Thảo luận Cần tư vấn - Lập kế hoạch chăn nuôi Bò

• Thread starter mrdinh
  • Ngày gửi
Chào cả nhà..!
Em đang là ks xây dựng làm việc nhà nước. Công việc đi xa thường xuyên nên nhìu lúc cũng nản.
Em đang có dự tính nuôi bò thịt vỗ béo kết hợp với trùn quế gà thả vườn với số vốn khoảng 200tr-250tr trên diện tích 5ha tại M'drăk Đắk Lắk (địa hình không bằng phẳng, có thể mở rộng dt, chợ búa tương đối khó khăn).
Nếu được có thể chuyển dần sang bò sữa.(Sữa chắc khó tiêu thụ)
(Và cũng muốn nuôi nhiều loài khác nếu có thêm vốn: Bồ câu pháp, ngỗng, rắn mối, kỳ nhông, gà đông tảo...)
Cho em hỏi, phải lên kế hoạch từng bước như thế nào cho hiệu quả.
Rất mong các bác chỉ giáo...!
Vì nếu có khả quan trong 1 hay 2 năm đầu ...tính bỏ nghề...hì :)

nếu như bắt đầu làm trang trại nuôi bò mà nhà mình chưa có đất tận dụng như các bạn, tỉnh mình đất đồng bằng còn dư khá ít, chờ xã họ dồn điền đổi thửa thì cũng không có nhiều đất trồng cỏ, mình chỉ có thể đi thuê đất đồi, trồng cây để lấy ngắn nuôi dài khá là ít lựa chọn. nhưng mình thật sự rất rất muốn làm, các bạn cho mình 1 chút ý kiến về dự kiến vốn, dự kiến trồng cây gì hay nuôi con gì trên đất đồi để lấy ngắn nuôi dài được với.
lên tây nguyên đi bạn. đất đai trù phú, bạt ngàn
Các bác tư vấn giúp em trồng cây gì nhỉ?Nhà em cớ 3hec đất đồi núi,hiện tại đang trồng keo,mà 6-7 năm mới thu hoạch e thấy không hiệu quả nên giờ đang tính trồng cây gì nhanh thu hoạch và hiệu quả hơn.Cảm ơn nhiều!
avata của bác là hình trái ươi thì phải. bác ngâm cứu trồng nó xem sao.trong agri có anh ngọc kỳ lân trồng ươi cho ra trái rồi đó bạnbạn qua mục lâm nghiệp lập topic trồng ươi nhờ mọi người tư vấn

avata của bác là hình trái ươi thì phải. bác ngâm cứu trồng nó xem sao.trong agri có anh ngọc kỳ lân trồng ươi cho ra trái rồi đó bạnbạn qua mục lâm nghiệp lập topic trồng ươi nhờ mọi người tư vấn
cảm ơn bạn, mình thấy trong đó đất đai rộng dãi vì thế nên nuôi bò khá là phát triển, còn ở quê mình thì không như thế, hầu hết là tự phát, làm nhỏ và vụn vặt, giá thành cao, 1 gia đình khá cũng rất ít ăn thịt bò trong khi đó hàm lượng dinh dưỡng cao, rất tốt cho sức khỏe, m muốn.... haiz...zz. nói chung là muốn kiếm tiền nhưng cũng muốn gia đình mình có thể ăn thịt bò mà ko phải nghĩ tới giá tiền, muốn nhà các bác của mình có thể được ăn thịt bò nhiều hơn 1 chút. muốn các cháu của mình thông minh hơn 1 chút nhờ ăn thịt bò hehecơ mà nếu tây nguyên rộng lớn có thể xuất hiện 1 Kibbutz phiên bản việt nam thì mình sẵn sàng ngày mai xách ba lô lên và đi ngay. Chỉ cần gặp người cùng chí hướng, mạo hiểm đầu tư dù có nhiều rủi do mình vẫn sẵn sàng ngay hehe

Last edited by a moderator:
cảm ơn bạn, mình thấy trong đó đất đai rộng dãi vì thế nên nuôi bò khá là phát triển, còn ở quê mình thì không như thế, hầu hết là tự phát, làm nhỏ và vụn vặt, giá thành cao, 1 gia đình khá cũng rất ít ăn thịt bò trong khi đó hàm lượng dinh dưỡng cao, rất tốt cho sức khỏe, m muốn.... haiz...zz. nói chung là muốn kiếm tiền nhưng cũng muốn gia đình mình có thể ăn thịt bò mà ko phải nghĩ tới giá tiền, muốn nhà các bác của mình có thể được ăn thịt bò nhiều hơn 1 chút. muốn các cháu của mình thông minh hơn 1 chút nhờ ăn thịt bò hehecơ mà nếu tây nguyên rộng lớn có thể xuất hiện 1 Kibbutz phiên bản việt nam thì mình sẵn sàng ngày mai xách ba lô lên và đi ngay. Chỉ cần gặp người cùng chí hướng, mạo hiểm đầu tư dù có nhiều rủi do mình vẫn sẵn sàng ngay hehe

Ai cũng có chí lớn để làm ăn. Nhưng khi làm thì nhiều thứ phải đối mặt. Vậy nên nếu chưa có nhiều vốn đất chưa có. Làm ít tích góp vốn kinh nghiệm. Khi đủ lực tìm một chân trời mới khi đó hãy thể hiện mình cùng ước mơ để làm nên thành công bạn nhé.

ok thanks bác nhiều

Em củng định nuôi bò mà không biết bắt đầu như thế nào, chỉ có vốn mua tầm 5con bê con. Các bác tính dùm em nếu nuôi 5 con bê như vậy thì diện tích trồng bắp (ngô) cho bò ăn tầm 5000m2 được không.
1năm trồng được 4 vụ ngô, thức ăn sẽ là thân ngô tươi và thân ngô phơi khô + rơm lúa. Thân ngô phơi khô và rơm khô thì mình ủ như thế nào vậy các bác.

Tính làm chuồng kiểu này có được ko các bácKo biết em dự tính như này được ko các bác...haza

File đính kèm

11.3 KB · Lượt xem: 115
  • Chi phi du tinh.pdf
    335.7 KB · Lượt xem: 196
Tính làm chuồng kiểu này có được ko các bácKo biết em dự tính như này được ko các bác...haza
Chuồng xây nuôi nhốt theo hình vẽ là ok rồi nếu đc làm 2 mái đối đầu nhau chăm sóc ok và đẹp chuồng.
Về phần lợi nhuận. Nếu 6 Con bạn n uôi như thế nào và cân nặng mỗi con bao nhiêu kg để bán nó mà đạt 180 tr?
Về phần lợi nhuận nên tính giá tương đối ko nên tính tuyệt đối vì khi giá thành thường giảm chứ ít tăng. Theo giá hơi hiện tại chỉ có 70VNĐ/kg.
Gà và bồ câu khi nuôi cần kiến thức và thú y tốt nếu ko vô tình mang cực vào thân. Khi nuôi nên ít thôi để nắm tình hình dịch bệnh và kinh nghiệm.
Xem qua sơ bộ là gần như ok rồi đó bạn. Tất cả bạn làm mình đều làm qua nên bạn làm như thế này thì tin rằng thành công sẽ đến bên bạn.

File đính kèm

• Du An Bo Thit Kinh Te Cao.pdf
    552 KB · Lượt xem: 88
Ae cho e hỏi giá thịt bò hơi hiện tại ở Hcm,hóc môn củ chi ,bình chánh là bao nhiêu vậy?thanks.

Chuồng xây nuôi nhốt theo hình vẽ là ok rồi nếu đc làm 2 mái đối đầu nhau chăm sóc ok và đẹp chuồng.
Về phần lợi nhuận. Nếu 6 Con bạn n uôi như thế nào và cân nặng mỗi con bao nhiêu kg để bán nó mà đạt 180 tr?
Về phần lợi nhuận nên tính giá tương đối ko nên tính tuyệt đối vì khi giá thành thường giảm chứ ít tăng. Theo giá hơi hiện tại chỉ có 70VNĐ/kg.
Gà và bồ câu khi nuôi cần kiến thức và thú y tốt nếu ko vô tình mang cực vào thân. Khi nuôi nên ít thôi để nắm tình hình dịch bệnh và kinh nghiệm.
Xem qua sơ bộ là gần như ok rồi đó bạn. Tất cả bạn làm mình đều làm qua nên bạn làm như thế này thì tin rằng thành công sẽ đến bên bạn.Xem file đính kèm 2134
mình tính trọng lượng 1kon ban đầu mua về khoảng 200kg,bò gầy...về vỗ béo 1năm cộng với tăng trưởng tối thiểu 0,5kg/ngày nhân 1năm...nhân đơn giá...nôi gà e có thể tính lại,bồ câu nuôi quây nhốt hoặc thả chắc ít bệnh....
e mới tính theo đơn giá mới 70k/kg...năm thứ 3 mới có lãi....hick...mức tính mua bò đực cho mức tối đa,vi ông bác em mua 1kon năm 2013 já 12 13tr j đójo trả 30tr chưa bán,chỉ ăn cỏ uống nước xuông...nếu mua bò gầy về vỗ béo...hjên jờ chắc rẻ hơn...cho là 15tr 1kon đi....Như vậy tính theo cách đơn jản...với mức lời khoảng 1tr/thág....6kon ta có 6tr/thag....vậy chắc có nhìu vốn...nuôi 20con...vậy là ngon rồi....hj
Xem qua sơ bộ là gần như ok rồi đó bạn. Tất cả bạn làm mình đều làm qua nên bạn làm như thế này thì tin rằng thành công sẽ đến bên bạn.Xem file đính kèm 2134
Chuồng e tk có thể mở rộng sang bên đối diện,chj fí xd e tính cho cả 15kon....Các bác cho em hỏi thụ tinh nhân tạo cho bò giá khoảng bao nhiu 1lần vậy...
?

mình tính trọng lượng 1kon ban đầu mua về khoảng 200kg,bò gầy...về vỗ béo 1năm cộng với tăng trưởng tối thiểu 0,5kg/ngày nhân 1năm...nhân đơn giá...nôi gà e có thể tính lại,bồ câu nuôi quây nhốt hoặc thả chắc ít bệnh....
e mới tính theo đơn giá mới 70k/kg...năm thứ 3 mới có lãi....hick...mức tính mua bò đực cho mức tối đa,vi ông bác em mua 1kon năm 2013 já 12 13tr j đójo trả 30tr chưa bán,chỉ ăn cỏ uống nước xuông...nếu mua bò gầy về vỗ béo...hjên jờ chắc rẻ hơn...cho là 15tr 1kon đi....Như vậy tính theo cách đơn jản...với mức lời khoảng 1tr/thág....6kon ta có 6tr/thag....vậy chắc có nhìu vốn...nuôi 20con...vậy là ngon rồi....hj
Chuồng e tk có thể mở rộng sang bên đối diện,chj fí xd e tính cho cả 15kon....Các bác cho em hỏi thụ tinh nhân tạo cho bò giá khoảng bao nhiu 1lần vậy...
?

Bây giờ giá bò giống nếu mua ở trại giống là 120-140/1kg. Còn mua bên ngoài giao động từ 18-20tr/1con.
Nếu mua với giá đó. Bạn vỗ 1 năm. Chi phí thức ăn phí nhân công ....v..v. Bán đc 30tr/1Con thì ko thể có lợi nhuận 1tr/1 tháng. Vỗ béo công thức ăn và lượng thức ăn ko phải ít đâu.
Vỗ béo thường từ 4-6 tháng là họ bán. Nếu mua đc bê tơ thì vỗ mập lên.ban lấy lời cho ng khác vỗ tiếp. Chứ nuôi bò đực mà cả năm là hơi phiêu lưu.
Ae cho e hỏi giá thịt bò hơi hiện tại ở Hcm,hóc môn củ chi ,bình chánh là bao nhiêu vậy?thanks.
70-80 tuỳ bò map ốm nhé bạn.

Bây giờ giá bò giống nếu mua ở trại giống là 120-140/1kg. Còn mua bên ngoài giao động từ 18-20tr/1con.
Nếu mua với giá đó. Bạn vỗ 1 năm. Chi phí thức ăn phí nhân công ....v..v. Bán đc 30tr/1Con thì ko thể có lợi nhuận 1tr/1 tháng. Vỗ béo công thức ăn và lượng thức ăn ko phải ít đâu.
Vỗ béo thường từ 4-6 tháng là họ bán. Nếu mua đc bê tơ thì vỗ mập lên.ban lấy lời cho ng khác vỗ tiếp. Chứ nuôi bò đực mà cả năm là hơi phiêu lưu.
ok, chắc mình phải xem xét lại. Nếu mua bò về vỗ béo chắc nuôi khoảng 5-6 tháng rồi xuất...trong dự tính của mình cũng chỉ tính t.ăn vỗ béo cho 3 tháng....
Đơn vị tính của bác chỗ nào cũng thấy m2....theo em nên bố trí nhà kho và khu thú y ngay cạch nhà ở,nó vừa gần chuồng bò tiện cho lấy t.ăn và đẩy chuồng gà ra hướng gần trùn...vừa cách ly giữa nhà ở khu nuôi gà...nhà ở của bác gần khu chăn nuôi quá...nên vừa làm nhà kho vừa là nơi nghỉ ngơi, bảo vệ thôi...

Tôi tính mua 300 hecta đất bên lào, trồng cỏ và nuôi 100 con bò úc. Nuôi thả rông kiểu úc ai hứng thú thì pm nha

Cách bố trí của em ko biết đã hợp lý chưa ......

File đính kèm

• mat bang.png
    mat bang.png
    7.1 KB · Lượt xem: 92
Thanks ban lekhachoa .

Em cần mua giống cỏ va06 khu vực Đăk Lăk....có bác nào biết ở đâu bán ko ạh....

Viện Eakmat, hoặc kiếm mấy nhà đang trồng cỏ nuôi bò vào đó mua hoặc xin.
cảm ơn bác...thực tại e ko phải ng ở ĐL...tính chăn nuôi trên đó..nên cũg chưa rõ đườg xá cho lắm.....hj

cảm ơn bác...thực tại e ko phải ng ở ĐL...tính chăn nuôi trên đó..nên cũg chưa rõ đườg xá cho lắm.....hj
Vậy cứ lên đây rùi alo cho em, em chỉ chổ bán cỏ cho. Anh định nuôi ở đâu?

Back