Cần giúp mô hình Trang trại với 3ha và 1.5 tỷ tiền vốn

Hiện tại e đang có một khu đất tại Hà Nội rộng 3ha. Đất đồng bằng sông Hồng, cách sông 1km. Địa hình đất bằng phẳng, e dự tính mở 1 Trang trại chăn nuôi kết hợp trồng trọt để kiếm sống qua ngày. Với số vốn 1.5 tỷ, ko biết hiện giờ e phải làm mô hình nào cho hiệu quả kte cao nhất. E đã nghiên cứu vài mô hình và đang cũng ưng vài mô hình. Đại loại là trồng gừng xen đu đủ nuôi thỏ kết hợp gà thả vườn, đến vụ lúa sẽ trồng nấm rơm số lượng lớn kết hợp trồng nuôi giun quế và mở thêm Trang trại trồng Hoa ở Hà Nội. Rất mong Anh chị em tư vấn giùm, mô hình nào hiệu quả nhất và loại cây trồng, giống vật nuôi nào cho hiệu quả cao nhất? Em xin cảm ơn...!!!

Xin lỗi vì sự nhầm Lẫn vừa rồi. Đúng là e chưa có thời gian đi, những sẽ có những buổi đi thực tế. Ở quê e cũng có vài mô hình trồng Hoa Lan, nhưng họ trồng phong lan. E tính trồng Lan cắt cành có lẽ hiệu quả hơn. Đó chỉ là kế hoạch thôi a ạ, Chứ chưa triển khai. Với lại e muốn khai thác hết tiềm năng của đất và kết hợp hài Hòa giữa cây trồng và vật nuôi để tạo ra mô hình gần khép kín. Nhằm giảm chi phí sản xuất và giảm tối đa sự phụ thuộc vào giá cả thị trường
Vd: e gom rơm của các hộ vứt đi để trồng nấm-->lấy bã thải của nấm và phân thỏ nuôi giun-->lấy phân giun trồng Hoa, gừng, đu đủ, cỏ, lấy giun nuôi gà
Đúng rồi.bạn có rất nhiều điều kiện để làm được như ý muốn.3 hecta đất thì trồng mì hoặc trồng cỏ nuôi bò thì cũng thu nhập khá rồi chứ chưa nói đến trồng nấm và nuôi gà.còn về nhà kính và trồng hoa thì ở quê bạn đã có người làm,nhưng bạn đã làm thì phải có năng suất hơn họ.vấn đề này yêu cầu về đầu tư và khoa học kỷ thuật khá cao,nếu bạn chưa có kinh nghiệm thực tiễn và chưa tự tin lắm thì mình nghĩ bạn chưa nên áp dụng ngay vào lúc bắt đầu khởi nghiệp.vài lời góp ý cùng bạn.

Với số tiền 1.5 tỉ , nên làm nông nghiệp công nghệ cao đi , trồng hoa cây cảnh cho nó tao nhã , chăn nuôi gà vịt ngan ngỗng giun dế làm gì cho phí đời trai

Bác nên trồng củ ngưu bàng , tại vì loại cây này hà nội trồng cho chất lượng hàng đầu bác ạ , đầu ra thì khỏi lo

nên làm việc có ích cho mình và có ích cho mọi người , với điều kiện của bạn nên làm đầu mối thu mua sản phẩm của bà con nông dân , ai ai cũng tham gia sản xuất thì bán cho ai , có thể bạn có đầu ra , nhưng biết bao nhiêu người dân sản xuất ra không bán được , nông dân ít người có điều kiện làm thương lái được , những người có điều kiện như bạn nên làm những việc giúp mình giúp người , làm việc theo sở thích quá sa sĩ , mình muốn làm giám đốc kia nhưng không đủ tiền , không đủ tài , không đủ sự kiên nhẫn đành làm anh nông dân ,

bạn làm cao su giỏi quá !
người giỏi nhất tôi biết thì lãi 20 triệu/năm/hecta cao su.
còn bạn là 50 triệu/tháng/hecta ?

hahaha..sao bạn không để dành đám caosu nhà bạn thên 4 năm nữa để được 6 tỷ ?
hahaha..
đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Kẻo ngộ độc đấy.
baI mà làm cao su lãi 20tr/ ha / năm vậy ? Trồng trên đất hay trên nước hay đá vậy ?

Tôi ko tranh cãi với thánh njư bác . Sợ bị lây

Last edited by a moderator:
e là bạn còn thiếu kinh nghiệm nên đặt những con tính thuần túy trên giấy thôi.
bạn nên biết gà bị dịch thì mất hàng trăm con là thường, và sau đó tẩy trùng sát khuẩn chuồng trại vô cùng mệt mỏi, khó khăn. nuôi gà cần nhiều kinh nghiệm và kiến thức sâu, chứ không phải ai muốn nuôi là được, trừ phi nuôi chục con để ăn không kể. nuôi thỏ cũng gặp nhiều v//đ, nhất là thỏ con, nếu không nhiều kiến thức và kinh nghiệm thì cũng dễ mất cả đàn.
trồng lan thì lại càng là v//đ, đòi hỏi kiến thức và kinh nghiệm mọi bề, chăm sóc, nhân giống, ra hoa ... nếu không thì nó sẽ tàn lụi, hay có là mà ít hay không hoa.
nói vậy để bạn hiểu làm trại không đơn thuần, phải đổ rất nhiều mồ hôi, nước mắt và có thể thiệt hại hàng trăm triệu trước khi thành công 1 việc.
tôi có mấy anh bạn kể chuyện này. nhà anh ấy nuôi chó cao cấp lâu rồi, những con chó có giá hàng chục triệu, vậy mà có vài lần sơ xuất để chúng cắn nhau đến chết chỉ vì tranh chó cái, tuy những con chó này hàng ngày nhốt chung và sống yên ổn với nhau.
đó là vì trong nghề nông có những con tính chỉ có trời biết thôi. bạn nên biết đầu tư nhà kính chi phí chắc không nhỏ.
mở ra cả loạt việc mà chưa đủ kinh nghiệm cùng kiến thức, thì vốn hơn 1 tỉ chắc cũng không tồn tại được lâu đâu. bởi vậy tôi mới chia sẻ với bạn bài : làm chắc ăn chắc.

Bạn có sự nhầm lẫn rồi.tôi là nam chứ không phải nữ.theo cách tính của bạn cũng chưa thực sự phù hợp lắm.không biết bạn đã được đi tham quan những mô hình trồng hoa trong nhà kính chưa?nếu có điều kiện bạn nên vào đà lạt một chuyến.ở đó người ta làm rất khoa học.và đầu tư cũng rất nhiều.với số vốn 1,5 tỷ của bạn tôi nghĩ diện tích nhà kính nên thu hẹp lại.ngược lại mua thêm máy điều hòa để ổn định nhiệt độ trong nhà kính.trồng hoa thì nhiệt độ vốn là sự ảnh hưởng lớn nhất.
bạn là một thiên tài ... xin chúc mừng

- 1 ha bác trồng bưởi da xanh đi, khoảng cách 5m x 5m được 400 cây => chăm sóc tốt vào năm thứ 5 mỗi cây thu 50 trái (100 kg) => được 40 tấn/ha. Giá thì bạn tự tính.
- 1 ha bác trồng cỏ nuôi bò (nuôi bò sinh sản thì tầm 30 đến 35 con) mỗi năm đẻ 20 con bò (bò con 15 đến 20 triệu 1 con) => có được 300 đến 400 triệu 1 năm. Tuy nhiên giá bò giờ hơi cao (40 trieu/con), nên bác mua 10 con rồi nhân đàn từ từ.
- 1 ha cò lại, theo thị trường Hà Nội hiện giờ rất chuộng các loại rau hoang dại, bạn tìm xem loại nào phù hợp với thổ nhưỡng, khí hậu Hà Nội thì trồng (nếu ở trong Nam or Tây Nguyên thì mình trồng tiêu) tất nhiên là trồng theo kiểu hoang dại rồi

- 1 ha bác trồng bưởi da xanh đi, khoảng cách 5m x 5m được 400 cây => chăm sóc tốt vào năm thứ 5 mỗi cây thu 50 trái (100 kg) => được 40 tấn/ha. Giá thì bạn tự tính.
- 1 ha bác trồng cỏ nuôi bò (nuôi bò sinh sản thì tầm 30 đến 35 con) mỗi năm đẻ 20 con bò (bò con 15 đến 20 triệu 1 con) => có được 300 đến 400 triệu 1 năm. Tuy nhiên giá bò giờ hơi cao (40 trieu/con), nên bác mua 10 con rồi nhân đàn từ từ.
- 1 ha cò lại, theo thị trường Hà Nội hiện giờ rất chuộng các loại rau hoang dại, bạn tìm xem loại nào phù hợp với thổ nhưỡng, khí hậu Hà Nội thì trồng (nếu ở trong Nam or Tây Nguyên thì mình trồng tiêu) tất nhiên là trồng theo kiểu hoang dại rồi
Bưởi có vẻ lâu quá. Bò là vật nuôi lớn chỉ phù hợp với đồng cỏ lớn, nếu trích phần đất ra để trồng cỏ. Mình nghĩ cũng ko ngon lắm đâu. Giờ mà đầu tư vào bò thì mình nghĩ chỉ bở mấy ông bán giống thôi. Phương án bò và trồng cây lâu năm mình loại ngay từ đầu. Cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến

Nuôi gà đẻ trứng phòng lạnh kín - an toàn và thu nhập cũng rất cao nếu có đam mê .

Bưởi có vẻ lâu quá. Bò là vật nuôi lớn chỉ phù hợp với đồng cỏ lớn, nếu trích phần đất ra để trồng cỏ. Mình nghĩ cũng ko ngon lắm đâu. Giờ mà đầu tư vào bò thì mình nghĩ chỉ bở mấy ông bán giống thôi. Phương án bò và trồng cây lâu năm mình loại ngay từ đầu. Cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến
Kết cái ông này vì có chút gì đó cùng chí hướng, cùng đam mê, thích lao động và muốn tạo ra đồng tiền, không bằng lòng những gì mình có ...Vì vậy mình phải đăng ký thành viên để cùng tranh luận : Tôi có 1 chút gì đó nhìn nhận từ khách quan : bạn đã lên đây cố gắng khách quan xem xét lại những gì mọi người góp ý và cân nhắc cho kỹ, mọi việc nhiều khi không đơn giản như mình nghĩ ...Với số tiền mình có thì nên cố giữ phải chắc thắng thì hãy nên đánh ... Nhiều khi mạo hiểm là tan mộng đó bạn ơi, làm 1 phát ăn ngay có khi thành công thì vô cùng sướng.... hãnh diện, tạo niềm tin ở mọi người .... Nhưng thất bại thì sợ nhất là thua chính mình. Khi bạn thất bại, chán nản rồi thì ko những vợ con, gia đình người thân đã ko tin tưởng ủng hộ ...mà sợ nhất là tâm lý bạn sẽ khủng khoảng chán nản , và mất tự tin ...
Tôi có hoàn cảnh khá giống bạn : có số vốn bằng bạn, nhưng thua bạn về diện tích đất bạn có ( chỉ có 1ha đất trong đó có 1/3 đã là ao) . Bạn hơn tôi về diện tích về địa thế ( bạn ở HN tôi ở vùng quê, bạn không có bão mà chính xác là rất ít ảnh hưởng của bão..., lũ, còn tôi thì không thể làm liều với cái ao vì thỉnh thoảng có lũ , bão do nhà sát bờ sông đáy ) ... Mặc dù không dành thời gian nhiều để tìm hiểu được nhưng tôi cũng đã từng có ý nghĩ chăn nuôi, cũng có hướng nuôi thỏ, bồ câu , gà ...Tôi kể ra ở đây để khẳng định rằng tôi cũng đã suy nghĩ để tìm hướng vươn lên, tìm hướng làm ăn mới cho mình . Tôi kể ra ở đây để khẳng định rằng tôi cũng đã suy nghĩ để tìm hướng vươn lên, tìm hướng làm ăn mới cho mình. Gà vịt thì ăn rất tốn hay dịch...tôi lại loại do biết gia đình tôi thường năm nào gần tết tức là đông về là gà vịt thường ra hàng loạt đi do dịch ... đầu năm vừa rồi tôi nuôi thử bồ câu ... tất nhiên là gần hết đông mới nuôi , và tôi nuôi dạng bầy đàn để chim khỏe hơn so với nuôi nhốt nhưng vẫn thấy nó dịch đi ỉa và ốm chết và ăn rất tốn. Đứng góc độ bên ngoài nhìn nhận " họ nuôi được - mình nuôi được" - " nếu lỗ họ đã không nuôi " - " phải thất bại mới thành công" có thể bạn cũng đã từng suy nghĩ giống tôi như vậy. Nhưng tóm lại tôi sẽ đúc kết lại với bạn rằng :
Cũng là làm nhưng cái gì chắc thắng thì làm. 1 lúc không thể làm 1 phát mà ăn liền được, Từ đầu tư hệ thống tưới tiêu gì đó mới mới cho đến mô hình chăn nuôi 3 tầng của bạn cũng thế, bạn thích làm thì phải từ từ dần dần. Nếu ko sẽ thất bại thảm hại. Tôi rất đồng tình với ý kiến và mô hình của bạn Trucnt2 . Bạn sợ phải đi mua bò giống nhưng sau 1-2 năm bạn cũng là người đi bán giống, bạn mua câu , gà không lẽ đó ko phải là giống ? Tôi thích nuôi bò vì bò không tốn thực phẩm cho ăn, không dịch bệnh , nuôi là chắc thắng, không như gà , lợn , thỏ... thu hoạch sau 1-2 năm. Tôi chưa làm nhưng tôi bày ra bức tranh thế này : Bạn mua 10 con bò : sau 3 năm bạn có 16 con , 4 năm bạn có khoảng 24 con , 5 năm bạn có khoảng 32 con. 6 Năm bạn sẽ có hơn 40 con. Con số này dù không chính xác nhưng tôi nghĩ là có thể. Cỏ thì tôi thấy có giống cỏ voi cây cao to, chịu khó tưới, bỏ phân , nó rất tốt, và HN có thể đi kiếm rất nhiều chỗ bãi hoang cỏ bao la luôn cắt về cho nó ăn . Bạn nghĩ sao nếu như bạn chăn nuôi phụ thêm : Đinh lăng, hoa hòe, đu đủ, gà vịt những thứ này chỉ để trang trải cuộc sống gđ bạn ? và tiền vốn nuôi bò để dành ....? Cuộc sống sẽ nhiều cực nhọc nhưng tôi nghĩ bạn cũng đã xác định được rồi... hihi 1 bức tranh hơi ảo tưởng nhưng tôi nghĩ nó có thể thành hiện thực vì nuôi bò khó mà mất đi đâu đồng nào ngoài trừ trượt giá nhưng mà chỉ là bỏ công ko phải bỏ của ==> vẫn là lãi

Last edited by a moderator:
Ban o ha noi ma co 3ha dat thi cho thue + gui ngan hang 1,5ty . Ngoi choi 1 thang cung co it nhat 12-15tr , lam gi cho met .
Nghe bác tư vấn mà em thấy...buồn quá! Bác nghĩ 12 -15 triệu/tháng liệu có đủ để để chi tiêu tằn tiệm cho gia đình hay chưa, chứ đừng nói đến việc "ngồi chơi xơi nước". Bởi vậy người ta mới nói là người giàu thì càng giàu thêm, còn người nghèo thì cứ nghèo mãi là thế. Đã làm nông nghiệp thì chắc chắn phải có sự yêu thích và đam mê, bác ấy có trong tay từng ấy đất và có 1,5 tỷ mà vẫn khát khao làm trang trại, tức làm giàu. Vậy chắc chắn bác ấy không thể bằng lòng ngồi chơi để hàng tháng bỏ vài ba chục triệu được đâu. Bởi vì, cái thứ nhất là bác ấy làm vì sự đam mê. Cái thứ nhì là bác ấy có khát vọng làm giàu từ nông nghiệp. Với diện tích đất như mơ của bác ấy, nếu tìm được mô hình phù hợp và đầu tư bài bản như dự định của bác ấy thì có thể thu hàng chục tỷ/ năm. Không chỉ làm giàu cho bản thân mà chắc chắn bác ấy sẽ tạo công ăn việc làm cho hàng chục lao động khác. Khi bác ấy có tiền nhiều hơn chắc bác ấy còn giúp đỡ được cho nhiều người khác nữa là điều chắc chắn. Nghe bác nói mỗi tháng ngồi chơi xơi nước để kiếm vài chục triệu mà em chán cho bản thân em. Em từng đi làm thuê với mức lường cả ngàn đô/tháng mà vẫn muốn về quê để khởi nghiệp làm trang trại đây, vậy chắc em chả ra gì phải không bác?
3ha = 8,3 mẫu x 4.500.000đ/năm = 37.500.000
1,5 tỉ x 10%/năm = 150.000.000
Tổng cộng 187.000.000/năm = 15.583.000/tháng
Nộp thuế thu nhập một ít, còn lại cũng đủ ăn :)
Bác chắc làm bên ngành tài chính- ngân hàng thì phải? Chứ một nhà nông thực thụ chả ai tính như bác đâu. LÀM GIẦU khác với làm để KIẾM SỐNG QUA NGÀY là vậy bác ạ. Đoàn Nguyên Đức có vài ngàn tỷ,hay Bill Gates có mấy trăm triệu ngàn tỷ, và còn nhiều tỷ phú khác nữa, nếu họ cũng chỉ tính chuyện gửi ngân hàng như bác thì ai sẽ là người đi vay vốn để kinh doanh đây? Ai sẽ sản xuất hàng hóa nông nghiệp có chất lượng cao để bán cho bác, để xuất khẩu ra nước ngoài để mang tiền về cho quê hương, cho đất nước đây? Ai cũng chê bai nông nghiệp Việt Nam kém phát triển, sản phẩm không tốt, không cạnh ranh được với người Thái, người tàu... nhưng nếu ai có tiền và yêu thích nông nghiệp mà cũng tính theo kiểu của bác thì cũng đáng buồn lắm bác ạ. Xin lỗi bác nếu em đã làm bác phiền, nhưng em là con nhà nông và yêu thích nông nghiệp. Em ước sao mình có lấy 1/3 số vốn như của bác ấy và vài ha để mà làm trang trại cũng khó. Bác ấy có đất và có tới cả tỷ bạc như vậy mà không làm thì thật uổng phí lắm bác ạ!

Tôi đùa một tí cho vui thôi, chắc bác ấy cũng hiểu mà.
Cả cái mặt cười ở cuối câu nữa :)

Nghe bác tư vấn mà em thấy...buồn quá! Bác nghĩ 12 -15 triệu/tháng liệu có đủ để để chi tiêu tằn tiệm cho gia đình hay chưa, chứ đừng nói đến việc "ngồi chơi xơi nước". Bởi vậy người ta mới nói là người giàu thì càng giàu thêm, còn người nghèo thì cứ nghèo mãi là thế. Đã làm nông nghiệp thì chắc chắn phải có sự yêu thích và đam mê, bác ấy có trong tay từng ấy đất và có 1,5 tỷ mà vẫn khát khao làm trang trại, tức làm giàu. Vậy chắc chắn bác ấy không thể bằng lòng ngồi chơi để hàng tháng bỏ vài ba chục triệu được đâu. Bởi vì, cái thứ nhất là bác ấy làm vì sự đam mê. Cái thứ nhì là bác ấy có khát vọng làm giàu từ nông nghiệp. Với diện tích đất như mơ của bác ấy, nếu tìm được mô hình phù hợp và đầu tư bài bản như dự định của bác ấy thì có thể thu hàng chục tỷ/ năm. Không chỉ làm giàu cho bản thân mà chắc chắn bác ấy sẽ tạo công ăn việc làm cho hàng chục lao động khác. Khi bác ấy có tiền nhiều hơn chắc bác ấy còn giúp đỡ được cho nhiều người khác nữa là điều chắc chắn. Nghe bác nói mỗi tháng ngồi chơi xơi nước để kiếm vài chục triệu mà em chán cho bản thân em. Em từng đi làm thuê với mức lường cả ngàn đô/tháng mà vẫn muốn về quê để khởi nghiệp làm trang trại đây, vậy chắc em chả ra gì phải không bác?
Bác chắc làm bên ngành tài chính- ngân hàng thì phải? Chứ một nhà nông thực thụ chả ai tính như bác đâu. LÀM GIẦU khác với làm để KIẾM SỐNG QUA NGÀY là vậy bác ạ. Đoàn Nguyên Đức có vài ngàn tỷ,hay Bill Gates có mấy trăm triệu ngàn tỷ, và còn nhiều tỷ phú khác nữa, nếu họ cũng chỉ tính chuyện gửi ngân hàng như bác thì ai sẽ là người đi vay vốn để kinh doanh đây? Ai sẽ sản xuất hàng hóa nông nghiệp có chất lượng cao để bán cho bác, để xuất khẩu ra nước ngoài để mang tiền về cho quê hương, cho đất nước đây? Ai cũng chê bai nông nghiệp Việt Nam kém phát triển, sản phẩm không tốt, không cạnh ranh được với người Thái, người tàu... nhưng nếu ai có tiền và yêu thích nông nghiệp mà cũng tính theo kiểu của bác thì cũng đáng buồn lắm bác ạ. Xin lỗi bác nếu em đã làm bác phiền, nhưng em là con nhà nông và yêu thích nông nghiệp. Em ước sao mình có lấy 1/3 số vốn như của bác ấy và vài ha để mà làm trang trại cũng khó. Bác ấy có đất và có tới cả tỷ bạc như vậy mà không làm thì thật uổng phí lắm bác ạ!

Vi bac day noi kiem song qua ngay nen em moi noi vay thoi , bac day noi kieu do e thay hoi soc , con nguoi thi tien bao nhieu cho du ha cac bac , minh noi bau duc giau , bau duc noi billgate giau , cuoi cung ai la nguoi giau , vay theo cac bac 15tr/th co song qua ngay dc ko . e noi vay thoi bac hieu dc thi hieu

Vi bac day noi kiem song qua ngay nen em moi noi vay thoi , bac day noi kieu do e thay hoi soc , con nguoi thi tien bao nhieu cho du ha cac bac , minh noi bau duc giau , bau duc noi billgate giau , cuoi cung ai la nguoi giau , vay theo cac bac 15tr/th co song qua ngay dc ko . e noi vay thoi bac hieu dc thi hieu
Nói chung thì chả biết bao nhiêu cho vừa bác ạ, nhưng anh em mình làm nghề nông thì chắc không dám mơ tỷ này tỷ kia đâu nhưng mà cũng phải ước mơ chứ. Cố gắng học hỏi và làm nhiều rồi cũng đỡ khổ cái thân con cái mình là tốt rồi. Ngày bữa cơm bữa cháo cũng gọi là đủ, nhưng cũng có khi có nhiều tiền như Bill Gates mà vẫn còn thấy thiếu. Cái quan trọng là mình cứ làm hết khả năng của mình thì dù thế nào cũng không vui, nếu chưa giàu thì cứ coi như đời mình nó chỉ có thế và mình chấp nhận nó. Em từng sống ở Hà Nội 6 năm, lương em cũng tạm tạm mà với nhiều người có khi lương em còn cao gấp mấy lần họ, vậy mà em vẫn cứ thấy thiếu trước hụt sau. trong khi những công nhân lương họ chỉ vài triệu mà họ vẫn vui tươi, yêu đời, có khi họ còn sướng hơn em nữa. Tới khi em vào công tác và sống trong Sài Gòn, lương em tính ra cũng trên dưới 20 triệu/tháng, vậy mà em cũng chả thích thú gì, vì mình dù sao cũng chỉ là thằng làm thuê cho người ta. Lãnh lương xong có khi chưa hết tháng đã hết tiền. Tức là với em, nếu mỗi tháng chỉ có lãnh lương cố định thì chả giàu nổi đâu bác ạ. Em thích được làm công việc mà em đam mê nhất, đó là làm trang trại, điều đó đã đưa em đi đến quyết định về quê mua đất làm nông cho nó khỏe đấy bác. Làm nông là nghề sướng nhất và đáng tự hào lắm bác ạ. Kể cả những ông giàu cỡ Bill Gates mà không có sản phẩm nông nghiệp thì ông ấy cũng chả sống nổi đâu. Trong khi, anh em mình không có sản phẩm của ổng thì mình vẫn cứ sống khỏe và sống có ích được. Vì vậy mà càng ngày càng có nhiều người bỏ thành phố trở về quê làm nông là vậy. Giàu thì chưa dám chắc nhưng mà sướng thì chắc chắn sướng hơn dân thành thị bác ạ!

3 ha và 1,5 tỷ học phí cũng bình thường. trồng hoa nghe ổn nhất còn những thứ khác thì chơi cho gọi là trang trại, nông dân.
có tiền ,có đất, kinh nghiệm thì tuyển mấy em kỹ sư trẻ có trình độ, nhiệt huyết với nghề nhưng thiếu vốn, thiếu việc làm về đầu quân. thằng chủ quản lý tốt, biết động viên, giữ người tài là ổn thôi.
có rất nhiều người muốn được cống hiến nhưng thiếu môi trường.

Back