Cần Cung Cấp Cây Giống Có Chất Lượng

• Thread starter Thái Trường
  • Ngày gửi
Chào A/E Diễn Đàn
Mình mới tham gia diễn đàn khoảng 1 tháng , Cần rất nhiều thông tin
Theo tất cả a/e có kinh nghiệm về trồng cây ăn quả
Yếu tố cây giống rất là quan trọng . Mình nhờ A/E trên diễn đàn cung cấp một vài địa chỉ chuyên cung cấp cây giống có chất lượng
Để cho mọi người cũng như mình có ý định làm vườn hoặc làm giàu từ nông nghiêp giảm bớt rủi ro khi quyết định đầu tư

Chào A/E Diễn Đàn
Yếu tố cây giống rất là quan trọng . Mình nhờ A/E trên diễn đàn cung cấp một vài địa chỉ chuyên cung cấp cây giống có chất lượng
Để cho mọi người cũng như mình có ý định làm vườn hoặc làm giàu từ nông nghiêp giảm bớt rủi ro khi quyết định đầu tư
A Ở MIỀN NÀO Ạ..NẾU MIỀN bẮC THÌ CÓ THỂ QUA HỌC VIỆN NÔNG NGHIỆP HÀ NỘI Ạ..

Bạn quan tâm và đam mê trồng trọt, vậy bạn đã nghe nói về cây Sacha Inchi chưa? Còn khá mới lạ, nhưng cây loại dây leo này có nguồn gốc từ Peru lại khá phù hợp với thổ nhưỡng và thời tiết mùa vụ tại VN. Cây mọc làm dàn cọc cho leo tương tự cây tiêu. Gieo hạt khoảng 25 - 30 ngày đâm chồi (hiện mình đang ươm khoảng 50 bầu giống do đối tác Thái đưa qua theo dự án, lên mầm khá thú vị. Lá hình trái tim, hoa tàn kết nụ thành "cùm" hình y hệt ngôi sao, có từ 4-7 cánh (7 cánh là đắc lộc). Giá trị lớn nhất của loại cây này chính là cái hạt, vì cho ra hàm lượng Omega 3-6-9 cao nhất trong tất cả các loại hạt từng được biết.

Hạt chín nằm trong "cùm" mỗi cánh là 1 hạt, rất thú vị. Hạt có độ dày khoảng 0.7cm, hình tròn hơi ovan, dẹt dần về từ tâm hạt ra cạnh bìa. Vỏ hạt cứng, màu nâu sẫm bóng mướt, đường kính khoảng 1.6cm - 2.5cm (nằm lọt trong nắp chai nước ngọt là chuẩn).

Mình đang có dự án triển khai trồng loại này, vì tính ra năng suốt và tần suốt thu hoạch tốt, mỗi hecta gieo khoảng 1,333 hạt, một năm thu hoạch 3 vụ, mỗi vụ 1 hecta cho ra khoảng 2.2 tấn - 3.5 tấn (ở Thái, kể từ năm thứ 2 trở đi, 1 hec cho tới hơn 4 tấn). Thu hoạch tới năm thứ 12 là hiệu xuất cây giảm dần. Chi phí chuẩn bị vườn tược gọn nhẹ, công chăm tưới đơn giản (2 công nhân có thể chăm sóc tốt 2-3 hecta). Đầu ra thì ổn định, thu mua tùy thời điểm, giao động từ 45,000 - 60,000 đồng/kg hạt thô tại vườn (hạt đã chín, nâu sẫm bóng mượt)

Đầu ra lại ổn định (vì trồng theo hợp đồng mà), khỏi lo chuyện "được mùa mất - bị ép, giá".
Cây bản chất bắt nguồn từ Nam Mỹ, nên khả năng chống trọi "kiên cường", lại có cách canh tác khá gần gũi với bác nông Việt bà con mình nữa... :).

Túm lại cho gọn: Đầu tư nhẹ + năng suất khá hấp dẫn + cách canh tác đơn giản + đầu ra ổn định (hiện mức cung trong khu vực Châu Á & Châu Âu chỉ đạt... 20% mức cầu, tương đương gần 200 ngàn tấn). Các nước quanh mình đã rầm rộ từ 2-3 năm nay rồi: Thái, Indo, Malay, ngay cả láng giềng sát vách như Campuchia, Lào cũng chuyển đổi ầm ầm, mời hẳn chuyên gia về Sacha Inchi Peru sang tập huấn dài hạn luôn, và họ đã đi trước mình cả gần 2 năm rồi.

Do duyên tình cờ mình đi công tác chung với máy tay chuyên gia nông nghiệp Indo, Malay hồi đầu năm 2015 nên được "mách" vụ này

Muốn biết thêm thông tin, bạn alo: Huy Nguyễn - 0908.897.280 hoặc
Email; vinagri@hotmail.com

Mình sẵn lòng chia sẻ tận gốc, và hạt giống mình cũng đang có, cây giống thì đang ra chồi non xanh mướt :).

Thân

nongnghiepvietnam.org

Chào A/E Diễn Đàn

http://agriviet.com/threads/cung-cap-giong-cay-trong-tien-tien-dgreen-hoc-vien-nong-nghiep.261989/

Mời bạn qua đây tham khảo nhé, mình tin bên mình có thể hỗ trợ dc bạn, bên mình có đầu đủ các quy trình và đầu ra ổn định ! Bạn tham khảo nhé !

Back