Cần giúp bò mới đẻ bị đầy hơi bỏ ăn

• Thread starter Tùng Lâm
  • Ngày gửi
Con mẹ mới đẻ được 5 ngày bụng đầy hơi bỏ ăn không đi ngoài đã 2 hôm nay rồi :(
Bác nào biết về triệu chứng như thế này thì giúp dùm em với :(

Last edited by a moderator:
Nó bỏ ăn, có triệu chứng sốt (người nó run run), không đi ngoài.
Và đặc biệt là nếu nó bỏ ăn mà cái bụng căng lên như kiểu ăn no.
Đích thị là bị đầy hơi rồi

Nó bỏ ăn, có triệu chứng sốt (người nó run run), không đi ngoài.
Và đặc biệt là nếu nó bỏ ăn mà cái bụng căng lên như kiểu ăn no.
Đích thị là bị đầy hơi rồi
Vậy thì phải làm sao hả bác

à quên là nó không nhai lại và mũi khô nữa. nếu mà bị 2 ngày rồi thì khá nguy hiểm đấy bụng phải to như cái trống.
Mình bữa trước trị cho bò nhà mình bằng cách sau.
Mua thuốc KA - AMP loại lọ thủy tinh khô
Thuốc bổ Becomlex (hình như 15 ngàn 1 lọ 100)
- Rút 20cc thuốc bổ pha với 2 lọ KA chích
- Thêm 1 mũi thuốc hạ sốt nếu như bò của bạn sốt, cứ tiêm cho chắc ăn
Mua thuốc đầy hơi dành cho người loại viên sủi bọt, pha 5 viên vào cái chai bia hoặc chai nước suối rồi cho nó uống. Phải ép thì nó mới uống. Mình chỉ cách cho nó uống luôn, bạn nắm cái dây thừng cao lên 1 người nắm 1 người cho uống thì mới dc. giờ cho uống 1 lần rồi nửa đêm cho uống lần nữa

Tối nay làm 1 lần, sáng mai 1 lần, rồi chiều mai lần nữa sẽ khỏi.

Đây là cách của mình, ko biết bạn khác có cách nào hay hơn ko.

Con nhà em mới đẻ được 5 ngày bụng đầy hơi bỏ ăn không đi ngoài đã 2 hôm nay rồi :(
Bác nào biết về triệu chứng như thế này thì giúp dùm em với :(
cho uống 1lon cocacola là hết ngay

Nếu bò không sốt thì bác mua 1 lít bia hơi về cho uống ,một lúc là nó ợ. Hơi đc là khỏi. E nói thật đấy nhé, không bác thấy e bảo mua bia lại tưởng e đùa. Bê con nhà e cũng mới bị , e cho nó uống nủa cốc là khỏi .

Thanks các bác. Em viết thiếu. Con bò mẹ mới đẻ 5 ngày nó bị chứ không phải con bê con bị :(

Bê con 10 ngày e chữa như vây thì bò cũng chữa ddược mà bác. Người uôngs bia còn phải o hơi nữa là bò .heee

bạn kiễm tra xem ở âm hộ có rỉ ra chất nước nhờn trắng đục hay không? xem bò có hơi rặn nhẹ không
nếu có là hiện xót nhau.còn không bò bụng căng thì bội thực dạ cỏ cho uống cước cải chua ,men vi sinh hoặc bicar bonat sodium

Back