cần anh em có kinh nghiệm nhiều về bồ câu xin vào chỉ dạy gấp cho mình

• Thread starter nguyễn đăng đạt
  • Ngày gửi
cặp bồ câu Nhật của mình từ khi mang về nuôi bị đi phân lõng như nước (gần 20ngày ), cách đây 3 ngày mình có nhỏ kháng thể Gumho và Lasota (2 giọt), sau đó 1 ngày mình có điều trị tiêu chảy theo đơn thuốc của bạn zongke, cho uống với liều lượng loãng hơn, tình hình có tiến triển tốt hơn, nhưng vẫn chưa khỏi, phân còn lõng. gần sáng hôm nay có trời mưa, và sáng dậy mình thấy cặp bồ câu có hiện tượng ủ rũ, mệt mõi, ăn uống rất ít (lâu nay dù bị tiêu chảy vẫn ăn như các bồ câu khác, uống nhiều nước hơn), mắt lim dim, cụp đuôi... mong các anh em giúp đỡ bắt bệnh và kê đơn giùm, tình trạng sức khỏe yếu lắm rồi, rất mong các bạn giúp đỡ
cám ơn rất nhiều

cám ơn rất nhiều

cặp bồ câu Nhật của mình từ khi mang về nuôi bị đi phân lõng như nước (gần 20ngày ), cách đây 3 ngày mình có nhỏ kháng thể Gumho và Lasota (2 giọt), sau đó 1 ngày mình có điều trị tiêu chảy theo đơn thuốc của bạn zongke, cho uống với liều lượng loãng hơn, tình hình có tiến triển tốt hơn, nhưng vẫn chưa khỏi, phân còn lõng. gần sáng hôm nay có trời mưa, và sáng dậy mình thấy cặp bồ câu có hiện tượng ủ rũ, mệt mõi, ăn uống rất ít (lâu nay dù bị tiêu chảy vẫn ăn như các bồ câu khác, uống nhiều nước hơn), mắt lim dim, cụp đuôi, đi loạng choạng ... mong các anh em giúp đỡ bắt bệnh và kê đơn giùm, tình trạng sức khỏe yếu lắm rồi, rất mong các bạn giúp đỡ
cám ơn rất nhiều

cám ơn rất nhiều
k anh em nào vào giúp mình sao

Last edited by a moderator:
bạn nên đem 1 em ra phòng thú ý huyện nơi bạn ở cho họ kiểm tra thử xem ,thân
cám ơn vì sự quan tâm giúp đỡ của bạn, nhưng ở mình thú y thật sự k phát triển, bác sĩ thú y cũng có kiến thức giới hạn lắm (vì chó nhà mình bệnh nhờ họ đến kiểm tra trị bệnh nhưng thường thì hết biểu hiện bệnh đi đôi với hết biểu hiện sống, chán lắm). mình tin ở kinh nghiệm trị bệnh của anh em hơn, nhưng sáng giờ k ai giúp đỡ nên làm liều đi tìm mua KTG HANVET về tiêm 1cc mỗi em, chưa thấy khá lên nhưng đành ngồi chờ, vì k làm gì hơn đc:confused:

cám ơn vì sự quan tâm giúp đỡ của bạn, nhưng ở mình thú y thật sự k phát triển, bác sĩ thú y cũng có kiến thức giới hạn lắm (vì chó nhà mình bệnh nhờ họ đến kiểm tra trị bệnh nhưng thường thì hết biểu hiện bệnh đi đôi với hết biểu hiện sống, chán lắm). mình tin ở kinh nghiệm trị bệnh của anh em hơn, nhưng sáng giờ k ai giúp đỡ nên làm liều đi tìm mua KTG HANVET về tiêm 1cc mỗi em, chưa thấy khá lên nhưng đành ngồi chờ, vì k làm gì hơn đc:confused:

phải tìm người có kinh nghiệm mổ khám bạn à

vậy xem như bó tay rồi, vì chẳng biết tìm đâu ra và đặt niềm tin vào:Botay:

vì có nhiều loại bệnh cùng biểu hiện na na giống nhau nên không giám nói bừa mà phải mổ khám để chuẩn bệnh và dùng đúng thuốc thì mới tốt được bạn à

đc 1 đôi mổ khám còn đâu nuôi nữa bạn ơi. chim của bạn để đến nước này rồi khó cứu đấy nhưng dù sao còn nước còn tát. Để biết đượ chim bị bệnh gì bạn phải quan sát biểu hiện của chim từng ngày và đặc biệt là phân của chúng, vì khi chim mắc bệnh đa phần là đi phân lỏng nhưng quan sát kỹ sẽ phát hiện ra ngay. ví dụ như phân loãng nhớt như lòng trắng trong có lõi xanh thẫm là neucatson( dịch tả), phân loãng xanh nõn chuối hoặc trắng tinh là thương hàn....nhiều bệnh lắm, cầu trùng, ecoli.....chung quy lại có 2 nguyên nhân gây bệnh là loại VIRUT và VI KHUẨN. khi biết bệnh rồi ta dùng thuốc đặc hiệu để trị trực tiếp sẽ khỏi bệnh. nếu dòng virut ta dùng kháng thể gà tiêm cho chim và cho uống thêm đảm bảo chim sẽ khỏi bệnh. còn dòng vi khuẩn thì có rất nhiều loại thuốc kháng sinh chữa khỏi như genta costrim, genta tylo, ampi coli, mecta......tất cả dùng theo hướng dẫn, chúc bạn mau chữa khỏi cho chim

Last edited by a moderator:
:(chắc 2 em nó k qua đc con trăng này rồi, sáng thấy nó tỉnh táo hơn, giờ thì lại thấy nó có vẻ mệt mỏi, ủ rũ lại rồi. các bạn cho mình hỏi là: trường hợp chim bỏ ăn, bỏ uống thì cho uống nước đường, nước mía đc k, để nó có tí năng lượng để sống tiếp
:confused:hiện tại bồ câu của mình đã khỏe, đang điều trị bệnh tiêu chảy và bệnh mất hồn úp mặt vào tường vì mình bơm thuốc tiêu chảy làm nó sợ quá, bỏ ăn bỏ uống luôn :D

Back