cám cho dê

• Thread starter kinhkha79
  • Ngày gửi
các bác hỏi mình cho dê ăn bằng cám gì thì tốt
cách ủ chuối cây cho dê ăn thank

Muốn nuôi đc dê và chủ động đc nguồn thức ăn trước tiên Bác phải có đó là mặt bằng để trồng cỏ nhé. Khi có lượng cỏ lớn về mùa mưa thì Bác phải biết cách chế biến và dự trữ cỏ cho dê ăn dần về mùa đông, có rất nhiều như ủ chua, ủ rơm khô với rỉ mật đường, phơi khô cỏ.... Cách làm ntn thì Bác bỏ ra ít thời gian lên mạng tìm hiểu và làm theo nhé. Chúc thành công

Thế thì nói làm qoái gì. Nhà mh chỉ thả ngày 2 tiếng. Ko cần cho ăn thêm bất cứ thứ gì. Vẫn phát triển. Bình thường
Nhà bạn thả vào biển cỏ. 2 tiếng dê ăn no. Còn chỗ khác khắc nghiệt hơn k nhiều cỏ thì 3-4 tiếng mới ăn no thậm chua k no vẫn phải bổ xung thêm. Tuỳ từng địa điểm và loại thực vật. Tốc độ phát triển ntn. Tôi thấy chuyên gia còn chưa giám nói như các bạn đâu. Đọc mà thấy hài. Thực tế các bạn đã làm giàu từ nuôi dê chưa? Nếu chưa thì đừng nên anh hùng bàn phím như thế.

hien tai e dang nuoi vo beo de va e mua gjong che khong lo ve trong nhung de k an
Tập cho nó ăn.
Băm nhỏ trộn các loại khác
Xay sinh tố ra, trộn ít muối, rỉ mật, trét vào mồm nó. Nó liếm mồm 2.3 ngày là quen mùi chịu ăn
Bỏ đói nó. Chỉ cho mỗi chè khổng lồ. Đói quá phải ăn.

Tập cho nó ăn.
Băm nhỏ trộn các loại khác
Xay sinh tố ra, trộn ít muối, rỉ mật, trét vào mồm nó. Nó liếm mồm 2.3 ngày là quen mùi chịu ăn
Bỏ đói nó. Chỉ cho mỗi chè khổng lồ. Đói quá phải ăn.
chac phaj nhu the thuj da mat tien mua gjong ma

ô thế là vẫn chưa bác nào có cách chế biến ra cám cho Dê ăn thêm ak , nhà em chăn thả 3-5 tiếng / ngày mà tối về muốn cho ăn thêm chút chút cho nhanh lớn.

ô thế là vẫn chưa bác nào có cách chế biến ra cám cho Dê ăn thêm ak , nhà em chăn thả 3-5 tiếng / ngày mà tối về muốn cho ăn thêm chút chút cho nhanh lớn.
Nhà cô bé ở đâu HP thế,nhà nuôi nhiều dê không?

Tối cho ăn thêm kiểu gì chả được. Cứ tinh bột và đạm là dê lớn.
Mình có cho công thức cám thì nuôi nhỏ như bạn cũng không kiếm đủ nguyên liệu đc đâu.

Bác nói chuyện giống dân tộc thiểu số trên em rồi đấy. :confused: nói ngơ ngơ
Cỏ đủ nước đủ phân mà không phát triển thì em cũng chịu :eek: em chưa gặp ở đâu bị thế cả
Mời mấy ông tiến sĩ lại hỏi sao cỏ bạn trồng đủ nước đủ phân mà không phát triển? May ra tầm tiến sĩ mới trả lời đc :D
Trên nạng sơn mùa đông ló nạnh lên cỏ ko phát triển được, hiểu chưa bạn. Bạn nà dân tộc keo à dân tộc kinh chắc chỉ ở xứ lóng thôi!
nhà em ở Kiến Thụy cơ, em mới nuôi được 25 ngày thôi, có 25 con dê ak
Bé này là Liễu trên Vinagoat đây mà anh Phúc (@vanphuchp)

Trên nạng sơn mùa đông ló nạnh lên cỏ ko phát triển được, hiểu chưa bạn. Bạn nà dân tộc keo à dân tộc kinh chắc chỉ ở xứ lóng thôi!

Bé này là Liễu trên Vinagoat đây mà anh Phúc (@vanphuchp)
Ờ,tại anh chưa đăng ký vào hội nên không biết.chú nuôi nhiều dê không?bao nhiêu trâu vậy?vốn bự nhỉ

Trên nạng sơn mùa đông ló nạnh lên cỏ ko phát triển được, hiểu chưa bạn. Bạn nà dân tộc keo à dân tộc kinh chắc chỉ ở xứ lóng thôi
Đề nghị đồng chí đọc kĩ. Người ta viết tiếng việt. TIẾNG VIỆT ấy
Người ta ghi là mùa khô. Không phải mùa đông. Hãm l` thanh niên lo chuyện bao đồng

Đề nghị đồng chí đọc kĩ. Người ta viết tiếng việt. TIẾNG VIỆT ấy
Người ta ghi là mùa khô. Không phải mùa đông. Hãm l` thanh niên lo chuyện bao đồng
Tôi thì đề nghị anh tìm hiểu thêm nữa đi. Cây cỏ của anh chỉ mối tưới nước và đổ đầy phân là sẽ mọc ùn ùn cho anh hay sao. Tôi dân tộc Tày nhưng có lẽ TIẾNG VIỆT thì anh không cần phải nhắc nhở tôi đâu, vì sao tôi viết sai chính tả như vậy anh tự hiểu lấy nhé!
Ờ,tại anh chưa đăng ký vào hội nên không biết.chú nuôi nhiều dê không?bao nhiêu trâu vậy?vốn bự nhỉ
Anh chưa vào hội nuôi dê vinagoat trên facebook ạ. Em cũng chỉ có vài ba chục con dê thôi anh ạ, trâu thì vài con. Còn anh hiện đang chăn nuôi những gì vậy!

Tôi thì đề nghị anh tìm hiểu thêm nữa đi. Cây cỏ của anh chỉ mối tưới nước và đổ đầy phân là sẽ mọc ùn ùn cho anh hay sao. Tôi dân tộc Tày nhưng có lẽ TIẾNG VIỆT thì anh không cần phải nhắc nhở tôi đâu, vì sao tôi viết sai chính tả như vậy anh tự hiểu lấy nhé!

Anh chưa vào hội nuôi dê vinagoat trên facebook ạ. Em cũng chỉ có vài ba chục con dê thôi anh ạ, trâu thì vài con. Còn anh hiện đang chăn nuôi những gì vậy!
Thanh niên trẻ nói năng chả đâu vào đâu, ko có chủ đề cụ thể, ngang ngang chả hiểu nổi.
Cỏ mùa đông thì ối cỏ chịu rét, lên Hà Giang mà mua giống.
Cỏ thì đủ nước, đủ phân thì sẽ lên ùn ùn. Đó là tất nhiên.
Vinagoat bữa giờ bạn nói mình là thành viên sáng lập và từng nằm trong ban quản lý đấy. Sau anh em mình rút dần vì lí do cá nhân. Nhưng mình vẫn lên đây trả lời để giúp đỡ anh em nuôi dê.
Gặp các thành phần nói chuyện tào lao, không chủ đề như bạn, mình rất là chán.
Bạn chả có trả lời câu hỏi giúp ai cả, chỉ loanh quanh nói vớ vẩn và không có tính xây dựng.
Bạn còn nói nhảm mình xin phép không trả lời, để dành thời gian giúp đỡ các bạn có thắc mắc cần giải đáp

Tối cho ăn thêm kiểu gì chả được. Cứ tinh bột và đạm là dê lớn.
Mình có cho công thức cám thì nuôi nhỏ như bạn cũng không kiếm đủ nguyên liệu đc đâu.
em định đi ép cám viên , công thức như này bác thấy có ổn k ạ :
40 kg cám gạo
40 kg cám ngô
10 kg cá biển tươi
1kg muối
10 kg bã mía ( hoặc bã đậu )
thành phẩm 100kg cám viên ạ.
Bác xem hộ em, những cái này ở chỗ em sẵn có, còn rỉ mật với khô dầu thì k sẵn ạ.
Anh ở Vĩnh Bảo,cũng còn có 30 dê.bé ở đâu KThuy vậy,nuôi giống dê gì?
nhà em nuôi dê ba máu, là dê cỏ lai ạ

em định đi ép cám viên , công thức như này bác thấy có ổn k ạ :
40 kg cám gạo
40 kg cám ngô
10 kg cá biển tươi
1kg muối
10 kg bã mía ( hoặc bã đậu )
thành phẩm 100kg cám viên ạ.
Bác xem hộ em, những cái này ở chỗ em sẵn có, còn rỉ mật với khô dầu thì k sẵn ạ.

nhà em nuôi dê ba máu, là dê cỏ lai ạ
1. Bã đậu và bã mía khác nhau hoàn toàn về dinh dưỡng, bạn cho chữ "hoặc" vào sao mình tính được :confused:
2. Nguyên liệu cám, bắp thì khô, cá với bã đậu thì tươi. Đánh đố mình hay sao ấy :Cry: lần sau nhớ ghi nguyên liệu phải cùng đơn vị tính nhé ;)
3. Mình tạm tính cho bạn công thức 40 cám gạo loại 1, 40 cám bắp, 10 cá tươi (=2 kg cá khô), 10 bã đậu tươi (=1,6 bã đậu khô) nhé. Đạm gần 11%, xơ gần 9%. Kết luận là thiếu đạm và thiếu xơ so với cám dê chuẩn. :p

Back