Cần giúp đỡ về nuôi răn ri voi!

• Thread starter tms3984
  • Ngày gửi
ACE cho em hỏi về việc nuôi rắn ri voi đã có ai thất bai chưa ? Nguyên nhân thất bại ?
Rắn ri voi đẻ dưới nước hay tren cạn ? Đẻ trứng hay đẻ con ? Cách làm tổ đẻ như thế nào ?
Mong được sự giúp đõ của ACE !!! Chân thành cảm ơn!

Có ACE nào bán rắn giông ở Kiên Giang hoặc các tỉnh lân cận cho em xin địa chỉ và số điện thoại!!!:2cat:Thanks!!

tỷ lệ thất bại là 90% đó bạn, mình cũng đã từng nuôi và từng thất bại. Nhưng bây giờ mình nuôi rắn ri voi ổn định rồi (mặc dù số lượng k nhiều).
Nguyên nhân thất bại theo thực tế của mình là do nguồn nước, mình mua con rắn nuôi của trại có uy tính nhưng về khu của mình thì nguồn nước khác nên rắn bị sốc với môi trường nên rắn chết rất nhiều.
Nguyên nhân nữa là do mình quá hấp tấp khi quyết định đầu tư vật nuôi mới, con giống của mình mua là sống trong môi trường bán hoang dã (có cây cỏ rậm rạp, có bờ cỏ um tùm để rắn nghỉ ngơi) khi mình mang về ao của mình mới đào, chưa xử lý phèn và các chất kim loại nặng ( vùng mình ở là đất nhiễm phèn nặng) nên rắn chết rất nhiều.
Số rắn còn lại sau khi thích nghi với môi trường mới thì sống tốt và rất khỏe, tháng 8 vừa rồi mới sinh sản lứa đầu tiên, con non phát triển rất tốt, k bị hao hụt nữa.
Một số kinh nghiệm mà mình đã trãi qua mong được chia sẻ với bạn. Nếu bạn khắc phục tối đa những nguyên nhân thất bại nêu trên thì bạn sẽ k tránh được những rủi ro đáng tiếc (tốt nhất bạn nên mua giống gần khu vực mà bạn định nuôi, và đương nhiên phải có hao hụt và khó khăn bước đầu, quan trọng là bạn phải kiên nhẫn đừng sớm nản chí nhé).
Chúc bạn thành công!

Cảm ơn câu trả lời và hướng dẫn của bạn nguoinhaque rất nhiều!
Mình sẽ cố gắng khắc phục những vấn đề trên.
Hy vọng ACE khác giúp đỡ cho người mới như mình. Mong được nhiều ý kiến thảo luận của ACE.

Mùa này muố n mua rắ n ri voi giốn g thì chỉ còn loại 5-7 con/1kg thoi bạn ah. Ban o Kien Giang thi co the lien he voi chu 5 Minh (Soc Trang) hoac anh 3 Khoi (Vinh Long)ơôơở Kiơ

ACE cho em hỏi về việc nuôi rắn ri voi đã có ai thất bai chưa ? Nguyên nhân thất bại ?
Rắn ri voi đẻ dưới nước hay tren cạn ? Đẻ trứng hay đẻ con ? Cách làm tổ đẻ như thế nào ?
Mong được sự giúp đõ của ACE !!! Chân thành cảm ơn!

Có ACE nào bán rắn giông ở Kiên Giang hoặc các tỉnh lân cận cho em xin địa chỉ và số điện thoại!!!:2cat:Thanks!!
Mình ở An minh nè bạn.
Năm ngoái mình tìm hiểu trên mạng sau đó lên Sài gòn mua 10kg rắn giống do về chết sạch ,sau tìm hiểu kĩ mới
biết có một số địa chỉ quảng cáo bán giống uy tín nhưng do mình lạ lên mua không có thời gian và kinh nghiệm
lựa nên bị họ giao toàn rắn thịt đa số bị đẹn đem về không bao lâu sẽ chết hết. Còn chổ anh 5 Minh mình chưa
có dịp ghé ,theo tìm hiểu mình thấy chổ anh Xuân Vũ ở Long an cũng uy tín đó bạn.
Riêng tại xã Đông hòa An minh có nhà chú 4 Hòa cán bộ về hưu có trại rắn và bán rắn con do năm ngoái khi mình
biết được địa chỉ tìm tới thì hết mùa đẻ nên không mua được. Lúc này nếu bạn muốn mua thì qua đó có thể mua được.
Riêng phần mình sau khi thất bại mới về tham khảo mấy người mua rắn rừng về nuôi kiểng thấy được nên đã đặt mua được
3 con rắn chửa trong rừng đem ra nuôi 9 tháng nay đã có 1 con đẻ .

Chào anh hocnuoiran, Cảm ơn thông tin của anh! Hiện tại chổ anh còn nuôi rắn không? Có thể cho em tham quan + học hỏi chứ? Em ở Thứ 7 trương THPT Đông Thái gần chổ anh nè.
Định nuội RRV mà con gặp nhiều trục trặc quá. Nhất là về kỉ thuật.
Nếu được cho em cái địa chỉ hoăc SĐT nha!!!

Chào anh hocnuoiran, Cảm ơn thông tin của anh! Hiện tại chổ anh còn nuôi rắn không? Có thể cho em tham quan + học hỏi chứ? Em ở Thứ 7 trương THPT Đông Thái gần chổ anh nè.
Định nuội RRV mà con gặp nhiều trục trặc quá. Nhất là về kỉ thuật.
Nếu được cho em cái địa chỉ hoăc SĐT nha!!!
Vậy là bạn ở thứ 7 xáng còn mình ở Kim qui Vân khánh , để mình chỉ bạn qua cầu treo thứ 8 chạy theo đường nhựa vào khoảng 2km về hướng Xẻo bần
có cây cầu xi măng nhỏ qua rạch chạy theo đường bê tông khoảng 1,5 km hỏi nhà chú 4 Hòa nuôi RRV người ta chỉ cho. http://khoahoc.kiengiang.gov.vn/index2.jsp?menuId=407&articleId=7190

Cho mình hỏi la tháng này mình bắt đầu thả rắn đực vào chung với rắn cái được chưa? Rắn đực mình khoảng 200gr. Rán cai khoảng 700gr. Néu được thì minh thả chung cặp đực cái trong bao nhiêu ngày là đủ. Một thùng 90l mình thả một đực va hai cái thì có ảnh hưởng gì không?

Chào bạn nguyentrachuy. Theo mình biết thì rắn nuôi hơn 1,5 năm mới bắt đầu sinh sản và con rắn cũng trên 1kg. Rắn của bạn như vậy là còn nhỏ chưa sinh sản đâu.
Biết gì nói nấy. Mấy anh mâ chú có kinh nghiệm chỉ giáo thêm:lol:

Cám ơn bạn đã trả lời.

Tại mình cũng đọc lòng vòng trên mạng là rắn trên 600gr là có thể để được rồi. CÒn rắn đực thì khỏang 200gr trở lên thì cũng tham gia vào chu kỳ sinh sản được.

Chư a duoc dau ban nguyentrachuy ah, ran ri voi muon sinh san duoc thi con duc phai 500g tro len, con ran cai phai 1kg. ban nen nuoi chung ran duc va ran cai de chung giao phoi tu do, dung nen tach rieng vi ran nuoi co thoi gian giao phoi k giong voi ran ngoai tu nhien. Voi thung 90l thi ban co the nuoi 1 con duc va 2 con cai.
ư
ưđơư 

Chà căng quá. Vì mình thấy bây giờ mấy con đực lẫn cái của mình đều bỏ ăn cả. Bỏ con đực vào thì thấy nó quấn với con cái. Chứ chưa thấy làm gì. Mà đọc thì thấy nói là mùa này đực và cái thường bỏ ăn là do động dục. Mình mới nuoi lần đầu nên cũng ko biết.

Cho mình hỏi la tháng này mình bắt đầu thả rắn đực vào chung với rắn cái được chưa? Rắn đực mình khoảng 200gr. Rán cai khoảng 700gr. Néu được thì minh thả chung cặp đực cái trong bao nhiêu ngày là đủ. Một thùng 90l mình thả một đực va hai cái thì có ảnh hưởng gì không?
Điều quan trọng là thời gian bạn nuôi rắn đã đủ tuổi phát dục chưa ( thường 15 tháng ) còn trọng lượng rắn đục thì ảnh
hưởng tới chất lượng tinh trùng tỉ lệ thụ tinh cho rắn cái , còn nếu rắn cái 500g mà đủ tuổi vẫn đẻ nhưng số con ít (
khoảng 7-8 con) và con nhỏ.Bạn cứ thả chung đực cái khi tới con nước rắn cái rượng nó sẽ tự giao phối nhau .

Cám ơn các a chị đã trả lời.

Hiện tai mình có một vấn đề là: hiện tượng nổ mắt ở rắn ri voi. Theo m2inh tham khảo ý kiến của a Xuân Vũ thì là do nước và bệnh này ko lây. Vậy ko biết là bệnh này có cách phòng trị ko. Vì hiện tại mắt rắn m2inh chửa nổ. Nhưng màu trắng mắt ngày càng rộng ra. Lúc ầu chỉ có một đốm trắng ngay giữa mắt. Hiện tại mình đang lo sợ mắt rắn sẽ bị nổ.

Mong các a chị cho ý kiến.

Mình mới vào diễn đàn. nguyên nhân thất bại khi nuôi rắn cũng có thể là hồ xi măng mới xây chưa xử lý kỹ, làm rắn có thể chết toàn đàn.
Mootj nguyên nhân nữa là cho ăn ếch công nghiệp rắn mau lớn nhưng gây ngộ độc gan mà chết, nhưng cho ăn khoảng 6 tháng mới bắt đầu chết. mổ ra thì gan bị hư hại nặng
Một vài kinh nghiệm nhỏ chia sẻ cùng các bác!
:2cat::2cat::2cat::2cat::2cat::2cat:

Bài viết có nội dung tương tự
  • Thời gian mang bầu của rắn ri voi
    • Thread starter Vuong -Vl
    • Ngày gửi
  • Xin ý kiến về rắn ri voi
    • Thread starter caothean
    • Ngày gửi
  • Rắn ri voi thay da?
    • Thread starter NhatTraVinh1993
    • Ngày gửi
  • Tâm Tình Rắn Ri Voi