Cần giúp về bệnh trên cây chanh.

xin chào cả nhà. em là nông dân mới tập sự. em đang trồng chanh. chanh em bi bênh gì mà có đốm vàng trên lá. chỉ có trên lá già mà thôi. mấy anh mấy chú cho em hỏi đây là bệnh gi? và cách phòng trị như thế nào ạ.

xin chào cả nhà. em là nông dân mới tập sự. em đang trồng chanh. chanh em bi bênh gì mà có đốm vàng trên lá. chỉ có trên lá già mà thôi. mấy anh mấy chú cho em hỏi đây là bệnh gi? và cách phòng trị như thế nào ạ.

Cái này bị bệnh loét (cũng giống bệnh ghẻ, nhưng nó có vành màu vàng), Pác ngừng phun phân bón lá có chứa đạm, sử dụng các loại thuốc gốc đồng như Booc Đô, hay champion (Coper Hydroxit), Coc 85 (Copper Oxychloride), đồng đỏ, Mancozeb 80%, Ridomil (Hỗn hợp của mancozeb + Metalaxyl)

Đây là triệu chứng của bệnh ghẻ lá tác nhân do nấm Elsinoe fawcetti. Bệnh này rất phổ biến ở các vùng trồng cam, chanh, bưởi (quýt ít nhiễm bệnh này) triệu chứng trên lá và trái là các đốm màu vàng nâu sần sùi như ghẻ, có quầng vàng sung quanh. bệnh xuất hiện quanh năm nhưng phát triển mạnh nhất vào mùa mưa. bệnh này dễ bị nhầm lẫn với bệnh loét cây có múi (do vi khuẩn) và nhám trái (do nhện đỏ và bọ trĩ chích hút). Phòng trị ưu tiên sử dụng các thuốc gốc lưu huỳnh như Kumulus... phun vào các giai đoạn cây ra lá non để ngừa bệnh và một số loại côn trùng. kế đến có thể sử dụng các loại thuốc gốc đồng như norshield, đồng tím, coc85, Cacuz... tiếp nữa là các loại thuốc như ridomin gold, mancozeb....

Đây là triệu chứng của bệnh ghẻ lá tác nhân do nấm Elsinoe fawcetti. Bệnh này rất phổ biến ở các vùng trồng cam, chanh, bưởi (quýt ít nhiễm bệnh này) triệu chứng trên lá và trái là các đốm màu vàng nâu sần sùi như ghẻ, có quầng vàng sung quanh. bệnh xuất hiện quanh năm nhưng phát triển mạnh nhất vào mùa mưa. bệnh này dễ bị nhầm lẫn với bệnh loét cây có múi (do vi khuẩn) và nhám trái (do nhện đỏ và bọ trĩ chích hút). Phòng trị ưu tiên sử dụng các thuốc gốc lưu huỳnh như Kumulus... phun vào các giai đoạn cây ra lá non để ngừa bệnh và một số loại côn trùng. kế đến có thể sử dụng các loại thuốc gốc đồng như norshield, đồng tím, coc85, Cacuz... tiếp nữa là các loại thuốc như ridomin gold, mancozeb....
Có quầng vàng bên ngoài là loét mà pác! Tuy nhiên loét hay ghẻ gì thì dùng thuốc có gốc đồng cũng hết, hehe. Để tránh 2 loại này thì phòng trừ sâu vẽ bùa cho thật tốt là được:D

Có quầng vàng bên ngoài là loét mà pác! Tuy nhiên loét hay ghẻ gì thì dùng thuốc có gốc đồng cũng hết, hehe. Để tránh 2 loại này thì phòng trừ sâu vẽ bùa cho thật tốt là được:D
loét hay ghẻ cho dù có sâu vẽ bùa hay không thì vẫn bị như thường ah. Nhiều vườn không có con xâu hay lá xâu nào cũng bị ghẻ, loét đầy ra đó thôi. Ghẻ trên lá cam, chanh cũng có quầng vàng tương tự như loét vậy.

loét hay ghẻ cho dù có sâu vẽ bùa hay không thì vẫn bị như thường ah. Nhiều vườn không có con xâu hay lá xâu nào cũng bị ghẻ, loét đầy ra đó thôi. Ghẻ trên lá cam, chanh cũng có quầng vàng tương tự như loét vậy.
Không có sâu vẽ bùa thì hạn chế đáng kể đó pác ạ! Các vi nấm này dễ phát sinh khi lá bị tổn thương. Vườn của mình ngừa sâu phải nói cực tốt nên rất ít bị ghẻ và loét ngay trong mùa mưa này:D

xin bác.. chỉ dzùm e bệnh này với, bưởi mới trồng 2 tháng toàn như thế.. hôm nay mới phun booc do .. biết có hết đc ko bác, hay phải xài thốc ji..

xin bác.. chỉ dzùm e bệnh này với, bưởi mới trồng 2 tháng toàn như thế.. hôm nay mới phun booc do .. biết có hết đc ko bác, hay phải xài thốc ji..
Phun BORDEAUX ( Booc do ) rồi sau 4 - 5 ngày bạn phun lại Norshield, nếu có sâu vẽ bùa thì phun Newsgard

bệnh này chủ yếu bị ở cây con. bạn phun booc do cách 7-10 ngày 1 lần, phun khoảng 3 lần là khỏi bạn ak

Phun BORDEAUX ( Booc do ) rồi sau 4 - 5 ngày bạn phun lại Norshield, nếu có sâu vẽ bùa thì phun Newsgard
Cái này có phải bị thán thư không?

Xin chào tất cả acm.
Chào chủ top.
Không biết bệnh trên cây của bạn đã trị khỏi chưa.
Bạn để bệnh quá nặng đấy. Bệnh này lây lan rất nhanh, đặc biệt vào mùa mưa.
Nguyên nhân gây bệnh: Đầu tiên là do các loại sâu, con trùng trích hút (nhện đỏ, bọ trĩ, dòi đục lá...) tấn công vào các bộ phận của cây (lá, cành non, hoa, quả..). Sau đó nấm và vi khuẩn tấn công vào các vết thương đó, cộng với cây có sức đề kháng yếu nên bệnh phát triển rất nhanh.
Bạn điều trị theo phác đồ sau nhé. (tôi đã làm rồi, rất hiệu quả).
1. Tỉa cành, tạo tán cho cây thông thoáng, cắt bỏ tất cả các cành, lá, quả đã nhiễm bệnh, nhặt các cành, lá và quả rụng xung quanh gốc gom lại mang đi tiêu hủy. (mang ra khỏi phạm vị vườn).
2. Xịt kết hợp các loại thuốc sau:
- Đặc trị nấm.
- Đắc trị vi khuẩn.
- Thuốc trừ sâu phổ tác dụng rộng: (Trích hút, hàm nhai, đục..)
(chú ý: Khi kết hợp cả 3 loại thuốc trên, nên chọn lúc thời tiết thật râm mát mới xịt)
3. Kết hợp bón phân và tưới nước
4. Sau 5 ngày thì xịt lại 1 lần nữa.
5. 7 ngày sau xịt lại một lần nữa.
*****Đảm bảo trong 20 mươi ngày sau vườn cây của bạn lộc lá xanh tốt bời bời.
Chúc Bạn thành công.

Xin chào tất cả acm.
Chào chủ top.
Không biết bệnh trên cây của bạn đã trị khỏi chưa.
Bạn để bệnh quá nặng đấy. Bệnh này lây lan rất nhanh, đặc biệt vào mùa mưa.
Nguyên nhân gây bệnh: Đầu tiên là do các loại sâu, con trùng trích hút (nhện đỏ, bọ trĩ, dòi đục lá...) tấn công vào các bộ phận của cây (lá, cành non, hoa, quả..). Sau đó nấm và vi khuẩn tấn công vào các vết thương đó, cộng với cây có sức đề kháng yếu nên bệnh phát triển rất nhanh.
Bạn điều trị theo phác đồ sau nhé. (tôi đã làm rồi, rất hiệu quả).
1. Tỉa cành, tạo tán cho cây thông thoáng, cắt bỏ tất cả các cành, lá, quả đã nhiễm bệnh, nhặt các cành, lá và quả rụng xung quanh gốc gom lại mang đi tiêu hủy. (mang ra khỏi phạm vị vườn).
2. Xịt kết hợp các loại thuốc sau:
- Đặc trị nấm.
- Đắc trị vi khuẩn.
- Thuốc trừ sâu phổ tác dụng rộng: (Trích hút, hàm nhai, đục..)
(chú ý: Khi kết hợp cả 3 loại thuốc trên, nên chọn lúc thời tiết thật râm mát mới xịt)
3. Kết hợp bón phân và tưới nước
4. Sau 5 ngày thì xịt lại 1 lần nữa.
5. 7 ngày sau xịt lại một lần nữa.
*****Đảm bảo trong 20 mươi ngày sau vườn cây của bạn lộc lá xanh tốt bời bời.
Chúc Bạn thành công.
bác áp dụng cho vườn chanh hiệu quả rùi àh,các loại thuốc bác dùng cụ thể tên thuốc gì vậy?

bác áp dụng cho vườn chanh hiệu quả rùi àh,các loại thuốc bác dùng cụ thể tên thuốc gì vậy?

Mỗi khu vực có tên các loại thuốc khác nhau. Không cần thiết phải chọn đúng tên loại thuốc như mình. Chỉ cần đúng hoạt chất trị các loại mà mình cần.
Mình ở Hải Dương.
Mình dùng các loại thuốc sau:
1. tru sâu: sixtoc 555ec.
2. nika su 82sl
3. t.super.
Hoac sử dụng 3 loại thuốc sau (của 1 nhà SX) Giá hơi max
1. staner 20wp
2. sumi eight 12.5 wp.
3. dantotsu (Rày nâu, sâu xanh, vẽ bùa, bọ trĩ...).
Chú ý: Khi bệnh nặng bạn mới sử dụng như vậy.
Khi đã chữa khỏi rồi thì bạn cần xit định kỳ khoang 7-10 ngày 1 lần.
Thinh thoảng xen kỹ trị nhện đỏ nữa là ok. (loại này hay nhơn thuốc nhất, nên phải dung loai phổ hẹp để đặc trị. cú 3 lần phải đổi hoạt chất 1 lần nhé).
Nếu bạn quản lý thuốc BVTV tốt, kết hợp bón phân thường xuyên. vườn cây của bạn đảm bảo ....

Quên mất. Tuyệt đối trong thời gian trị bệnh không sử dụng phân bón là và tưới phụt trên lá

Last edited by a moderator:
Mỗi khu vực có tên các loại thuốc khác nhau. Không cần thiết phải chọn đúng tên loại thuốc như mình. Chỉ cần đúng hoạt chất trị các loại mà mình cần.
Mình ở Hải Dương.
Mình dùng các loại thuốc sau:
1. tru sâu: sixtoc 555ec.
2. nika su 82sl
3. t.super.
Hoac sử dụng 3 loại thuốc sau (của 1 nhà SX) Giá hơi max
1. staner 20wp
2. sumi eight 12.5 wp.
3. dantotsu (Rày nâu, sâu xanh, vẽ bùa, bọ trĩ...).
Chú ý: Khi bệnh nặng bạn mới sử dụng như vậy.
Khi đã chữa khỏi rồi thì bạn cần xit định kỳ khoang 7-10 ngày 1 lần.
Thinh thoảng xen kỹ trị nhện đỏ nữa là ok. (loại này hay nhơn thuốc nhất, nên phải dung loai phổ hẹp để đặc trị. cú 3 lần phải đổi hoạt chất 1 lần nhé).
Nếu bạn quản lý thuốc BVTV tốt, kết hợp bón phân thường xuyên. vườn cây của bạn đảm bảo ....

Quên mất. Tuyệt đối trong thời gian trị bệnh không sử dụng phân bón là và tưới phụt trên lá
bác này wên mình là ai rùi àh?chúc mừng bác đã quản lý tốt vườn của mình

Bị loét rồi : phun Isacop 65,6wp hoặc cóc 85 hoăc map jaho 77wp hoac champont hoăc dupon kocide hoac sasumi... nói chung là gốc copper hydroxide nên kết hợp với thuốc trừ sâu !

Back