Cần giúp đỡ để xây dựng 1 trang trại.

• Thread starter phamtam
  • Ngày gửi
Chào các bà con cô bác trong diễn đàn ạ! Tôi là thành viên mới hôm nay đăng nhập diễn đàn mong được bà con đóng góp ý kiến giúp tôi ạ.
Số là tôi đang có ý định mở 1 trang trại chắc mini thui
Diện tích đất: 5000m² đã trồng tiêu, 200m² mặt ao, 1500m² ruộng. cả 3 thửa đất này nằm liền kề theo hình chữ nhật.
Vốn cỡ 100 triệu.
Hiện em đang nuôi dê, nhưng ra tết muốn nuôi thêm 1 cặp bò mẹ con, sữa lại ao thả cá, ruộng thì không trồng lúa nữa mà trồng cỏ nuôi bò.
Em đang tính muốn nuôi thêm con heo rừng và con Dúi.
Vậy theo anh chị em trong diễn đàn nếu mọi người có 1 diện tích đất như vậy các bạn sẽ làm như thế nào và ý định của tôi khi nuôi thêm 2 con vật là Dúi và Heo rừng (thấy thích heo của trang trại NTC)thì có ổn không. Mong được sự tư vấn kĩ lưỡng nhiệt tình từ mọi người. Tôi là giáo viên. Thân!
Chúc diễn đàn ngày càng lớn mạnh, chúc anh chị em thật nhiều sức khỏe và cống hiến nhiều hơn nữa.

Nuôi bò thêm thì quá hợp lý rồi. Còn về con dúi và heo rừng mình chẳng biết gì để tư vấn. À mà bạn nuôi bao nhiêu con dê vậy?

Bác nghiên cứu thật kĩ vào. Nhất là đầu ra. Con bò thì thuộc dạng dài hơi, lợn rừng thì cũng dài và đầu ra ko tốt là khó ok lắm. Bên NTC ngta bán giống là chính mà. Nó làm xũng mạnh nhưng mình ko bì đc. Con dúi tjif e ko rõ.

kể ra nếu bác có nguồn ngòai đủ lo cơm gạo, thì ruộng không trồng lúa nữa là đúng. bác có thể đào rộng ao ra, lấy đất ấy vượt ruộng cao lên làm vườn cây ăn quả, còn ao rộng ra để nuôi cá.
bò thì chưa nên nuôi, vì vốn lớn, lại thời gian lâu thu hoạch. dê cũng hơi to vốn và chậm thu
bây giờ thu nhanh nhất là gà đẻ, bác mua gà nhỡ về vỗ lên làm gà đẻ, hàng ngày có sản phẩm ngay. tích lũy một thời gian dư tiền rồi tính cái khác.
nếu bác giỏi nuôi cá, thì có thể sẽ thành nguồn thu chính. như vậy sẽ dựa vào nguồn thu từ tiêu, cá và vườn quả để phát triển. khi nguồn thu đã khá và ổn định, lúc đó mở dần sang các thứ khác như dê, bò, dúi ...
nếu tính sơ qua, đất ruộng kia đào mở rộng ao khỏang 300 m2, thì còn 1200 m2, nếu trồng bưởi cứ 1 cây hết 12 m2, thì cũng được ngót trăm cây. ao từ 200 m2 tăng lên 500 m2 cũng nuôi được nhiều cá rồi, vì để ao nhỏ thì nuôi khó có sản lượng, không có lãi. ngòai ra dưới vườn bưởi có thể nuôi gà thả rông được.
bác thử tính xem hướng này có được không

kể ra nếu bác có nguồn ngòai đủ lo cơm gạo, thì ruộng không trồng lúa nữa là đúng. bác có thể đào rộng ao ra, lấy đất ấy vượt ruộng cao lên làm vườn cây ăn quả, còn ao rộng ra để nuôi cá.
bò thì chưa nên nuôi, vì vốn lớn, lại thời gian lâu thu hoạch. dê cũng hơi to vốn và chậm thu
bây giờ thu nhanh nhất là gà đẻ, bác mua gà nhỡ về vỗ lên làm gà đẻ, hàng ngày có sản phẩm ngay. tích lũy một thời gian dư tiền rồi tính cái khác.
nếu bác giỏi nuôi cá, thì có thể sẽ thành nguồn thu chính. như vậy sẽ dựa vào nguồn thu từ tiêu, cá và vườn quả để phát triển. khi nguồn thu đã khá và ổn định, lúc đó mở dần sang các thứ khác như dê, bò, dúi ...
nếu tính sơ qua, đất ruộng kia đào mở rộng ao khỏang 300 m2, thì còn 1200 m2, nếu trồng bưởi cứ 1 cây hết 12 m2, thì cũng được ngót trăm cây. ao từ 200 m2 tăng lên 500 m2 cũng nuôi được nhiều cá rồi, vì để ao nhỏ thì nuôi khó có sản lượng, không có lãi. ngòai ra dưới vườn bưởi có thể nuôi gà thả rông được.
bác thử tính xem hướng này có được không[/QUOTE
Cảm ơn bạn nhiều, giờ mình vẫn đang tham khảo và tính toán xem làm ntn thì hợp lý.
Nuôi bò thêm thì quá hợp lý rồi. Còn về con dúi và heo rừng mình chẳng biết gì để tư vấn. À mà bạn nuôi bao nhiêu con dê vậy?
Mình mới nuôi 5 dê mẹ giờ đàn lên 11 con ùi bạn à.

Back