Cần Cao Nhân về kỹ thuật trồng mai

• Thread starter TOMY_CHAU_075
  • Ngày gửi
Em Có Vườn Mai Trồng đã Chục Năm Rồi Nhưng Sao Nó Mới Chỉ Bằng Ngón Cái Thôi, Em Trồng Ngoài đất, Cũng Bón Phân Nhưng Chủ Yếu Là Phân Bò Thôi,nhưng Cây Vẫn Không Lớn, Em Trồng Trên Mô,cây Không Bị úng Nước. Bác Nào Biết Kĩ Thuật Chăm Sóc Làm ơn Chỉ Dùm Em Với! Em Sẽ Hậu Tạ Liền đấy! Em ở Bến Tre Nè

mai vàng hay mai tứ quý vậy bác ?
bác xem lại vùng đất trồng có bị nhiễm phèn hay nhiễm mặn hay không ?
cay mai thì tốt nhất là bón phân bò đúng rồi

Toàn Cảm ơn Anh Lợi đã Quan Tâm đến Toàn Nhé!

Dạ Nhiểm Phèn Thì Chắc Cũng Có,nhưng Em Nghĩ Không Nhiều Lắm,vì đây Là đất Vườn,phù Sa Lâu Năm Rồi Anh à. Chổ Em Thỉnh Thoảng Bị Nước Mặn, Năm Có Năm Không,mỗi Lần Khoảng 3thang Anh à! Nếu Bị Nhiễm Phèn Hay Mặn Thì Phải Làm Sao Hả Anh? Anh Chỉ Giúp Em Với. Mai Của Em Toàn Là Gốc đẹp Không Hà,vì Em Sửa Từ Hồi Mới Trồng Anh àh

Toàn Quên Nữa

Là Mai Vàng Anh àh! Mai Tứ Quí Thì Lớn Ngon Lắm

việc rửa mặn, rửa phèn thì em không rành lắm. bác thử tìm hiểu xem lân cận có ai áp dụng biện pháp gì hiệu quả không nhé

cảm ơn anh ALOI

Toàn Mới Vừa Mới đào Xung Quanh Gốc, đổ Phân Bò Xuống Rồi Rãi Lên 16_16_8 + Thuốc Sát Trùng Nữa,hổng Biết Có Dc Không Ha Anh Aloi? Toàn Thấy Xung Quanh Người Ta Vẫn Trồng Tốt Bình Thường Anh àh! Mấy Cây Tự Nhiên Mọc Ngoài Vườn Cũng Phát Triển Tốt! Vậy Mà đám Mai Của Em Thì...nhìn Mà Phát Tức Thiệt! Haha

alo

troi oi ,o ben tre sao k biet lam mai vay,minh o ben tre ne,email cho linh di ,minh chi cach cham soc cho,minh o cai mon,biet k

TOÀn cảm ơn Linh nhiều nha!

toàn rất mê mai, nhưng trồng hoài nó hông chịu lớn,thiệt là tức, tết đến nhìn mấy cây mai người ta trổ bông đến ngẩn ngơ,còn mấy cây mai của mình thì... Linh cho toàn địa chỉ mail di nha! toàn ở châu thành nè! toàn có đi qua cái mơn mấy lần, nhìn mấy cây mai thấy mê hết biết! toàn cảm ơn Linh trước nghen!..

lam mai kho cuc lam do nha,benh lem ,moi tuan xit thuoc mot lan do,dia chi mail la linhcaimon@yahoo.com

Chào bạn CAIMON, bạn có thể xem cái bài viết của ALOI để tham khảo, mọi bài viết của bạn ko mang tính xây dựng cho website mà chỉ là quảng cáo dịch vụ và SPAM, thiếu chi tiết. Mong bạn vì cộng đồng và nếu là mua bán xin gửi tại các BOX về mua bán, dịch vụ.

các bác làm ơn giúp giùm toàn đi

toàn rất mê mai nhưng không biết kỉ thuật cham sóc như thế nào cả, thấy mấy cây mai của người ta mê quá các bác ơi!

dường như đất của bạn bị ngộ độc rồi có thể do bón phân dù chỉ một lần quá tay nên hệ rễ hư hết.. hic...trồng mới đi bạn ơi..kinh tế hơn và nhanh hơn là chữa chạy đó

Trồng chục năm rồi mà trồng mới lại thì uổng lắm chứ bác

Nếu bạn luyến tiếc thì còn uổng thêm nhiều cái quan trọng hơn nữa...thời gian ! công sức ! tâm huyết...tiền bạc! và uổng luôn lòng nhiệt tình vĩ một thời gian tới 10 năm..."1 đồng tiền gà 30 đồng thuốc" mà gà cũng chẳng ra gà...thì nhiệt tình của bạn còn được bao nhiêu...để cho loại cây đã được xếp hạng quân tử này (quân tử chi mai).
bạn có biêt sau 10 năm một cây mai bình thường sè cao khoảng 3 mét và gốc trung bình cũng to bằng bắp vế người lớn đấy cá biệt có gốc còn to hơn nhiều

Tiếc làm gì nữa bỏ đi thôi
Chặt rụi làm củi để thảnh thơi
10 năm ân ngĩa..tình chẳng đặng
Nấu bình trà nóng gẫm chuyện...đời

bác Toàn mô tả lại quy mô vườn mai của bác xem sao nhé ! nếu có thể thì up lên 1 tấm hình càng tốt
thời gian trồng là 10 năm, nhưng trong 10 năm đó có bón phân hay không ? có thực hiện cắt tỉa mai sau tết hay không ? và cây lúc mới trồng có kích thước bao nhiêu ? nhà ALoi trước kia có khoảng 10 cây mai rừng do bạn của papa đi rừng về chia cho mỗi người một ít , trồng khoảng 12 năm ngoài đất, lúc trồng cây chỉ to hơn cọng chân nhang một chút, cách đây 2 năm đưa vào chậu hết, lúc đó thân nó bằng khoảng cùm tay thôi. vì trồng dọc hàng rào chỉ tưới nước, không hề bón phân gì cả.
nếu số lượng ít thì bác cho vào chậu để dễ chăm sóc, còn số lượng nhiều thì bác chọn ra một vài em đưa vào chậu để theo dõi tốc độ phát triển, chỗ trống đó lắp một số em khác vào xem thử tốc độ phát triển có nhanh hay không ?
còn nếu muốn gỡ gạc thì cắt ngang hết , cho vào chậu, rồi ghép bán mai nhỏ vậy

cám ơn các bác! cám ơn anh aloi nhiều nhé! toàn tiếc đám mai này lắm vì nó được sửa gốc từ nhỏ nên gốc rất đẹp! để hôm nào toàn chụp 1 vài gốc up lên các bác xem nhé! cắt ngang thì tiếc lắm các bác àh!.. hôm rồi toàn vô phân bò và npk, ra lá non ngon lắm nhưng hổng biết sao chưa gì hết là rụng hết,hiện tượng này cứ xãy ra hoài các bác ah! có lẻ vì vậy mà nó hổng chịu lớn! bác nào biết chỉ dùm toàn nhé! cảm ơn các bac nhiều hé! ( bữa giờ toàn bận học quá hổng lên được, các bác thứ lỗi cho nhé!)

cảm ơn các bác nhiều lắm!

hình của nó đây anh aloi àh! khoảng trăm rưỡi cây lận bác àh! cây bự nhất chỉ bằng cổ tay thôi. mà được có mấy vây à anh aloi oi!...giúp toàm với!...cảm ơn nhiều!

nếu như đa phần được như gốc thứ 2 là tốt rồi anh Toàn ơi :)
các gốc này được tạo dáng vậy cũng tốt nữa. Aloi có dịp đi ngang 1 số nơi người ta trồng mai theo kiểu "trồng để hết đất". cây nào cây nấy to đùng nhưng lại suông đuộc. xấu vô cùng.
theo Aloi nếu như anh muốn thu hoạch đám mai này thì nên tiến hành đưa vào chậu đi. cắt bỏ tàn. tạo bộ xương luôn. thời điểm này thì cũng hơi trễ để bứng mai.
để cho nó phát triển trong chậu 1 năm, sang năm sau ăn tết xong xả tàn 1 lần nữa và tiến hành ghép. chăm sóc thêm 2 năm nữa là xuất xưởng được rồi, lúc đó gốc cũng khá hơn. 4 năm cũng hơi lâu nhỉ :p

phân NPK bón nhiều quá làm cháy lá đó anh. còn nếu có hiện tượng lá non ra rồi bị quéo lại... thì anh xem topic nào đó Aloi đã viết rồi đó.

toàn cảm ơn anh aloi nhé! cây thứ 2 là cây lớn nhất đám đó anh aloi àh! còn lại chỉ bằng ngón chân cái thôi! thì ra là bón nhiều npk cây sẽ bị cháy lá nữa! toàn thấy nó còi cọc quá nên chuyến rồi hơi mạnh tay phân cho em nó, thấy nó ra đọt non ngon quá ,ai dè... cảm ơn anh aloi nhiều nhé! tháng sau toàn sẽ chụp hình up lên anh coi tình hình nó thế nào rồi góp ý cho toàn nghen! toàn cảm ơn anh lắm!... toàn muốn cho nó lớn nữa, chưa ghép đâu anh aloi oi! toàn mê mai lắm, không có ý định cho nó đi đâu! toàn muốn làm 1 vườn mai quanh nhà chơi vậy đó anh aloi àh!... "biết làm sao khi ta đã trót yêu" hihi...

Back