Cần Tư Vấn Cây Sanh ôm đá

• Thread starter chaulong_075
  • Ngày gửi
Kính chào các bác, các anh chị em gia đình agriviet.com!.. Toàn rất thích những tác phẩm SANH ÔM ĐÁ nhưng không biết kỹ thuật thực hiện nó như thế nào, gia đình agriviet hãy giúp Toàn nhé!...Cảm ơn thật nhiều!...

Hai cây này đều song thân, mình không vẽ được hình nhưng có một điều Toàn hãy cắt bớt tay cành gọn lại sau đó điều chỉnh, phân chi cho hợp lý, những cành mềm còn uốn được thì dùng dây nhôm quấn vào và uốn theo ý mình. Toàn nên tìm xem trên nét hay sách báo có cây nào hao hao giống thì vận dụng theo, từ từ rồi sẽ quen tay thôi.
Toàn tìm mấy cuốn sách nói về kỹ thuật cây cảnh, tham khảo những dáng thế cơ bản đó rồi vận dụng vào cây hiện có của mình.

Chính vì không hiểu về kỹ thuật cắt sửa như thế nào mà Toàn không dám cắt đó bác Kiên à! Sợ lỡ tay cắt bậy 1 cái là coi như hư cây mất! Vì vậy mà đành đẻ nó lên um tùm,lâu lâu mới tỉa sơ sơ cho nó gọn lại cái vườn chút thôi bác àh!..Rất mong nhận được nhiều kinh nghiệm chia sẻ của các bác và các anh em chơi cây!.. Chân thành cám ơn!..

Ui chao thấy cái nỗi bức xúc của bạn mà lão nhịn.. không nổi
1 gợi ý cho cây thứ nhất..

cây thứ 2 dễ hơn nhiều..tuy nhiên vẫn có 1 cái nhìn chi sáng tạo...trong quy tắc
không làm bậy được đâu...nếu chưa biết cách thì để kệ.... nó...hoang dã cũng là...1 cái đẹp đấy

Last edited by a moderator:
Bác Bình Minh vẽ đẹp quá

em không thể vẽ được như bác, nhưng cũng xin mạo muội góp chút ý kiến của mình về cây thứ hai của bạn Chaulong.

sau 1 hồi hì hục với cái soft Paint, kết quả như thế này, xin các bác đừng cười, vì tôi cũng mới tập chơi thôi

image.php

Chào bạn nhé!
tôi xin góp ý cho bạn một cách để rễ ôm sát vào đá:
Bạn ra tiện bán đồ điện chọn mua các loại đinh kẹp ống điện sao cho vừa với đường kính từng đoạn rể,mang về bạn đóng đinh này ôm lấy rễ vào đá theo ý mình rồi đem trồng lại. Bảo đảm với bạn không đầy 1 tháng bạn sẽ có bộ rễ ôm chặt vào đá.
Chúc bạn thành công!!!!!

Cám ơn bác BM và ban sansnom thật nhiều!.. Cả 2 cây đều được tạo dáng thật đẹp mắt. Tiện đây các bác cho Toàn hỏi thêm là cây được tạo dáng như phác thảo như vậy là đã đủ cành nhánh hay có cần thêm gì nữa không, vì Toàn không thấy được phần ngọn của 1 cây trong hình 1, hình 2.
---------------
Cám on bạn nguyenthanhha đã chia sẻ một kinh nghiệm hết sức độc đáo nha! Nghe qua đã thấy có lý rồi!..hà hà...cám ơn bạn! Toàn sẽ áp dụng, sẽ báo kết quả cho bạn sau nha! Thân!

Đây ngọn đây nè Tam Đa đó..phải biết tưởng tượng thêm nhe...2 tàng dưới nên cho vài rễ khí sinh thòng xuống trông sẽ tình tứ hơn

Chịu khó 1 chút khi hoàn chỉnh giá trị của nó...khó lường được

Bác Bình Minh chụp ảnh cũng đẹp, vẽ hình mẫu cũng đẹp. Toàn hãy theo đó mà áp dụng vào cây của mình. Thực ra hai cây của bạn có bộ đế rất đẹp, vì thế không nhất thiết phải ký đá đâu.

Vào Chậu cho hoàn chỉnh :

Chịu khó 1 chút khi hoàn chỉnh giá trị của nó...khó lường được
Bác BÌNH MINH cho em hỏi :Bác dùng chương trình gì để vẻ vậy?

Bác BÌNH MINH cho em hỏi :Bác dùng chương trình gì để vẻ vậy?

Adobe-PhoToShop-CS4

Trứớc kia tôi quen dùng bản CS2
nhưng mới thay thành bản CS4 mới có mấy ngày nay..nhiều tính năng và thuận tiện hơn...nên chưa rành lắm

...thiêt kế trên máy bàn với màn hình LCD ...20 inch vậy mà không thấy khuyết điểm...màn hình laptop nhỏ xíu vậy mà hiện rõ khuyết điểm của tấm hình..
sửa xong rồi đó cám ơn F9 nhe nhờ bạn báo.. tôi mới biêt

Bản phác thảo này của bạn sansnom, ở hai cỗ khoanh tròn mình thấy có vẻ kihiên cưỡng khó thực hiện. Vả lại trong nghệ thuật cây cảnh tán trên đè tán đưới là một điều nên tránh!

Xin lỗi các bác ví bữa giờ bận bịu nhêều quá nên không lên diễn đàn được nha!.. Toàn cảm ơn các bác đã nhiệt tình tham gia giúp cho ý tưởng tạo dáng 2 cây sanh nha!Xin cảm ơn tất cả!..
Bản phác thảo của bác BM thật vừa ý Toàn lắm!Cảm ơn bác BM nhiều nghen!..
Tiện đây bác BM cho cháu hỏi là mất bao nhiêu thời gian thì cháu có thể hoàn thành tác phẩm theo như phác thảo của bác ạh!cháu nôn có cây để ngắm lắm bác àh! Trước giờ chĩ toàn là ngắm phần gốc của nó thôi!..Vì cháu chưa có kinh nghiệm gì mong nâận được nhiều góp ý của bác và các anh chị em trên agriviet!...

Tiện đây bác BM cho cháu hỏi là mất bao nhiêu thời gian thì cháu có thể hoàn thành tác phẩm theo như phác thảo của bác ạh!cháu nôn có cây để ngắm lắm bác àh! Trước giờ chĩ toàn là ngắm phần gốc của nó thôi!..Vì cháu chưa có kinh nghiệm gì mong nâận được nhiều góp ý của bác và các anh chị em trên agriviet!...

chỉ mất khoảng 1 năm sau khi bắt đầu cắt cành, là bạn đã có 1 cây sanh hoặc gừa mới với tàng lá và cành nhánh...hoàn chỉnh rồi...sanh hoặc gừa phát riển rất nhanh..
Trước khi cắt cành 7 ngày bạn nên cho nó 1 lần phân bón gốc pha loãng trong nước 2 phần ngàn ( 2 kg NPK trong 1 mét khối nước) đồng thời phun lên lá 1 lần phân bón lá 30-10-10
7 này sau khi bón phấn bạn dùng cưa bén cắt cành vào các điểm đã vạch sẵn. dùng đục hình bán nguyệt đục cho khuyết xuống phần gỗ sau đó bôi vào vết cắt 1 lọai mỡ bò trong có kích thích tố kéo thẹo, cuối cùng thoa lên trên 2 lần keo chống dột để bảo vệ lớp mỡ bò có khich thích tố không bị trôi đi
tược sẽ mọc ra rất nhiêu...bạn để lại 1 tược ở đúng vị trí cần thiết...còn bao nhiêu cắt bỏ hết..
khi tược dài ra đến độ dài cần thiết...bạn tỉa đọt để cành phân nhánh..khi nhánh phân ra được vài lá bạn lại tỉa đọt...để cành thêm nhành nữa cú như thế bạn sẽ tạo được 1 tàng là...cho đến khi vừa ý
trong thời gian nuôi cành tỉa đọt tạo tán lá bạn phải bón phân gốc đầy đủ và cũng phải phun phân bón là đều đặn để cây phát triển mau
Tuy nhiên để thật đẹp bạn phải mất vài năm để các cành to ra trông mới cân đối.và các vết cắt mới lành thẹo...lúc đó mới thật là đẹp

Chắc là toàn chơi cây cũng có thâm niên rồi nhỉ? nhìn mấy chậu cây đẹp quá đi mất. mình cũng đang làm vài chậu hy vọng sớm có để còn có cái chơi và khoe với mọi người nữa chứ.

Cháu cảm ơn bác BM đã tận tình chỉ dẫn ạh!... cháu sẽ làm theo cách của bác!... Mà bác ơi! mỡ bò trong có kích thích tố kéo thẹo mình có thể mua ở đâu ạh!...bác chỉ dùm cháu luôn nhé!...cảm ơn bác nhiều!...
---------------
thân chào bạn nguyenhung!..
Toàn mê cây đã chục năm nay rồi bạn àh!...nhưng chỉ trồng để đó vậy thôi, phần vì không có thời gian, phần vì mù tịt về kỹ thuật tạo dáng bạn àh!... Mong được chiêm ngưỡng cây của bạn! Thân!...

! mỡ bò trong có kích thích tố kéo thẹo mình có thể mua ở đâu ạh!..
--------------
Các điểm bán cây kiểng và dụng cụ đều có bán loại mỡ bò này..thực ra nó là các auxin trọn với mỡ bò thôi..
Loại có công dụng cao nhất..thường của ngoại quốc vì họ xử dụng chất kéo thẹo mạnh nhất là acid traumalic ( có nhiều trong củ khoai tây khi bị cắt ra..khoai tây hàn vết thương rất nhanh vì nó tạo được nhiều chất này)
Tuy nhiên sanh, si, gừa , sộp, duối... đều là những cây có khả năng kéo thẹo nhanh mà không cần thêm hoá chất cũng được

Back