Cần giúp đỡ khẩn cấp chú vẹt Thái mới mua!

• Thread starter laiducvinh
  • Ngày gửi
Mình mới mua 1 chú vẹt Thái tại chợ Mơ (tạm) hôm qua 11/4/2011, thấy a chủ cửa hàng bảo là nó được khoảng 8 tháng, mình thì không thạo về chim nên cũng không biết gì lắm. Nhưng có 1 điều là từ hôm qua đến giờ nó chẳng chịu ăn gì cả. Mình đã thử cho ăn cơm nhá, ngô bắp, hạt kê, bột netlle... và nó chỉ ăn 1 chút bột netlle nhưng mình phải bón. Mọi người biết cách chăm sóc vẹt Thái cho mình xin chút kinh nghiệm với nhé, có 1 điều nữa là mình cũng không thấy nó uống nước để trong cóng gì cả, đây là hình ảnh của em nó:

vậy bác cứ hỏi nói thích ăn gì thì mua cho nó ăn thôi.
loài vẹt biết nói mà bạn. hihihih!!
chúc bạn mao chữa lành bệnh cho vẹt nghen.

Con này là con két mỏ đỏ , chứ vẹt Thái gì.... Trên lưng nó mình nhìn không được, nếu 2 bên cánh nó có 2 vệt lông màu đỏ thì con Xích loại này hay đắc. Còn không có 2 vệt đỏ thì con két mỏ đỏ, nuôi không biết nói đâu. rất ít con biết nói tỷ lệ 1/1.000. Nếu là 8 tháng tuổi thì hoàn toàn là con két chứ không phải con xích vì xích lông đuôi rất dài. Vã lại 8 tháng tuổi thì không cần phải mớm mồi mà nó tự ăn. Bạn cho mình nhìn mặt lưng của nó đi

Đây là hình ảnh mặt lưng của nó, chắc mình không biết nên bị họ lừa rồi, mình mua 2,6tr cả lồng đó cứ nghĩ là còn Xích (vẹt Thái) vì họ nói vậy thì mình tin là thế thôi. Chán!

Ối chà đây là con xích rồi, con nay cũng có người nói là nuôi biết nói , nhưng mình chưa thấy con nào nói bao giờ. Con này khoản 8 tuần tuổi chứ có đâu đến 8 tháng tuổi.................Giá cũng cao đấy (2,6tr).
---------------
con xích của bạn néu nó không ăn, bạn có thể làm những cách sau đây;
1- nếu trong diều của nó có thức ăn bạn phải bơm nước vào và xúc rửa cho ra hết. Rồi bạn cho nó uống thuốc tiêu và thuốc kích thích ăn uống vào nó sẽ ăn bình thường. Đây là hiện tượng ăn không tiêu
2- Trong diều trong có thức ăn gì hết thân nó gầy và nhẹ. Hiện tượng này có thể bị thương hàn. Bạn cần cho nó uống thuốc trị thương hàn và thuốc bổ vào thử xem sao.

Last edited by a moderator:
Cảm ơn bạn rất nhiều, mình cũng nghĩ nó còn non, chắc lúc mua ở đấy nghe nhầm. Mình thấy mọi người giao trên mạng bán xích non rât nhiều nhưng vì đi mua hơi muộn nên không còn, trên mạng có rất nhiều người nuôi cho nó nói được mà. Bạn cho mình hỏi thêm mua men tiêu hóa cho chim và thuốc bổ cho nó ở các hàng bán chim hay ở đâu? Có 1 đièu mình lo lắng nữa là không thấy nó uống nước gì cả (nước để trong cóng). Có gì bạn tư vấn thêm giúp mình với nhé. Thanks!

Ở tiệm hoặc máy chỗ bán chim lẻ, rất ít có chỗ bán thuôc bạn à. Bạn hãy đến thú y hay mua thuốc của trẻ cho uống nhé. Bơm thuốc thẳng vào diều của nó, đừng chờ nó tự uống

Đúng là đàn ông, cái gì cũng đam mê hết, bỏ ra đến 2 triệu 6 để mua con chim thì jen đứt ..guột mất thôi..mà nuôi mấy con két thứ này thì jen sợ lắm rồi. Hồi đó có nuôi 2 con két , nó cắn phá lồng tanh banh, một lần jen loay hoay sửa lồng thì bị nó cắn vào tay đau điếng cả người, giựt tay ra mà nó cũng không nhả, đến khi lấy tay ra được rồi thì bị nó cắn khá sâu chảy máu nhiều lắm..Jen sợ quá nên đem thả chúng hết không dám nuôi nữa

Đúng là đàn ông, cái gì cũng đam mê hết, bỏ ra đến 2 triệu 6 để mua con chim thì jen đứt ..guột mất thôi..mà nuôi mấy con két thứ này thì jen sợ lắm rồi. Hồi đó có nuôi 2 con két , nó cắn phá lồng tanh banh, một lần jen loay hoay sửa lồng thì bị nó cắn vào tay đau điếng cả người, giựt tay ra mà nó cũng không nhả, đến khi lấy tay ra được rồi thì bị nó cắn khá sâu chảy máu nhiều lắm..Jen sợ quá nên đem thả chúng hết không dám nuôi nữa

cô Jen cứ hay lo nhỉ ! Đàn ông còn mê con ...:wub:... vẫn dám bỏ ra gấp mấy lần số tiền kia cơ

đúng là con này khoảng 7-8 tuần tuổi thoi, ở tuổi này thì chưa biết tự ăn đâu, bác phải loại bọt ngủ cốc hoặc nestle giai đoạn 2 loại ngủ cốc về mua một cái xi lanh loại 50cc hoặc cái chai đựng tương, pha bột sệt sệt hơn con nít ăn 1 chút(sao cho ấm ấm nhe, ko nống quá) cho vào xilanh bơ cho nó, tham khảo tại đây http://www.kaytee.com/pet-birds/general-care/hand-feeding.htm
nước uống thì lấy cái muốn nhựa nhỏ loại ăn ya-ua mớm cho nó.
Nếu nó ăn và tiêu hóa bình thường thì ko cần cho mem tiêu hóa, xem thử phân của nó thế nào...nếu phân trắng, vàng, lỏng thì ra thú y mua thuốc về chữa ngay.
Bác phải làm ngay ko thì nó tiêu đáy

Con này là con két mỏ đỏ , chứ vẹt Thái gì.... Trên lưng nó mình nhìn không được, nếu 2 bên cánh nó có 2 vệt lông màu đỏ thì con Xích loại này hay đắc. Còn không có 2 vệt đỏ thì con két mỏ đỏ, nuôi không biết nói đâu. rất ít con biết nói tỷ lệ 1/1.000. Nếu là 8 tháng tuổi thì hoàn toàn là con két chứ không phải con xích vì xích lông đuôi rất dài. Vã lại 8 tháng tuổi thì không cần phải mớm mồi mà nó tự ăn. Bạn cho mình nhìn mặt lưng của nó đi
Bác này coi bộ rành gớm. Góp ý bác đôi điều. Những người chuyên chơi chim khi nhìn hình con này thì đã biết là xích(vẹt má vàng) rồi. Không cần nhìn đến mặt lưng đâu. Bác nói tỉ lệ 1/1000 két mỏ đỏ biếtt nói thôi, không biết bác lấy số liệu đó ở đau ra vậy. két mỏ đỏ không biết bác muốn nói đến loại nào. Mình thấy con nào cũng mỏ đỏ cả ^^. Nếu xích con nuôi được tám tháng nó không phải con xích thì nó là con gì vậy bác. Bạn ỡ trên mua con nay hơi bị mắc rồi, mình thấy có người ở hà nội bán có 2tr1 hay 2tr2 thui.
---------------

Đàn ông bỏ 2tr6 để mua một con vẹt, còn phụ nữ dám bỏ cỏ ngày để đi shopping, mua bốn năm đôi giày(dép), ba bốn cái áo, quần. Có khi còn nhiều tiền hơn nữa ấy chứ, Phấn son, phụ kiện....^^

Last edited by a moderator:
Con vẹt nhà mình đã chịu ăn bột rồi, bón bằng thìa nó ăn ghê lắm. Mình cho gạo và kê thì thấy nó cũng tự biết ăn rồi nhưng có vẻ vẫn không đủ no và rất háu ăn bột Nettle. Các bạn cho hỏi mình nên mua loại thức ăn tổng hợp nào để cho nó ăn chứ chẳng lẽ ăn bột nettle mãi.
Thanks!

Bác này coi bộ rành gớm. Góp ý bác đôi điều. Những người chuyên chơi chim khi nhìn hình con này thì đã biết là xích(vẹt má vàng) rồi. Không cần nhìn đến mặt lưng đâu. Bác nói tỉ lệ 1/1000 két mỏ đỏ biếtt nói thôi, không biết bác lấy số liệu đó ở đau ra vậy. két mỏ đỏ không biết bác muốn nói đến loại nào. Mình thấy con nào cũng mỏ đỏ cả ^^. Nếu xích con nuôi được tám tháng nó không phải con xích thì nó là con gì vậy bác. Bạn ỡ trên mua con nay hơi bị mắc rồi, mình thấy có người ở hà nội bán có 2tr1 hay 2tr2 thui.
---------------

Định lên tiếng,mà có người lên tiếng trước rồi,Ngu mà còn tỏ ra nguy hiểm,Ghét nhất là loại người này,không biết thì dựa cột mà nghe,nói chuyện cứ y như,Mình là cha đẻ của loài vẹt vậy-_-

Sáng nay mình mua em vẹt cockatiel mà cho tới giờ nó chẳng ăn uống gì, ai giúp mình với.

Ối chà đây là con xích rồi, con nay cũng có người nói là nuôi biết nói , nhưng mình chưa thấy con nào nói bao giờ. Con này khoản 8 tuần tuổi chứ có đâu đến 8 tháng tuổi.................Giá cũng cao đấy (2,6tr).
---------------
con xích của bạn néu nó không ăn, bạn có thể làm những cách sau đây;
1- nếu trong diều của nó có thức ăn bạn phải bơm nước vào và xúc rửa cho ra hết. Rồi bạn cho nó uống thuốc tiêu và thuốc kích thích ăn uống vào nó sẽ ăn bình thường. Đây là hiện tượng ăn không tiêu
2- Trong diều trong có thức ăn gì hết thân nó gầy và nhẹ. Hiện tượng này có thể bị thương hàn. Bạn cần cho nó uống thuốc trị thương hàn và thuốc bổ vào thử xem sao.

Back