Cafe bị khô cành vào đầu mùa khô

• Thread starter thieuducvu
  • Ngày gửi
Chào các Anh chị trong diễn đàn, nhà tôi có trồng 2000 cây cafe hiện năm nay đã sang năm 3 nhưng đột nhiên vào đầu mùa khô vừa rồi cây chết hết cành, chỉ còn thân mà không rõ nguyên nhân.
Rẫy cà có bị gió và nấm bệnh khô cành cũng như nấm hồng tuy nhiên các khu vực này chỉ chết sơ sơ cành khô và không ngiêm trọng. còn khu vực ít bệnh thì lại chết nhiều, riêng tuyến trùng thì kiểm tra cũng chưa thấy có.
hiện gia đình đang rất hoang mang, không biết xử lý thế nào. bán cũng không được làm cũng không được. mong bà con có kinh nghiệm về hiện tượng này chia sẻ, xin chân thành cảm ơn.

Hồi khoảng năm 1992 nhà tôi có rẫy cà phê vẫn thường hay bị chết khô tay vào mùa khô.
Hồi ấy tôi khám phá thì phát hiện bị mọt đục tay. Con mọt bé tí bằng đầu tăm xỉa răng.
Bác thử dùng tay vịn cái tay cà phê bị khô xem nó gãy ở chỗ nào, khám thử có lỗ mọt đục không ? nếu có thì dùng dao chẻ ra xem cho chính xác... Nếu đúng thì phải thu gom hết tay bị mọt đục rồi đem đốt, đồng thời phải xịt thuốc sâu cho cả vườn. Lâu rồi tôi không còn nhớ tên thuốc, hình như ngày xưa tôi xịt mê-tin.

cảm ơn bạn rất nhiều, nhưng nhà mình đã kiểm tra và không phải do mọt đục. chúc bạn thành công.

Cây của bạn còn bị không thieuducvu . Bạn gưi một vài hình ảnh , mình xem qua xem có chữa dc ko

Back