Cần tư vấn làm trang trại

• Thread starter huyvu
  • Ngày gửi
Chào cả nhà! Chúc cả nhà một ngày mới tốt lành! Mình có vấn đề cần sự giúp đỡ của những anh em có kinh nghiệm để mở trang trại , mong được sự giúp đỡ chân thành của mọi người ạ.!:Hello::Kem:

Tình hình cụ thể thế này ạ :E luôn muốn làm nông nghiệp nên đợt này quyết tâm chuyển về làm nông dân ạ. E đang đàm phán để thuê được 2 ha đất đồi khá bằng phẳng ( có hình ảnh ạ) chắc chắn được vì của ông anh họ! Nhưng đang thống nhất giá thuê cho hợp lí thôi ạ. Em đã xem qua một số vấn đề như nước tưới : ở cách 50m có hồ điều hòa rất lớn và sạch nước quanh năm em kiểm tra độ PH bằng giấy quỳ thì trung tính PH=7. Điện thì cách 50m có trang traị đã kéo em sẽ thương lượng để đi cùng luôn .Còn đất thì PH chỉ gần 6, tầng đất tương đối dày ( trên 1m) nhưng đất ít mùn ( vì trước trồng cây vầu ) và giữ ẩm hơi kém. Chính vì vậy kế hoạch cụ thể của em là như thế này:
1> Đầu tiên em tiến hành cải tạo đất: Em định cho cày lên sau đó rắc vôi bột, chờ có mưa em mua hạt đậu về rắc đều trên toàn bộ diện tích không xác định lấy quả mà chỉ để mọc um tùm để cải tạo tăng độ mùn và tơi của đất sau đó em cày lại để ủ thân đậu làm phân luôn. cắn cứ vào kết quả nếu chưa hiệu quả em làm 2 lần như thế để chất lượng đất tốt lên. em tính quá trình này khoảng 6-7 tháng.
2> Sau khi cải tạo đất em tính phát triển như sau: 1 Ha em trồng cây ăn trái các loại( chắc tầm 3 loại thôi. ở dưới thì em trồng cỏ đậu phộng phủ xanh và ít cỏ để cho bò và dê ăn.
khoảng 1Ha còn lại em trồng cây măng tây . trích ra 500m2 em nuôi tầm 15con dê và tầm 4 con bò + nhà ở trông coi.
3> Phần tưới tiêu : e vẫn định khoan giếng và lắp hệ thống tưới phun mưa bán tự động ( khi nào bật thì nó tưới đường đi hệ thống thì học bác Võ Đình Tiến trên fouroom đã chia sẻ. Em đang áng chừng như thế vốn em định bỏ ra tầm 300 triệu mong các cao nhân vào góp í chỉ bảo thêm cho em với ạ! Xin chân thành cảm ơn !

Thank anh đã hỏi Em chưa tính đến lợi nhuận thu về chấp nhận tầm 2 năm đủ sống đã anh ạ e xác định làm lâu dài cây ăn quả tầm 3 năm mới bắt đầu thu hoạch. còn măng tây thì khoảng 9 tháng mới bắt đầu có thu nên nguồn thu ổn định phải tính từ năm thứ 3 anh ạ.
Bỏ ra 300 là tổng tất. Vậy lợi nhuận thu về ra sao?

Đất này trông vậy nhưng cải tạo không đơn giản
Đất mình vừa làm cũng như vậy
Gieo hạt thì nếu không tưới nước nó không lên được chứ nói gì đến phủ xanh đất
Tưới nước thì đất này ăn nhiều nước, giữ nước kém; một ngày thời tiết như hiện tại tưới 40m3 mà chỉ được 2 tiếng sau là nhìn vườn lại khô queo mặt
Mình đang đau đầu đoạn cải tạo đất, gây mùn hữu cơ: Đã đổ xuống 40 tấn phân bò mà chẳng thấm vào đâu
Bạn định làm thì tính kỹ, 300 triệu nếu vị trí như của bạn (xung quanh toàn đồi núi heo hút) thì mình khuyên nên mua đất khoảng 1 ha, thuộc chủ quyền mình rồi tính bài cải tạo dần dần
Đánh du kích chậm mà chắc, không vội vàng được- cải tạo đất nói khơi khơi vậy nhưng khoai phết. Đất này nếu bạn làm thành công 1ha rồi thì mua mở rộng chắc không khó
Bây giờ bạn thuê đất này đổ ồ ạt 300 triệu xuống mình e khó thành mà có thể đứt gánh giữa đường. 300 triệu cũng là tài sản lớn, cẩn thận vẫn hơn

Đất này trông vậy nhưng cải tạo không đơn giản
Đất mình vừa làm cũng như vậy
Gieo hạt thì nếu không tưới nước nó không lên được chứ nói gì đến phủ xanh đất
Tưới nước thì đất này ăn nhiều nước, giữ nước kém; một ngày thời tiết như hiện tại tưới 40m3 mà chỉ được 2 tiếng sau là nhìn vườn lại khô queo mặt
Mình đang đau đầu đoạn cải tạo đất, gây mùn hữu cơ: Đã đổ xuống 40 tấn phân bò mà chẳng thấm vào đâu
Bạn định làm thì tính kỹ, 300 triệu nếu vị trí như của bạn (xung quanh toàn đồi núi heo hút) thì mình khuyên nên mua đất khoảng 1 ha, thuộc chủ quyền mình rồi tính bài cải tạo dần dần
Đánh du kích chậm mà chắc, không vội vàng được- cải tạo đất nói khơi khơi vậy nhưng khoai phết. Đất này nếu bạn làm thành công 1ha rồi thì mua mở rộng chắc không khó
Bây giờ bạn thuê đất này đổ ồ ạt 300 triệu xuống mình e khó thành mà có thể đứt gánh giữa đường. 300 triệu cũng là tài sản lớn, cẩn thận vẫn hơn
Cảm ơn anh đã góp ý chân thành. Đất này chỉ thuê ko mua đc anh ạ! EM đang thương lượng thuê khoảng 15 năm. bác đang cải tạo đất như nào vậy có gì cho em học hỏi kinh nghiệm với . Em tính tầm ấy nhưng cũng làm dần tầm 1 năm mới rải hết vốn anh ak. E tên Huy SDT 0988.394.470 anh cho em số dt có gì em liên lạc học hỏi thêm kinh nghiệm anh nhé ! thank anh.
Mà có ae nào ngoài bắc có mối mua phân bò không cho em xin địa chỉ với! E cần mua về Yên Thủy - Hòa BÌnh .Chia sẻ thật với các bác e đang làm việc ở Hà Nội . Thu nhập cũng ổn, nhưng sống ở đây nghe đến thức ăn thức uống cái gì cũng hóa chất em nản quá. Em muốn làm cái gì đấy nho nhỏ thôi nhưng thiết thực để góp phần thay đổi cái thực trạng ấy. Quê em đất còn nhiều nhưng làm manh mún quá, thanh niên thì toàn đi làm linh tinh không thiết tha vào nông nghiệp nhìn thế em buồn lắm! Mong mọi người qua lại tư vấn chân thành giúp em với !

Đất này nhiều tiền mới cải tạo được
mà đã đổ nhiều tiền thì không nên thuê
Nếu đất mình chưa động tới thì mình cho bạn mượn chứ thuê gì đất này
Cân nhắc cẩn thận- 300 triệu mình nghĩ chưa thấm vào đâu đối với trang trại 2 ha đất đồi
300 triệu = thuê 1 nhân công trong 5 năm = thời gian kiến thiết cơ bản

Mình cũng có mong muốn như bạn, tiếc là mình ở trong Nam thôi. Ý kiến riêng của mình thì với 300 triệu, bạn nên mua 1ha trước rồi hãy cải tạo, làm thí điểm trước, sau đó hãy mở rộng ra. Mình đang đi làm ở Sài Gòn và cũng đã mua 2ha ở quê, cũng đất đồi như bạn, cải tạo từ từ thôi, mình cũng định trồng măng tây nhưng phải tính kỹ mới bắt đầu đầu tư vào, đất thì cứ để đấy, vì cải tạo đất đồi k hấp tấp được đâu bạn.

Mình cũng có mong muốn như bạn, tiếc là mình ở trong Nam thôi. Ý kiến riêng của mình thì với 300 triệu, bạn nên mua 1ha trước rồi hãy cải tạo, làm thí điểm trước, sau đó hãy mở rộng ra. Mình đang đi làm ở Sài Gòn và cũng đã mua 2ha ở quê, cũng đất đồi như bạn, cải tạo từ từ thôi, mình cũng định trồng măng tây nhưng phải tính kỹ mới bắt đầu đầu tư vào, đất thì cứ để đấy, vì cải tạo đất đồi k hấp tấp được đâu bạn.
Cảm ơn bạn đã góp ý ! mình cũng định mua đứt nhưng mà chỗ này ko bán vì đất của công an ! mình định thuê lâu dài thôi. đang băn khoăn. Bạn cải tạo như thế nào vậy chia sẻ cho mình với !
Đất này nhiều tiền mới cải tạo được
mà đã đổ nhiều tiền thì không nên thuê
Nếu đất mình chưa động tới thì mình cho bạn mượn chứ thuê gì đất này
Cân nhắc cẩn thận- 300 triệu mình nghĩ chưa thấm vào đâu đối với trang trại 2 ha đất đồi
300 triệu = thuê 1 nhân công trong 5 năm = thời gian kiến thiết cơ bản
Vâng! Ạnh đang cải tạo theo phương án nào vậy anh. e cũng muốn mua đứt làm cho nó chắc ăn ! Nhưng ko bán. Anh đang cải tạo như thế nào chia sẻ cho em học hỏi kịnh nghiệm với !

Cứ nước với phân bò đổ vào thôi; trồng cây lên kín đất là ok
Nhưng vấn đề ở đây là rất tốn nước và tốn phân = tốn tiền
loại đất hiện nay và đất sau 5 năm cải tạo giá trị nó khác nhau
Chi phí cải tạo có thể lớn hơn giá trị đất nên mình khuyên bạn mua luôn
Nhiều chủ đất có mảnh đất hoang cứ tưởng to lắm
Phần cải tạo để khai thác đất trồng cây có lợi nhuận mới là giá trị lớn
(Chính về điều này nên đất bỏ hoang nhiều)
À mà trồng lạc đỗ để cải tạo đất là ý tưởng lãng mạn thôi
Vì lạc đỗ không thể vãi ra trên đất đồi đó mà nó lên được
Nếu trồng bài bản để lên được thì nhân công đủ tiền mua phân bò rồi
khỏi cần trồng lạc đỗ

Cảm ơn anh ! Tuy đất thế này nhưng giá khá cao anh ạ mà họ cũng không bán! chỗ này được cái thuận tiện nguồn nước nhưng em vẫn định khoan giếng bác cho e ý kiến với. Nếu cải tạo tổng thể ko được thì khu trồng cây ăn quả em sẽ đào hố to cải tạo từng vị trí dần anh thấy có ok ko anh?
À mà trồng lạc đỗ để cải tạo đất là ý tưởng lãng mạn thôi
Vì lạc đỗ không thể vãi ra trên đất đồi đó mà nó lên được
Nếu trồng bài bản để lên được thì nhân công đủ tiền mua phân bò rồi
khỏi cần trồng lạc đỗ
Hịc Hịc ! Em lang thang các diễn đàn thấy các bác í bảo thế nên đang định làm theo hichic

Tóm lại là bạn cân nhắc cẩn thận
Tiền nhà tạm, hệ thống tưới, hàng rào bao tạm bợ, phân bón và ... đã hết 300 tr rồi (ngay năm đầu tiên)

Tóm lại là bạn cân nhắc cẩn thận
Tiền nhà tạm, hệ thống tưới, hàng rào bao tạm bợ, phân bón và ... đã hết 300 tr rồi (ngay năm đầu tiên)
Thank anh ! E phải tính toán chi tiết cụ thể lại ko thì toi.

Còn vụ khoan giếng
Mời đội địa vật lý lên họ khảo sát trước
2ha em phải có giếng lưu lượng 10m3/giờ
Lưu lượng này không phải đâu cũng có nhé
Nếu nước ngầm không đạt thì out luôn
sử dụng nước hồ của người ta thế lúc hạn hán nó không cho hút thì ... khóc à
Thank anh ! E phải tính toán chi tiết cụ thể lại ko thì toi.
Mình vừa làm xong kiến thiết cơ bản
Nhìn đất của bạn thấy giống quá
Tinh thần của bạn cũng giống
Và mình toàn bài học xương máu cả
Bây đang oằn lưng để lo tiền chăm sóc vườn hàng tháng: 5 tr nhân công + khoảng 1 tr tiền điện + phân bò tiếp tục mua (vì trồng gì không phân trên đất này đều phí giống cả)+ phát sinh lặt vặt bất kể lúc nào
Thấy bạn có 300 tr mà làm 2ha nên sốt ruột thay bạn (mình có 1ha thôi)

Còn vụ khoan giếng
Mời đội địa vật lý lên họ khảo sát trước
2ha em phải có giếng lưu lượng 10m3/giờ
Lưu lượng này không phải đâu cũng có nhé
Nếu nước ngầm không đạt thì out luôn
sử dụng nước hồ của người ta thế lúc hạn hán nó không cho hút thì ... khóc à

Mình vừa làm xong kiến thiết cơ bản
Nhìn đất của bạn thấy giống quá
Tinh thần của bạn cũng giống
Và mình toàn bài học xương máu cả
Bây đang oằn lưng để lo tiền chăm sóc vườn hàng tháng: 5 tr nhân công + khoảng 1 tr tiền điện + phân bò tiếp tục mua (vì trồng gì không phân trên đất này đều phí giống cả)+ phát sinh lặt vặt bất kể lúc nào
Thấy bạn có 300 tr mà làm 2ha nên sốt ruột thay bạn (mình có 1ha thôi)
Phải đội địa lý cơ ak anh. chỗ e sát cái hồ chung ko bơm thì thoải mái ! e định nhờ mấy ông thợ chuyên khoan giếng kinh nghiệm nhờ tư vấn khoan luôn! Anh đang trồng cây gì thế ? đầu tư hết bao nhiêu rồi anh? đất này mà giá khoảng 400 triệu / ha anh ak
Phải đội địa lý cơ ak anh. chỗ e sát cái hồ chung ko bơm thì thoải mái ! e định nhờ mấy ông thợ chuyên khoan giếng kinh nghiệm nhờ tư vấn khoan luôn! Anh đang trồng cây gì thế ? đầu tư hết bao nhiêu rồi anh? đất này mà giá khoảng 400 triệu / ha anh ak
Và hệ thống tưới anh đang áp dụng là kiểu gì anh?

Và hệ thống tưới anh đang áp dụng là kiểu gì anh?
Ạnh ở đâu vậy? cho e sdt ae gia lưu có gì anh chỉ bảo e với !

Mình nhờ đội khoan giếng trả họ 2 tr
Nếu khảo sát xong không khoan thì thôi
nếu thuê họ khoan thì trừ 2 tr vào tiền khoan
Chính xác tương đối
Nó khẳng định của anh dưới 5m3/giờ
Lúc khoan xong được 4,3m3/giờ
Cái này nên làm
À mà 400 tr/ha chưa có gì là đắt cả
mình trồng bưởi
Tiền phân và nước tưới nhân công trong 5 năm chắc vượt con số 400 triệu
Do vậy chắc đất thuê thì mình không bao giờ làm

Mình nhờ đội khoan giếng trả họ 2 tr
Nếu khảo sát xong không khoan thì thôi
nếu thuê họ khoan thì trừ 2 tr vào tiền khoan
Chính xác tương đối
Nó khẳng định của anh dưới 5m3/giờ
Lúc khoan xong được 4,3m3/giờ
Cái này nên làm
À mà 400 tr/ha chưa có gì là đắt cả
mình trồng bưởi
Tiền phân và nước tưới nhân công trong 5 năm chắc vượt con số 400 triệu
Do vậy chắc đất thuê thì mình không bao giờ làm
Bác trồng bưởi thì cũng cải tạo từng gốc mà còn như thế thì em chắc vỡ a lô. em cũng máu mua lắm mà chưa tìm dc chỗ ưng ý. chỗ này đc cái gần nhà e!
Bác trồng bưởi thì cũng cải tạo từng gốc mà còn như thế thì em chắc vỡ a lô. em cũng máu mua lắm mà chưa tìm dc chỗ ưng ý. chỗ này đc cái gần nhà e!
Hay em chuyển sang trồng cỏ nuôi bò với dê anh nhỉ ?
Các cao thủ khác đâu hết rồi vào góp ý thêm cho em với ạ! .....:(:(:(:(:(:Cry::Cry::Cry::Cry::Cry::Cry:

Nếu trồng cây ăn quả mà đất thuê và ta phải làm từ cải tạo đến trồng thì e ko đc bác ạ. Vì để làm thành một vườn hoa kì công và tốn kém l. Còn nếu bác xác định và máu quá r thì phải tính chuẩn. Vì bước chân đi r khó quầy lại l.
Nếu thuê thì chỉ nên cải tạo trực tiếp tại hố trồng. Nên tìm những trại nấm, mọc nhĩ mà xin mua những giá thể sau thu hoạch để cải tạo. Muốn đất xốp lượng mùn phải lớn. Ngoài ra mua phân gà đẻ về ủ hoài mục. Mua trấu về hình cho để giữ ẩm và các khoáng chất, định dưỡng. Kiếm đc càng nhiều do bếp càng tốt vì hòa tăng độ kết dính. Còn phương pháp nào làm cho giảm nhân công thì trình bày dài quá :(

Nếu trồng cây ăn quả mà đất thuê và ta phải làm từ cải tạo đến trồng thì e ko đc bác ạ. Vì để làm thành một vườn hoa kì công và tốn kém l. Còn nếu bác xác định và máu quá r thì phải tính chuẩn. Vì bước chân đi r khó quầy lại l.
Nếu thuê thì chỉ nên cải tạo trực tiếp tại hố trồng. Nên tìm những trại nấm, mọc nhĩ mà xin mua những giá thể sau thu hoạch để cải tạo. Muốn đất xốp lượng mùn phải lớn. Ngoài ra mua phân gà đẻ về ủ hoài mục. Mua trấu về hình cho để giữ ẩm và các khoáng chất, định dưỡng. Kiếm đc càng nhiều do bếp càng tốt vì hòa tăng độ kết dính. Còn phương pháp nào làm cho giảm nhân công thì trình bày dài quá :(
Cảm ơn bạn đã góp ý ! Mình xác định làm là làm lâu dài nên ko tính thời gian lắm chỉ cần phương pháp và cách làm hợp lý của các pro chia sẻ để nghiên cứu thôi! Nhưng thấy ít người giúp quá ... mình cũng ăn ở tốt mà :Cry::Cry::Cry::Cry::Cry::Cry:

Back