Cần giúp đỡ về cách dùng thuốc cho gà từ 1 ngày tuổi đến 1 tháng

• Thread starter Nông dân thái bình
  • Ngày gửi
Mong các cô bác anh chị em giúp đỡ cháu về lịch dùng thuốc úm cho gà khi mới nở với .vì gà con nhà cháu rạo này chết nhiều quá .mong moi người chia sẻ giúp xin cảm ơn a

Thực ra mình chưa từng nuôi 1 số giống gà khác ngoài giống gà địa phương mình nên chưa có nhiều kn đối với giống khác
Tuy nhiên mình sẽ chia sẻ cách úm mình đang sử dụng :
1. Gà con rất nhạy cảm với gió lùa và nhiệt lạnh , do đó bạn cần úm gà sao cho nhiệt độ ấm áp , tránh dc gió lùa ( phải ấm nhưng thông thoáng ) , khuyến cáo nên xài bóng hồng ngoại (~90k/bóng TQ)
2. gà con rất dễ bị bệnh đường ruột nên 1-3 ngày tuổi cho nó ở trên sàn lưới có lót giấy báo , sau 3 ngày mình lấy giấy báo ra để gà con ỉa rớt xuống dưới . Đặc biệt chú ý vấn đề vệ sinh ăn uống của gà
3. Mình tiến hành lịch vacxin cho gà
Đó là mình úm đối với giống gà chạ của địa phương mình đấy !
Bạn nên nói rõ gà bạn nuôi là gà gì thì ae sẽ nói cụ thể cách úm cũng như thuốc sẽ chính xác hơn !

Úm ở 35 độ, gluco k c để tăng đề kháng chống viêm rốn. Bcomplex trợ sức cho gà và dùng chất kháng khuẩn đường ruột e.coli kết hợp salmonela tên thuốc tylosin với t.e coli.
Cho ăn đêm nhưng giới hạn ăn hết trong buổi. Thường thì nguồn nc úm lây khuẩn.
Tránh bệnh thì nên đun sôi và khử máng ăn uống. Úm trong lồng lưới tốt nhất. Từ úm đến 2 tháng cũng được.

Thực ra mình chưa từng nuôi 1 số giống gà khác ngoài giống gà địa phương mình nên chưa có nhiều kn đối với giống khác
Tuy nhiên mình sẽ chia sẻ cách úm mình đang sử dụng :
1. Gà con rất nhạy cảm với gió lùa và nhiệt lạnh , do đó bạn cần úm gà sao cho nhiệt độ ấm áp , tránh dc gió lùa ( phải ấm nhưng thông thoáng ) , khuyến cáo nên xài bóng hồng ngoại (~90k/bóng TQ)
2. gà con rất dễ bị bệnh đường ruột nên 1-3 ngày tuổi cho nó ở trên sàn lưới có lót giấy báo , sau 3 ngày mình lấy giấy báo ra để gà con ỉa rớt xuống dưới . Đặc biệt chú ý vấn đề vệ sinh ăn uống của gà
3. Mình tiến hành lịch vacxin cho gà
Đó là mình úm đối với giống gà chạ của địa phương mình đấy !
Bạn nên nói rõ gà bạn nuôi là gà gì thì ae sẽ nói cụ thể cách úm cũng như thuốc sẽ chính xác hơn !
Cảm ơn bạn .giong mình cũng là giống địa phương như bạn thôi .mình ấp bán mà.cái mình cân là dùng thuốc gí dùng ntn và bao nhiêu ngày .có phải đổi thuốc ko

Cảm ơn bạn .giong mình cũng là giống địa phương như bạn thôi .mình ấp bán mà.cái mình cân là dùng thuốc gí dùng ntn và bao nhiêu ngày .có phải đổi thuốc ko
Lúc úm mình chẳng dùng thuốc gì cả , mình chỉ chú ý nguồn nhiệt và khâu vệ sinh ăn uống thôi ! Như vậy gà vừa khỏe mạnh lạ k tốn thêm tiền kháng sinh => lời nhiều hơn !!! keke , Tuy nhiên nếu gà tóp nào cũng bị cùng 1 hiện tượng thì bạn xem lại gà bố mẹ bị bệnh rồi đó và nó di truyền , như vậy buộc phải dùng thuốc

Như thế nào tùy khâu vệ sinh của bạn. Gà quê mình thả rong nó bé tẹo mà khạc khạc suốt ngày. Xem phân dính trắng nhớt là đi ỉa rồi. K mua thuốc là đi dần dần đó.

Tùy thuộc vào giống gà nữa mà , có giống sức đề kháng mạnh , có giống sức yếu , mà mỗi giống mỗi bệnh ...... nên ngta sẽ " tùy cơ ứng biến "

Back