ra, chỗ mình ko có loại này mới ác, mình nuôi thả vườn thì nó cũng lượm cỏ ăn đầy bụng. Đầu cá ruột cá thì ngoài chợ, mà có ng hốt hết rồi, ko đến lượt mình. Rỉ mật thì cũng ko có, khổ ghê chứ. CHỗ mình gần chợ đầu mối là có nguồn cải thảo và cải nồi rất nhiều, người ta chặt cải lấy hàng đẹp bán, còn lá với cái xấu hư bỏ hết 1 ngày lượm về 100 đến 120kg độn thêm, nhưng cải thì mức dinh dưỡng lại ko cao lắm, các loại khoáng, vitamin thì ok.

Ở HCM anh!! Giá gà giờ lung tung, đang làm giá loạn hết, mình cứ giữ vững giá 70 thôi
nhà mình ở hà tây giá gà bây giờ vẫn đc trên 80. trước khi xuất chuồng khoảng 20 -25 hôm anh cần cho gà vỗ béo. có nhiều cách vỗ béo ngâm ngô hạt ngâm qua đêm hoặc anh có thể cho cả hạt vào nồi để nuộc rồi sáng ra cho gà ăn + kết hợp cho ăn bằng cám vỗ béo đây là cách mà chỗ em áp dụng ạ. làm như vậy mỗi con gà sẽ tăng đc từ 2- 3 lạng.
thân gửi anh.

Xin bác Đông tảo ninh thuận công thức nấu đau cá, mình cũng đang sd đau cá nhưng van chưa được như ý(tăng cân cham)

Xin bác Đông tảo ninh thuận công thức nấu đau cá, mình cũng đang sd đau cá nhưng van chưa được như ý(tăng cân cham)
Chỗ tôi người ta bán đầu cá to bằng cỡ ngón chân cái và cả to hơn 1 chút cũng có, kèm theo ruột cá nữa. Giá mỗi kg khoảng 3 nghìn đồng. Tôi không có thời gian đi mua loại này vì tôi là công chức, đi làm từ sáng đến chiều mới về. Và gà chỉ cho ăn vào bữa sáng và chiều (02 bữa/ngày). Tôi sử dụng loại bột cá biển. Tuy nhiên xét cho cùng thì giá bột cá biển này khá mắc (10 nghìn/kg) và ít dinh dưỡng hơn đầu cá, ruột cá mua ở chợ.
Chỗ tôi ở có chú chuyên dùng đầu cá, ruột cá để nuôi gà, ngan (vịt xiêm) rất hiệu quả. Chú ấy mua đầu cá về nấu chín rồi trộn với tấm gạo và bột ngô, sau đó đun cho hỗn hợp trên sôi lại rồi tắt bếp để cho ăn từ sáng đến chiều.
Tôi quan sát thấy đàn gà, ngan lông bóng mượt, béo, nhanh nhẹn nên đánh giá hiệu quả của việc dùng đầu cá, ruột cá là tốt hơn dùng bột cá biển.
Tuy nhiên những xương ở đầu cá thuộc loại to và cứng thì gà và ngan ăn không được nên để dư lại, lãng phí. Nếu có máy xay (loại trục nghiền đùn thành viên) dùng để xay đầu cá trước khi đun thì hiệu quả sẽ cao hơn rất nhiều.
Có một điều: nếu để lâu thì đầu cá và ruột cá sẽ bốc mùi nặng, kéo theo ruồi nhặng đến rất nhiều. Tốt nhất là cần chế biến chúng càng sớm càng tốt (ví dụ tầm 10h sáng đi lấy về thì chế biến luôn, khi đó đầu cá đã có nhiều và còn khá tươi). Đó cũng là lý do tại sao tôi chưa thể mua dùng loại đầu và ruột cá này vì đi làm từ sáng đến chiều về thì ruột cá bốc mùi kinh khung lắm.
Hiện tại tôi nuôi khoảng 20 con gà lớn, 30 con gà nhỏ cỡ khoảng 1kg/con nhưng chỉ dùng khoảng 1,5kg bột cá biển mỗi ngày mà vẫn đảm bảo tăng trọng cho bọn chúng. Nếu có thể thành công thức thì bác cứ dùng khoảng 2kg đầu cá nấu cho đàn gà 50 con (tầm 1.5kg/con) trong 1 ngày cũng được. Nếu có điều kiện thì dùng 3kg hoặc 4kg/ngày càng tốt nhưng cần trộn thêm rau xanh để gà tiêu hóa thức ăn dễ dàng hơn.

Anh em cho hỏi: mình đang cho ăn cám độ đạm 17%, bây giờ muốn trộn thêm bắp để đạm 15% thì trộn bao nhiêu bắp vào 1kg cám. Thanks

Khó biết chính xác lắm, nhưng thông thường bắp xay nguyên hạt khoảng 9, 10 Còn cám gạo khoảng 10, 11.
bác cho em hỏi độ đạm của cám nhà e trộn la khoảng bao nhiêu % vậy? nhà e trộn 60kg bắp + 60kg cám + 25kg đậm đặc.cho cám với bắp la 10% đạm còn đậm đặc la 35% đạm. thanks bác nhiều!

cám gạo protein thô 9%.cám bắp 8-10%protein thô.các bạn sedd google là có mà

cám gạo protein thô 9%.cám bắp 8-10%protein thô.các bạn sedd google là có mà
Y mình là sao gọi là cám gạo, sao gọi tấm? Vi tren thành phan của phuocan vua có lúa vua có tấm vừa có cám gạo.

Back