cần giúp mình bệnh cây xanh với!!!

• Thread starter duykhanhxd
  • Ngày gửi
cây xanh nhà mình lá tự nhiên đang màu xanh lại bị chuyển màu sang màu vàng nhạt, lá bị bắt đầu từ cuống lá chạy dọc theo xương lá rồi lan sang 2 bên thân lá. mình ko có bón phân hay tưới thuốc gì. mình đã ngắt bỏ lá 1 lần nhưng chỉ ra lại lá dc 1 vài tuần là lại bị lại mong các bác chỉ giá giùm! thanks các bác

mình up vài tấm hình lá bị bệnh lên các bạn coi giùm mình với nhé!!! thanks:6^:

Có nhiều nguyên nhân gây ra triệu chứng trên :
Ngẹt rễ...ngập úng..đất kiệt vi khoáng..sương giá....ngộ độc thuốc diệt cỏ...v...v
Túm lại rễ hư vì đất đã hóa độc hoàn toàn..( đất bị acid hóa) nguyên nhân này là nhiều nhất

Bạn nên làm như sau: cắt bỏ toàn bộ lá cũ, sau đó nhổ cây lên. Rửa thật sạch rễ..không để lại chút đất cũ nào,
Cắt bỏ ½ độ dài của từng cái rễ...
Sau đó trồng lại trên đất mới..

Đọc thêm 1 kinh ngiệm ở diễn đàn khác

Đậu Phụ đã viết:
ko biết bệnh gì nhưng em đã bị một lần phun các loại ko khỏi :(( . cứ tuốt rồi phun , phun rồi tuốt rồi thì các loại thuốc nấm niếc nhưng bệnh ko thuyên giảm cứ lá non ra dc một thời gian là lại bệnh cũ tái phát . điên lên em nhổ nó lên cắt hết rễ đen, lá tuốt sạch , bôi thuốc liền sẹo ở các đầu rễ to bằng ngón tay cái . để ở trong bóng mát phun sương 3 ngày em đem trồng lại hoàn toàn bằng đất mới . ko phân phiếc gì nha anh . thế là bệnh đã khỏi :D

Last edited by a moderator:
Có nhiều nguyên nhân gây ra triệu chứng trên :
Ngẹt rễ...ngập úng..đất kiệt vi khoáng..sương giá....ngộ độc thuốc diệt cỏ...v...v
Túm lại rễ hư vì đất đã hóa độc hoàn toàn..( đất bị acid hóa) nguyên nhân này là nhiều nhất

Bạn nên làm như sau: cắt bỏ toàn bộ lá cũ, sau đó nhổ cây lên. Rửa thật sạch rễ..không để lại chút đất cũ nào,
Cắt bỏ ½ độ dài của từng cái rễ...
Sau đó trồng lại trên đất mới..

Đọc thêm 1 kinh ngiệm ở diễn đàn khác

cảm ơn bác nhé!!! mình đã tuốt lá đưa cây thay đất mới cắt bỏ 1 phần rễ rồi, mình cũng nghĩ cây bị úng nên đã ghép đá cho cây nhưng vẫn ko dc, bác nào có cách nào nữa chỉ giùm mình vs.
p/s: mà nếu như mình muốn bón phân thì mình nên bón ntn nhỷ các bác?

cảm ơn bác nhé!!! mình đã tuốt lá đưa cây thay đất mới cắt bỏ 1 phần rễ rồi, mình cũng nghĩ cây bị úng nên đã ghép đá cho cây nhưng vẫn ko dc, bác nào có cách nào nữa chỉ giùm mình vs.
p/s: mà nếu như mình muốn bón phân thì mình nên bón ntn nhỷ các bác?

Đất để thay là đất hoàn toàn không có phân và sau khi thay đất... bất cứ cây gì cũng không được bón phân...vì rễ chưa mọc..phân vào nằm tại chỗ thành độc...rễ mới mọc ra...gặp phân rễ sẽ chột luôn và cây tiếp tục vàng lá...vì không thể mọc được rễ mới

Phải sau tối thiểu 3 tháng mới được thêm phân bón với liều rất loãng...
Bác nên biết rằng đất mới đã là 1 loại phân tốt rồi...phải sau khoảng 6 tháng...đất mới bạc màu
Do đó thêm phân là ...thừa...mà thừa thì có hại...thậm chí có thể chết cây
Nếu bác cảm thấy cần thêm phân thì chỉ nên..dùng phân bón lá....phun vào lá..để lá thêm xanh..

Đậu Phụ : điên lên em nhổ nó lên cắt hết rễ đen, lá tuốt sạch , bôi thuốc liền sẹo ở các đầu rễ to bằng ngón tay cái . để ở trong bóng mát phun sương 3 ngày em đem trồng lại hoàn toàn bằng đất mới . ko phân phiếc gì nha anh . thế là bệnh đã khỏi :D

Link : http://agriviet.com/home/threads/118654-can-giup-minh-benh-cay-xanh-voi-#ixzz2CfbEYIqK

--------

........... mình cũng nghĩ cây bị úng nên đã ghép đá cho cây nhưng vẫn ko dc, bác nào có cách nào nữa chỉ giùm mình vs......

Để ghép đá cho cây...dễ nhất là bác trồng 1 cây sanh nhỏ...trên đá thấm nước...và tốt nhất là trồng nó trên hòn non bộ...
Rễ mọc ra luồn lách bám đá rất tự nhiên và đẹp...sau vài năm là có thành phẩm : 1 cây sanh lớn mọc trên tảng đá

Last edited by a moderator:
Đất để thay là đất hoàn toàn không có phân và sau khi thay đất... bất cứ cây gì cũng không được bón phân...vì rễ chưa mọc..phân vào nằm tại chỗ thành độc...rễ mới mọc ra...gặp phân rễ sẽ chột luôn và cây tiếp tục vàng lá...vì không thể mọc được rễ mới

Phải sau tối thiểu 3 tháng mới được thêm phân bón với liều rất loãng...
Bác nên biết rằng đất mới đã là 1 loại phân tốt rồi...phải sau khoảng 6 tháng...đất mới bạc màu
Do đó thêm phân là ...thừa...mà thừa thì có hại...thậm chí có thể chết cây
Nếu bác cảm thấy cần thêm phân thì chỉ nên..dùng phân bón lá....phun vào lá..để lá thêm xanh..

--------

Để ghép đá cho cây...dễ nhất là bác trồng 1 cây sanh nhỏ...trên đá thấm nước...và tốt nhất là trồng nó trên hòn non bộ...
Rễ mọc ra luồn lách bám đá rất tự nhiên và đẹp...sau vài năm là có thành phẩm : 1 cây sanh lớn mọc trên tảng đá
cảm ơn bạn nhé!!! cây nhà mình là trc mình trồng dưới đất nhưng khi cây bị vàng lá mình đã ghép cây lên bệ đá bọt, rễ đã ra nhưng sao lá vẫn bị lại.mình chỉ trộn phân mùn và xỉ than vào để trồng chứ ko có bỏ phân hữu cơ hay hóa học gì. bây giờ mà mình dùng đạm lá thì nên dùng loại nào hả bác?

Không được ...trực quan ( trực tiếp quan sát ), nên không thể hiểu được tại sao ra như vậy !
Nhưng có cái rất khác lạ là...: bác kí đá 1 cây đang bịnh!!

Kí đá là để làm đẹp...kí đá không phải là cách chữa bịnh thừa nước...
Khi kí đá 1 cây khỏe mạnh phải èo uột 1 thời gian rất lâu mới thích ứng nổi

Back