Cần tư vấn cải tạo lại cây cà phê...!

• Thread starter PhongGiang
  • Ngày gửi
hiện em đang có 500 cây cà phê đã trồng đc 3-5 năm(200 cay 5năm 300 cây 3 năm)
nhưng sản lượng của nó thấp quá...hiện tại cây đã cao quá đầu cần ghế mới hái đc
vậy cho em hỏi có phải cà phê đã già k ạh
bây h em nên nhổ đi hay làm sao
các bác có kinh nghiệm về cf cho em 1 ý kiến với..
làm sao để tăng năng xuất của nó lên ạh...em cám ơn nhiều...!

hiện em đang có 500 cây cà phê đã trồng đc 3-5 năm(200 cay 5năm 300 cây 3 năm)
nhưng sản lượng của nó thấp quá...hiện tại cây đã cao quá đầu cần ghế mới hái đc
vậy cho em hỏi có phải cà phê đã già k ạh
bây h em nên nhổ đi hay làm sao
các bác có kinh nghiệm về cf cho em 1 ý kiến với..
làm sao để tăng năng xuất của nó lên ạh...em cám ơn nhiều...!
Chào bạn. Bạn chưa cho biết cà phê của bạn là giống cà gì?
+ Nếu cà chè thì có thể đã già tuỳ điều kiện bạn chăm sóc
+ Còn nếu là cà vối thì đang là cà tơ.

Cà bạn chỉ nên để tầm 2m trở lại, còn năng suất thấp là do thời tiết, cách chăm sóc phân bón hãm nước ra bông, cắt tỉa cành của bạn thế nào. Cắt tỉa cành rất quan trọng, nhất là trong giai đoạn kiến thiết cơ bản, ảnh hưởng tới độ sung và năng suất cà của bạn. Mỗi người có kinh nghiệm riêng, bạn chịu khó học hỏi để ý chút là được. Bạn nên ghé qua diễn đàn giacaphe.com , mình cũng bắt đầu học trồng cà từ đây, chúc bạn thành công. Thân!

thank bạn...có thể nói cây cà của mình kiến trúc của nó k đc tốt bạn àh...các ace trong 4rum ai có kỉ thuật cắt gép chồi tốt k jup em với...h nhổ đi em thấy cũng tiếc..
Thank...!

Nếu có hình thì tốt quá, bạn nên tham khảo mọi người xung quanh, đừng ngại, ai lại đi nhổ, nhổ vừa ko có nguồn thu, và lại phải đợi vài năm nữa, không tốt thì sửa từ từ, học cách cắt cành cho chuẩn, còn ghép thì từ từ, nếu giống bạn trồng bằng hạt, hay trôi nôi, hạt không đóng dày, một nhân, nhân không to thì mới lo ghép, còn không thì cứ bình tĩnh chăm sóc. Thân.

Bác đang ở vùng nào thế? Cà phê mới được 3-5 năm mới bước qua giai đoạn cà tơ, vào kinh doanh thôi mà:blink:

Back