cần giúp gà 2 tháng tuổi bị chướng diều

• Thread starter gatapgay
  • Ngày gửi
tình hình là trời chuyển mùa mưa nên có vài con gà có hiện tưỡng ủ rủ đứng 1 chổ , có hiện tượng ăn không tiêu diều sình lớn ! xin mọi người cho ý kiến và cách trị bệnh
Thanks!

Para cho người uống, mua ở nhà thuốc tây, nếu bạn nuôi ít thì nên mua loại sủi như nguyenhunghtra đã chỉ đó.
HUh. Mua viên sủi 1 viên pha 1 lít nước . Theo y mình thì vậy. Kohler phải mình sài sang mà thuốc para của thú y đắng lắm tuy rẻ nhưng gà kohler chịu uống cung thua. Nếu một con gà 1 tháng tuổi kohler chết thì đủ tiền mua thuốc cho 100 con rồi.
Bên thuốc người có loại Paracetamol hộp 500 viên, loại 500mg giá có 70-80k bán ở nhà thuốc tây đó bạn, mình không có thử là đắng không, nhưng pha cho gà nó vẫn uống, bởi trước khi cho gà uống thuốc thường cắt nước, và gà lúc sốt nó uống nhiều lắm.
Còn loại đó đăng hay không mình cũng chưa biết nữa, có 2 loại, 1 loại là viên nén, và 1 loại là viên nan (viên con nhộng).
======================================================
Mih thì hay nếm thử thuốc hoài. Para thì đắng ampi cũng vậy amoxicol thì ít. Nhất là thằng ESB3 loại này gà sợ luôn nhưng hiệu quả điều trị cao mình đau đầu với nó khi cho uống nó ko uống nên trộn cho ăn. Ai có cách gì sử dụng hiệu quả loại này ko chia sẻ mih vs
======
Cám ơn các anh nhiều, tiền thuốc thì không quan trọng vì gà e nuôi là gà đông tảo trên 1 tháng giá > 300k chết một con thì .... bây giờ chỉ mong nó hết bệnh thôi . chỉ cho e cách dùng thuốc hiệu quả nhất.

gà bạn rất có thể bị gumboro
==================
e xem chiệu chứng không giống gumboro .

======================================================

======
Cám ơn các anh nhiều, tiền thuốc thì không quan trọng vì gà e nuôi là gà đông tảo trên 1 tháng giá > 300k chết một con thì .... bây giờ chỉ mong nó hết bệnh thôi . chỉ cho e cách dùng thuốc hiệu quả nhất.
==================
e xem chiệu chứng không giống gumboro .
Bạn ko úp ảnh lên hay nói rõ thêm về triệu chứng gà bệnh như phân gà. Bị bao lâu. Gà ốm sút cân nhiều ko... Thì bó tay

Triệu chứng: Ăn không tiêu, diều chướng hơi. có thể bị New, nhưng New tiêu chảy phân trắng xanh, hoặc phân xanh, kèm theo sẽ có 1 vài con có triệu chứng hô hấp hay thần kinh, đôi khi không thể hiện cùng lúc thần kinh, tieu hóa, hô hấp
Triệu chứng: Uống nhiều nước, phân loãng trong, ũ rũ có thể bị Gum, nhưng Gum khi chết gà khô, xuất huyết trên da.
Triêu chứng: cầu trùng thì phân sáp
Triệu chứng: Thương hàn thì phân loãng, có bọ khí trên bãi phân gà ủ rũ, đứng tum lại

Thật khó dể chuẩn đoán là bệnh gì, giờ chỉ có cách là thử, nếu đưa kháng sinh(dạng chích) vào chết thì chuyển qua kháng thể.

Gà 2 tháng tuổi chắc chắn sẽ không bị cầu trùng hay Gumboro được. Biểu hiện sốt cao, uống nhiều nước, chết đột ngột lúc trời chuyển mưa như vậy nhiều khả năng bị tụ huyết trùng. Bạn mua Oxomid 20 của Virbac cho uống liều 1g/13.5kg thể trọng cộng hạ sốt liên tục bằng Paracetamol và uống Carniforcyl giải độc gan thận là ổn.

Back