cải tạo đất đồi

• Thread starter do the van
  • Ngày gửi
Chào các bác trên agri, tình hình là e có 5000 m2 đất đồi, e đang dự định trồng cây có múi, ko biết cây có thích hợp trên đất đồi sỏi pha gềnh ko,ae cao thủ có kinh nghiệm chỉ e với, e cảm ơn.

Đất đồi bạn phải đào hố sâu, bón nhiều phân chuồng ủ vi sinh, có thể ủ với tro trấu, rơm rạ, lá cây... để có thêm nguồn phân giàu mùn. Thậm chí còn phải mua đất màu đổ vào để cải tạo đất. Nếu vườn không bằng phẳng còn phải chia lô, đắp bờ ngăn nước mưa rửa trôi đất. Trồng cây có múi phải mất 3 năm kiến thiết cơ bản, thời gian cây còn nhỏ chưa khép tán có thể trồng xen rau màu, cây họ đậu cũng để cải tạo đất. Tóm lại đất càng bạc màu càng phải cải tạo nhiều

Last edited:
Đất đồi bạn phải đào hố sâu, bón nhiều phân chuồng ủ vi sinh, có thể ủ với tro trấu, rơm rạ, lá cây... để có thêm nguồn phân giàu mùn. Thậm chí còn phải mua đất màu đổ vào để cải tạo đất. Nếu vườn không bằng phẳng còn phải chia lô, đắp bờ ngăn nước mưa rửa trôi đất. Trồng cây có múi phải mất 3 năm kiến thiết cơ bản, thời gian cây còn nhỏ chưa khép tán có thể trồng xen rau màu, cây họ đậu cũng để cải tạo đất. Tóm lại đất càng bạc màu càng phải cải tạo nhiều
Cảm ơn bác, vườn của e thì nước lối thuận tiện,chỉ tội là đất sỏi sét sâu khoảng 30cm bên dưới là gềnh đỏ ko biết cây cam có phù hợp ko ạ?

bác cứ cải tạo như bác Đỗ Mến nói đảm bảo với đất đồi sỏi cây cam phát triển rất mạnh và năng suất đấy

Chào các bác trên agri, tình hình là e có 5000 m2 đất đồi, e đang dự định trồng cây có múi, ko biết cây có thích hợp trên đất đồi sỏi pha gềnh ko,ae cao thủ có kinh nghiệm chỉ e với, e cảm ơn.
Nếu đồi đất đỏ thì trồng được, các loại đất khác trồng lên năng suất không cao. Khi trồng cây có múi bạn nên nghiên cứu xem loại nào có giá trị, đáp ứng thị trường thì trồng. Chúc bạn thành công.

Cảm ơn bác mấy hôm bận lắp hệ thống nước ko lên tl các bác dk,e dang bón phân vi sinh và phân chuồng bổ sung phân hóa học ( phân đức ) có vẻ cây phát triển khá. Hi vọng là sẽ thành công trên vùng đất mới.

Back