Thảo luận Cần tìm 1 quy trình chuẩn bị đất lý tưởng cho cây có múi

• Thread starter vongdong
  • Ngày gửi
Như tiêu đề, hiện tại mình muốn tạo 1 môi trường đất lý tưởng để trồng cây có múi trước khi xuống giống với những tiêu chí như sau :
- đất sạch mầm bệnh ( nấm , tuyến trùng, sâu bọ..)
- Giàu các loại vi sinh vật hữu ích ( có thể bổ sung qua hệ thống tưới)
- Có thể cung cấp đủ dinh dưỡng cho cây giai đoạn kinh doanh trong 2 năm khi chỉ bổ sung phân bón qua hệ thống tưới nhỏ giọt ( cây mang trái liên tục ko có thời gian nghỉ nên cần 1 lượng dinh dưỡng rất lớn)
- thời gian tái cải tạo ít nhất 2 năm
Và môi trường đó bị che phủ HOÀN TOÀN bằng bạt phủ, ko thể tác động gì ngoài hệ thống tưới nhỏ giọt.
Mong các ae am hiểu và có kinh nghiệm trong lĩnh vực này đóng góp ý kiến giúp mình tìm ra phương pháp hữu hiệu nhất có thể.

Kỹ sư và chuyên gia mấy ông xếp dưới nd 1 bậc vì cho rằng họ có lý thuyết mà ko thực hành. Thế thì các ks và chuyên gia ấy nếu có làm nn thì xếp ở đâu?.
Bạn @vongdong chỉ phủ bạt 2 năm thôi, sau đó mở ra cải tạo lại rồi phủ tiếp 2 năm, cứ thế 2 năm cải tạo 1 lần. Có phải ý vậy ko?.
Mấy thằng kỹ sư nó làm cty ngon, sạch đẹp thì mấy ai đi làm nông dân.
lúc đó Họ đã trở thành những " lão nông " rồi bạn. Bạn nói gần đúng ý mình rồi, sau 2 năm thậm chỉ có thể phá bỏ luôn cây trồng để cải tạo hoàn toàn.

Cách làm của bạn nó cũng có những cái hay mà người nông dân, nhất là những người có tuổi bảo thủ rất khó chấp nhận.
Cách làm của mình là ko có công, ko có tiền. Chơi theo kiểu liều, nhưng người ta thường nó, liều ăn nhiều. Hehe

Để cỏ mọc trong vườn nó đã là kỹ thuật từ lâu rồi, từ nước ngoài áp dụng về tới VN, có gì đâu mà mới. Chỉ có ai ko biết nên mới cho là điên khùng. B @Jerrychuot chọn cách ít tốn công, ít tốn tiền là khôn quá rồi sao bảo là liều?
Riêng b @vongdong đã đưa ra ý tưởng rất khác biệt so với nhiều người, tôi rất trân trọng những ý tưởng như thế, mặc dầu có thể thất bại. Tôi cũng chưa biết mục đích chính của b muốn phủ bạt hoàn toàn suốt 2 năm để làm gì, nếu biết đc mọi người sẽ dễ dàng thảo luận hơn.

Để cỏ mọc trong vườn nó đã là kỹ thuật từ lâu rồi, từ nước ngoài áp dụng về tới VN, có gì đâu mà mới. Chỉ có ai ko biết nên mới cho là điên khùng. B @Jerrychuot chọn cách ít tốn công, ít tốn tiền là khôn quá rồi sao bảo là liều?
Riêng b @vongdong đã đưa ra ý tưởng rất khác biệt so với nhiều người, tôi rất trân trọng những ý tưởng như thế, mặc dầu có thể thất bại. Tôi cũng chưa biết mục đích chính của b muốn phủ bạt hoàn toàn suốt 2 năm để làm gì, nếu biết đc mọi người sẽ dễ dàng thảo luận hơn.
Mình ko định thảo luận về nó nhưng bạn đã nói vậy thì mình cũng nói để ae cùng thảo luận vậy. Mục đích của mình là tạo ra 1 " tiểu khí hậu" trong khu vực mình muốn để có thể kiểm soát độ ẩm trong đất và cả độ ẩm ko khí nữa

Để cỏ cũng bình thường thôi, chỗ mình trồng lạc dại trải khắp bề mặt. Để cỏ cũng có cái hay cái dở nhưng cái hay nhiều hơn. Những ai yêu thích vi sinh vật như mình thì rất dễ nuôi cấy nó.

Chủ topic muốn làm ''tiểu khí hậu'' thì chơi nhà kính đi, có lẽ nó sẽ phù hợp với ý tưởng của chủ topic đấy.

Ở chỗ mình dùng bét phun mưa 2m + trên trồng cây sống như bơ, sầu riêng, bông gòn, muồng, keo,.. + dưới trồng lạc dại, cỏ,... Trong vườn ẩm thường xuyên như vậy có được gọi là ''tiểu khí hậu không''.

Mình ko định thảo luận về nó nhưng bạn đã nói vậy thì mình cũng nói để ae cùng thảo luận vậy. Mục đích của mình là tạo ra 1 " tiểu khí hậu" trong khu vực mình muốn để có thể kiểm soát độ ẩm trong đất và cả độ ẩm ko khí nữa
Để tạo ra 1 "tiểu khí hậu" bằng cách phủ bạt mà ko ảnh hưởng đến hệ vsv và động vật đất trong 2 năm, theo ý tưởng tôi thì làm như sau: trước khi phủ bạt thì phủ lên bề mặt 1 lớp rơm khô 3-5cm, sau đó phủ bạt lên nhưng đừng ém kín quá. Rơm sẽ tạo nên các kẽ hở cho oxy có thể lưu thông và vào bên trong. B thả thêm trùng đất cho chúng đào các hang ngầm nhằm tạo các hang, gia tăng độ tơi xốp, thông khí.
Ý tưởng của tôi là vậy.

Để tạo ra 1 "tiểu khí hậu" bằng cách phủ bạt mà ko ảnh hưởng đến hệ vsv và động vật đất trong 2 năm, theo ý tưởng tôi thì làm như sau: trước khi phủ bạt thì phủ lên bề mặt 1 lớp rơm khô 3-5cm, sau đó phủ bạt lên nhưng đừng ém kín quá. Rơm sẽ tạo nên các kẽ hở cho oxy có thể lưu thông và vào bên trong. B thả thêm trùng đất cho chúng đào các hang ngầm nhằm tạo các hang, gia tăng độ tơi xốp, thông khí.
Ý tưởng của tôi là vậy.
Ý tưởng của bạn hay đấy. mình chợt nghĩ ra cách kết hợp ý của bạn và bạn jery bằng cách trồng lạc dại phủ kín bề mặt trong mùa khô, trc thời điểm mùa mưa đến mình sẽ phạt hết xuống sau đó bổ sung vsv và phủ bạt lên có lẽ khả thi hơn đấy nhỉ :)
ah, có cả của bạn tathuy nữa chứ. Nếu làm theo ý bạn tathuy thì ta chỉ có thể điều chỉnh vào mùa khô, trong mùa mưa thì ko có tác dụng. Nhà kính thì chi phí quá cao, khả nang mình sẽ thực hiện thí điểm nhà lưới

Ý tưởng của tôi là vậy.
Ý tưởng của bạn hay đấy. mình chợt nghĩ ra cách kết hợp ý của bạn và bạn jery bằng cách trồng lạc dại phủ kín bề mặt trong mùa khô, trc thời điểm mùa mưa đến mình sẽ phạt hết xuống sau đó bổ sung vsv và phủ bạt lên có lẽ khả thi hơn đấy nhỉ :)
Thả sùng đất là 1 ý kiến điên rồ, sùng đất nó tàn phá còn ác hơn cả tuyến trùng. Để ý ai chưa biết ủ phân bò thì hay có mấy con sùng đất này, đem phân bón cho cây vô tình bón luôn con sùng này xuống dưới đất. Nó cắn phá rễ của cây tạo cơ hội cho các nấm Fusarium, Phytophthora,... tấn công vào gây bệnh vàng lá, thối rễ, héo rũ,...

Thay cái con sùng kia bằng cách canxi + dịch trùn quế. Khi đi sâu vào dịch trùn quế như nồng độ dinh dưỡng, vi sinh vật,.. nó rất hay.

Thả sùng đất là 1 ý kiến điên rồ, sùng đất nó tàn phá còn ác hơn cả tuyến trùng. Để ý ai chưa biết ủ phân bò thì hay có mấy con sùng đất này, đem phân bón cho cây vô tình bón luôn con sùng này xuống dưới đất. Nó cắn phá rễ của cây tạo cơ hội cho các nấm Fusarium, Phytophthora,... tấn công vào gây bệnh vàng lá, thối rễ, héo rũ,...

Thay cái con sùng kia bằng cách canxi + dịch trùn quế. Khi đi sâu vào dịch trùn quế như nồng độ dinh dưỡng, vi sinh vật,.. nó rất hay.
ko biết bạn có hiểu nhầm ý của KS ko, theo mình hiểu thì con " trùng" bạn ấy nói nó là con trùn, con giun đó :D

ko biết bạn có hiểu nhầm ý của KS ko, theo mình hiểu thì con " trùng" bạn ấy nói nó là con trùn, con giun đó :D
à, vậy lộn rồi. sory bác KS nha. Trùn thì nên sài canxi + dịch trùn quế. Cái này mình sài nhiều, sau khi phun xong thì thấy phân trùn đẩy lên rất nhiều nhưng với điều kiện ẩm + râm.

Thôi chúc topic thành công nha, có thành công thì chia sẻ với, hihi. Mình cũng không muốn tạo ra đất lý tưởng. Mình chỉ muốn cải tạo đất xấu thành đất tốt thôi. Đã phá hủy thì cải tạo, chủ topic lưu tâm đến gốc Phosphonate + muối phosphoric. Mình lặn đây.......................

à, vậy lộn rồi. sory bác KS nha. Trùn thì nên sài canxi + dịch trùn quế. Cái này mình sài nhiều, sau khi phun lượng thì thấy phân trùn đẩy lên rất nhiều nhưng với điều kiện ẩm + râm.

Thôi chúc topic thành công nha, có thành công thì chia sẻ với, hihi. Mình cũng không muốn tạo ra đất lý tưởng. Mình chỉ muốn cải tạo đất xấu thành đất tốt thôi. Đã phá hủy thì cải tạo, chủ topic lưu tâm đến gốc Phosphonate + muối phosphoric. Mình lặn đây.......................
Đù, đang định hỏi rõ vấn đề canxi + dịc trùn thì xuống dưới lại bồi thêm phát nữa xong lặn. Lỡ khơi ra rồi thì giải quyết luôn đi bạn, để đó ai giải quyết cho đây?

Sorry. Con "trùn" mà tôi viết sai chính tả thành "trùng". Bên dưới lớp rơm là đất trồng được trộn với phân hữu cơ, vừa là thức ăn của trùn vừa giúp vsv sinh sôi. Hình như con trùn quế thích hợp nuôi thâm canh, ko biết có tồn tại tốt ngoài tự nhiên ko. Trùn cơm, trùn hổ là những con hoang dã thích nghi tốt với tự nhiên, có khả năng sinh tồn cao.

Đù, đang định hỏi rõ vấn đề canxi + dịc trùn thì xuống dưới lại bồi thêm phát nữa xong lặn. Lỡ khơi ra rồi thì giải quyết luôn đi bạn, để đó ai giải quyết cho đây?
Hãy nhớ phân trùn quế không dùng để bón mà dùng để tạo môi trường cho vi sinh vật phát triển, vi sinh vật phát triển tạo môi trường xung quanh vùng rễ tốt, môi trường xung quanh vùng rễ tốt sẽ giúp cho cây dễ hấp thụ dinh dưỡng, cây dễ hấp thụ dinh dưỡng sẽ cần ít phân bón hơn và khỏe mạnh hơn, cây khỏe mạnh sẽ kháng bệnh tốt và lớn nhanh, kết quả cuối cùng là năng suất mà bà con luôn mong đợi con số ưng ý nhất.

Canxi + Dịch trùn quế để phân hủy những tế bào độc hại trong đất và làm cho mật độ vi sinh vật có lợi bằng dịch trùn.

Hi. Tự tìm hiểu đi, nói ra thì còn gì hay.

Cái này mình sài nhiều, sau khi phun xong thì thấy phân trùn đẩy lên rất nhiều
cái này nè, đọc xong tui lại hiểu là trong dịch trùn có trứng nên khi phun xong trùn sinh sôi nảy nở rất nhiều á

cái này nè, đọc xong tui lại hiểu là trong dịch trùn có trứng nên khi phun xong trùn sinh sôi nảy nở rất nhiều á
Thông minh đấy, cứ từ từ mà tìm hiểu. Không thì bái 1 ông nào đó làm sư phụ trong loại cây mình trồng, sẽ nhah lên hơn tự mày mò.

Thông minh đấy, cứ từ từ mà tìm hiểu. Không thì bái 1 ông nào đó làm sư phụ trong loại cây mình trồng, sẽ nhah lên hơn tự mày mò.
Khó đấy bạn, như cái diễn đàn này thì mọi người ở khắp mọi nơi tập trung lại đây chia sẻ kn cho nhau chứ ở ngoài nếu tính số người nông dân sẵn sàng chia sẻ kn trên 1 diện tích nó là rất nhỏ. Mình có 1 sở thích là những lúc rảnh rỗi thường đi dạo khắp nơi, chui vào hang cùng ngõ hẻm, thấy vườn nào hay hay thì chui vào tham quan trao đổi. Và cũng nhờ những chuyến đi đó nên cũng học hỏi dc khá nhiều kn nhưng chủ yếu là do tự mình quan sát dc chứ khi trò chuyện chỉ có mình cởi mở, sẵn sàng chia sẻ kn mình có cho họ còn họ thì hầu như đều giấu diếm, trả lời cho có thôi bạn.

Hãy tưởng tượng vườn cây ăn trái 2 năm không có cỏ

Hãy tưởng tượng vườn cây ăn trái 2 năm không có cỏ
Tôi cũng thích để cỏ trong vườn. Mọi người xung quanh hỏi tôi tôi chỉ nói là tôi làm biếng là xong, khỏi giải thích dài dòng.
B chủ thớt @vongdong phủ bạt toàn thời gian ko cho các cây cỏ khác mọc là 1 sai lầm nghiêm trọng. Theo tôi, chỉ phủ 1 phần phía trong gốc thôi, tùy theo loại cây mà bán kính che phủ rộng hay hẹp. Bên ngoài bán kính ấy để cho các loại cây cỏ mọc, nếu cao quá thì lâu lâu lấy máy cắt cỏ ra mà xử, chừa lại gốc vài phân cho nó mọc trở lại.

Tôi cũng thích để cỏ trong vườn. Mọi người xung quanh hỏi tôi tôi chỉ nói là tôi làm biếng là xong, khỏi giải thích dài dòng.
B chủ thớt @vongdong phủ bạt toàn thời gian ko cho các cây cỏ khác mọc là 1 sai lầm nghiêm trọng. Theo tôi, chỉ phủ 1 phần phía trong gốc thôi, tùy theo loại cây mà bán kính che phủ rộng hay hẹp. Bên ngoài bán kính ấy để cho các loại cây cỏ mọc, nếu cao quá thì lâu lâu lấy máy cắt cỏ ra mà xử, chừa lại gốc vài phân cho nó mọc trở lại.
Hì, bạn lại quen mục đích chính của mình rồi. Làm như bạn nói thì làm sao kiểm soát dc độ ẩm ko khí trong mùa mưa chứ.

Back