Cần tư vấn làm trại trùn quế cho vườn rau

• Thread starter chantroirongmo
  • Ngày gửi
Mình đang có ý định nuôi trùn quế lấy trùn làm thức ăn chăn nuôi. còn phân thì trồng rau.
Vườn rau nhà mình 2000 m vuông ( diện tích nuôi trùn thì thoải mái ). Với diện tích 2000m vuông rau đó thì nuôi khoảng diện tích trùn quế bao nhiêu là đủ phân để trồng ?

Vấn đề nữa là mình có tham khảo các clip nuôi trùn quế trên mạng. nền chuồng nói là bằng vật liệu gì cũng được, có clip nói là không được làm bằng xi măng thì sẽ dễ bị úng ở dưới đáy vậy nên làm nền chuồng bằng gì là tốt nhất có nên làm nền chuồng bằng xi măng không, xin cảm ơn.

muốn nuôi trùn quế trước hết bạn nên chủ động được nguồn phân bò . đôi dòng chia sẻ coi như up hộ bác !

đáy chuồng bằng xi măng thì phải có lớp đất sét dày dưới đáy và có lỗ thoát nước bên dưới cùng. Nuôi trên mặt đất thì thoát nước tốt hơn và đỡ tốn kém hơn nhiều.
Nếu có điều kiện thì bạn nuôi 5 chuồng, sau 3 tháng nên tách chuồng, nhân giống lên gấp đôi, gấp ba. Nếu có diện tích rộng bạn nuôi thêm gà, vịt nữa.
Bạn nên tham khảo mô hình Bò-->trùn--->rau+gà, cỏ --->bò.
Mình rất thích làm mô hình trên và đã tìm hiểu nhiều nơi làm rất thành công, ít tốn kém hơn là nuôi riêng từng loại, nhưng diện tích trại mình nhỏ quá, chưa có đk mở rộng. :(
Chúc bạn thành công! :)

đáy chuồng bằng xi măng thì phải có lớp đất sét dày dưới đáy và có lỗ thoát nước bên dưới cùng. Nuôi trên mặt đất thì thoát nước tốt hơn và đỡ tốn kém hơn nhiều.
Nếu có điều kiện thì bạn nuôi 5 chuồng, sau 3 tháng nên tách chuồng, nhân giống lên gấp đôi, gấp ba. Nếu có diện tích rộng bạn nuôi thêm gà, vịt nữa.
Mình rất thích làm mô hình trên và đã tìm hiểu nhiều nơi làm rất thành công, ít tốn kém hơn là nuôi riêng từng loại, nhưng diện tích trại mình nhỏ quá, chưa có đk mở rộng. :(
bạn đã làm chưa cho mình tham quan với

gaconkhunglong
muốn nuôi trùn quế trước hết bạn nên chủ động được nguồn phân bò . đôi dòng chia sẻ coi như up hộ bác !
Thanks bạn. Phân bò và cỏ trồng thì mình chủ động được.
Vì mình nghe nói là phân trùn quế trong chăn nuôi trùn quế không được nhiều. Như vậy với 2000m vuông rau nếu mà cần một diện tích nuôi trùn quế quá lớn mới đáp ứng được thì kế hoạch của mình phá sản mất rồi. Vì vậy mình muốn ước lượng với 2000m vuông rau thì cần bao nhiêu diện tích nuôi trùn quế mới cân đối được ?

bạn đã làm chưa cho mình tham quan với
Rồi bạn, Mình nuôi ở Măng đen - konlong . chổ nuôi cá Tầm, trên đó mình phải mua fan trâu + bò của dân để ủ và dùng dần. :( khi nào lên kt, mời bạn món Ca Tầm + gà rừng nương muối ớt nhé
Thân!
(Đang muốn tham quan trại bò thịt nhà bạn, cuối năm nay mình làm 1 chuồng ở tp KT quá!- ngại mấy ông môi trường ghê luôn)

Rồi bạn, Mình nuôi ở Măng đen - konlong . chổ nuôi cá Tầm, trên đó mình phải mua fan trâu + bò của dân để ủ và dùng dần. :( khi nào lên kt, mời bạn món Ca Tầm + gà rừng nương muối ớt nhé
Thân!
(Đang muốn tham quan trại bò thịt nhà bạn, cuối năm nay mình làm 1 chuồng ở tp KT quá!- ngại mấy ông môi trường ghê luôn)
măng đen đất rẻ lắm mà bạn sao ko mua đất ở đó lập trại luôn xuống tp làm gì cho ồn ào khói bụi. mấy ông chỗ mình lại đang rủ lên măng đen theo diện kinh tế mới kiếm ít đất nè.
bạn cho mình số điện thoại để khi nào ghé tham quan với nhé. mình thì chỉ có món vịt xiêm và tiêu cay thôi hihi. nhán cho mính qua số 0978578249 nhé. chúc bạn vui và thành công

Cảm ơn bạn nhiều đã chỉ cho mình về nền chuồng nha. Tại sợ bị ngập nước nên mới tính làm nền chuồng xi măng.
Mình nuôi trùn quế số lượng phân thu về có tương đối không bạn ?

Phân từ trùn quế có đủ để trồng rau không các bác ?
tại sao lại ko nhỉ, phân trùn quế rất chất lượng đó bạn ạ. nếu bạn có nguồn phân trùn với lượng khá thì nên ký hợp đồng rau sạch với siêu thị sẽ đc giá hơn bán chợ. theo mình bạn nên làm đáy ô nuôi bằng xi măng nhưng trộn tỉ lệ thấp xi thôi vần có thể thoát nước và sạch sẽ hơn đáy đất.

tại sao lại ko nhỉ, phân trùn quế rất chất lượng đó bạn ạ. nếu bạn có nguồn phân trùn với lượng khá thì nên ký hợp đồng rau sạch với siêu thị sẽ đc giá hơn bán chợ. theo mình bạn nên làm đáy ô nuôi bằng xi măng nhưng trộn tỉ lệ thấp xi thôi vần có thể thoát nước và sạch sẽ hơn đáy đất.

Cảm ơn bạn rất nhiều nha

Sao các bác không lót nilon cho rẻ???

Ninon "dứa" 3mx50m khoảng <700k thôi.

Sao các bác không lót nilon cho rẻ???

Ninon "dứa" 3mx50m khoảng <700k thôi.

Nilon có vẻ khó thoát nước, dùng được một thời gian chắc cũng mục

Last edited by a moderator:
Mình nghĩ nếu làm nền xi măng thì nên tráng cho nên nghiêng về một phía sẽ xử lý được vấn đề thoát nước.

muốn nuôi trùn quế thì phải chủ động được nguồn thức ăn, nhiệt độ và ẩm độ, cần chú ý đến vấn đề ánh sáng

Nilon có vẻ khó thoát nước, dùng được một thời gian chắc cũng mục

Thảo luận thệm:

- Muốn thoát nước thì dùng cây sắt xăm lỗ. Nghe nói trùn không bao giờ đi (tức là bỏ đi mất qua những cái lỗ đó) vì tại chỗ đã có sẵn thức ăn.

- Mục được nilon chắc cũng 1-3 năm. Mà ... mục thì 1-3 năm lại thay, chỉ có khoảng 5k/m2 thôi. Hơn nữa thay cũng đâu có khó khăn gì???

- Em thấy video hướng dẫn: thậm chí không cần đáy nền và thành bao! Chỉ cần nơi cao ráo, không úng nước, lấy thân cây chuối chặn (phân / sinh khối) lại là cũng có thể nuôi thôi.

Last edited by a moderator:
Các anh chị em ơi,có ai phân tích rõ hơn nữa vấn đề đấy chuồng k ạ...Giúp em với em đang quan tâm lắm....Nếu làm xi mang non làm nền thì có ổn k,hoặc k làm gì cả mà để nền đất vậy có sao k????

Các anh chị em ơi,có ai phân tích rõ hơn nữa vấn đề đấy chuồng k ạ...Giúp em với em đang quan tâm lắm....Nếu làm xi mang non làm nền thì có ổn k,hoặc k làm gì cả mà để nền đất vậy có sao k????

Theo như nghiên cứu thì nếu đất không bị ngập nước , khô ráo thì cứ nện đất nền cho cứng cứng bằng phẳng rồi nuôi thôi, đất có khả năng ngập nước mới tính tới chuyện tráng nền.

Theo như xem một số nguồn thì phân giun quế sau 5-6 tháng thu một lần. 1 ô rộng 1 m vuông được 1kg phân/ ngày vậy 30 ngày được 30 kg vậy nhân lên 5 tháng = 150 ngày = 150 kg phân giun / m vuông. sao mà nhiều dữ vậy các bác ? Khó tin quá

Nếu cho ăn đủ, mỗi ngày giun thải ra lượng phân bằng 30 – 40 % số lượng giun trong luống nuôi (Nếu nuôi 3 - 5 kg giun/ m2, sẽ thu được 1 - 2 kg phân giun / m2 - ngày)

Nguồn đây ạh
http://traigiunquepht.com/home/detail.asp?iData=1024&iCat=572&iChannel=50&nChannel=Products

Back