Thảo luận CẦN TƯ VẤN MỞ TRANG TRẠI

• Thread starter Trung92
  • Ngày gửi
Em năm nay 24 tuổi,em ở Thái Nguyên,là sinh viên cơ khí đã ra trường và có việc làm.
mức lương hiện tại bình quân là 9 triệu/tháng.
Do áp lực công việc và thời gian dành cho công việc ở công ty làm e không thấy thoải mái.
E có một dự định là sau khi lấy vợ sẽ nghỉ việc và về quê mở trang trại với số vốn 200 tr.
Mở một trang trại của riêng mình là một đam mê ấp ủ bao lâu của em, nhưng do chưa có vốn và kinh nghiệm nên e chưa thực hiện được. Nay e đã có những thứ e cần nên muốn thực hiện đam mê của mình.

Điều kiện để mở trang trại thì e thấy rất tốt.
Gđ em hiện có 1 ao rộng 3000m2 và 3 ao nhỏ 200m2 mỗi ao, có nước ra vào đầy đủ 4 mùa.
giáp ao co đất đồi rộng khoảng 1ha. và đất bãi bằng phẳng khoảng 1ha ngay sat ao.

khu trang trại là một khu độc lập cách xa khu dân cư.cách đường quốc lộ khoảng 800m. có điện đường đầy đủ. nguồn nước sạch,cạnh suối.

em có dự định sẽ mở trang trại theo mô hình vac. theo hướng lấy ngắn nuôi dài.

đất đồi e sẽ trồng cam sành dự định 1000 gốc.
đất bãi dự định e sẽ mở trại lợn với khoảng 5 nái và 50 lợn thịt.
ao sẽ thả cá hỗn hợp với mật độ trung bình.
đất đồi sẽ thả thêm 1000 gà( gà đồi).

Đây là dự định của em. các bác cho em xin ý kiến có nên mở trang trại không hay là tiếp tục đi làm với mước luong 9tr/thang ( ko có ngày nghỉ).

Bạn có ước mơ giống mình ,nhưng cho đến nay ước mơ vẫn là ước mơ
Nạn thấy vốn của bạn quá ít s

9tr 1 tháng là ngon rồi bác đừng thấy người ta bảo làm trang trại vừa dễ vừa thoải mái,vừa nhàn lại có nhiều tiền, nhanh giầu thì không phải đâu. cũng lắm cái cay đắng lắm. Có công việc ổn đinh thì cứ bươn trải ngoài đời đi đã

9tr 1 tháng là ngon rồi bác đừng thấy người ta bảo làm trang trại vừa dễ vừa thoải mái,vừa nhàn lại có nhiều tiền, nhanh giầu thì không phải đâu. cũng lắm cái cay đắng lắm. Có công việc ổn đinh thì cứ bươn trải ngoài đời đi đã
Bươn chải và tiếp tục bươn chải cho đến năm 65 tuổi rồi an nghỉ:D:D

nuôi gà theo hướng an toàn. Đừng thả, mua vít tải, momen, làm chuồng lưới sắt bo kín và băng tải phân thải. B k tự làm 1000 gà vì bệnh tật làm b điêu đứng đấy. Tập trung đất trồng cỏ hoặc cay ăn quả là có vẻ ổn.

Có 200t mà mơ mộng quá bạn ơi. Tôi chưa cần biết ra sao nhưng tóm lại là bạn chưa cưới vợ. Mà đến lúc cưới vợ sửa nhà nó cũng tốn kém lắm bạn ơi. Tốt nhất là bạn tiếp tục đi làm, và bạn nên đặt kế hoạch và ngân sách cho từng hạng mục của mình. Cụ thể:

+ Cưới vợ, sửa nhà, mua sắm đồ cưới, chụp ảnh cưới, nhẫn, đi vỡ mật hay không..... hết bao nhiều, làm cỗ hết bao tiền...
+ Tính lại kế hoạch trên của bạn cần vốn bao nhiêu, và nên làm cái nào trước. Vì thực tế có tiền tỷ cũng không ai dại đầu tư toàn bộ 1 lúc. Bạn làm dần từng hạng mục, vận động bố mẹ anh em vào phụ giúp. Làm một cái đã xem có ổn không. Chứ nuôi gà thì gà rù, thả cá chết trắng ao, trồng cam không đậu quả, tiền tiêu hết liệu có quay lại được công việc 9t như trước không?

Chưa kể là sau khi cưới xong có những khoản rất trời ơi đất hỡi. Vì giờ không phải bạn quyết định cuộc đời của mình, mà có thêm một người nữa rồi. Rồi sau này tiền bỉm sửa tính đâu. Lương 9t/tháng cũng không phải là to, nhưng mà nếu thanh niên không thuốc lá rượu che, cuối tuần không tụ tập thì 1-2 năm cũng để ra 1 khoản to to.

Cuộc đời ai chả có ước mơ. Tôi cũng nhiều ước mơ. Nhưng nhiều khi định cầm cục tiền to đi làm ván liều thực hiện ước mơ thì lại sợ. Giấc mơ thì vẫn đang dang dở, thực hiện cũng nhỏ giọt, nhưng cái sợ nó to quá, nên đành tự co nhỏ cái giấc mơ lại.

Có đất là vốn lớn nhất r, có gì mà liều. Cái lo là có kham nổi k. Tiền đã đổ là hết veo, cứng và đam mê thì làm, miễn sao b chắc mình hạnh phúc. T đây có hớ những thứ rất ngớ ngẩn, ngẫm ra thế mới tốt, mới là sống.

bạn viết kế hoạch ra là đã thấy thất bại.
vì sao vậy ?
vì những điều mơ mộng sẽ làm nên đổ vỡ, có thể khó cứu lại
nếu bạn chỉ làm 500 gốc cam cho tốt, thì là thắng lợi bước đầu. và từ bước đầu ấy mới mở ra con đường đi chắc chắn
còn bạn định làm 1000 gốc cam, như thế không đủ đất, và vì chưa có kinh nghiệm nên sẽ không chăm xuể, không đủ vốn chăm nữa, chưa kể cây chết bệnh, sâu hại ... chưa kể gà và lợn cũng hút nhiều vốn, và còn dễ chết hơn cam. ngoài ra gà lợn còn chịu tác động chi phí, giá cả xuống thấp. như vậy thì không thiệt hại nặng mới lạ
tốt nhất là nên bình tĩnh, tạm cứ đi làm, có thể chuyển việc, và gây dựng trại từ từ, nắm vững kỹ thuật đến đâu thì làm đến đấy. vì các sinh vật (cây, con) rất nhạy cảm, nuôi nó sống đã quan trọng và khó, nhưng muốn nó phát triển và làm ra lãi càng khó hơn
hãy tưởng tượng cảnh cây chết vì sâu bệnhj, gà lợn chết dịch, cứu gỡ khó thế nào, thì bạn sẽ hiểu

Có 200t mà mơ mộng quá bạn ơi. Tôi chưa cần biết ra sao nhưng tóm lại là bạn chưa cưới vợ. Mà đến lúc cưới vợ sửa nhà nó cũng tốn kém lắm bạn ơi. Tốt nhất là bạn tiếp tục đi làm, và bạn nên đặt kế hoạch và ngân sách cho từng hạng mục của mình. Cụ thể:

+ Cưới vợ, sửa nhà, mua sắm đồ cưới, chụp ảnh cưới, nhẫn, đi vỡ mật hay không..... hết bao nhiều, làm cỗ hết bao tiền...
+ Tính lại kế hoạch trên của bạn cần vốn bao nhiêu, và nên làm cái nào trước. Vì thực tế có tiền tỷ cũng không ai dại đầu tư toàn bộ 1 lúc. Bạn làm dần từng hạng mục, vận động bố mẹ anh em vào phụ giúp. Làm một cái đã xem có ổn không. Chứ nuôi gà thì gà rù, thả cá chết trắng ao, trồng cam không đậu quả, tiền tiêu hết liệu có quay lại được công việc 9t như trước không?

Chưa kể là sau khi cưới xong có những khoản rất trời ơi đất hỡi. Vì giờ không phải bạn quyết định cuộc đời của mình, mà có thêm một người nữa rồi. Rồi sau này tiền bỉm sửa tính đâu. Lương 9t/tháng cũng không phải là to, nhưng mà nếu thanh niên không thuốc lá rượu che, cuối tuần không tụ tập thì 1-2 năm cũng để ra 1 khoản to to.

Cuộc đời ai chả có ước mơ. Tôi cũng nhiều ước mơ. Nhưng nhiều khi định cầm cục tiền to đi làm ván liều thực hiện ước mơ thì lại sợ. Giấc mơ thì vẫn đang dang dở, thực hiện cũng nhỏ giọt, nhưng cái sợ nó to quá, nên đành tự co nhỏ cái giấc mơ lại.
ha.aaa bạn cũng chưa thực hiện được ước mơ của mình à.Vậy bạn cần gì để thực hiên được ước mơ của mình,vốn hay quỹ đất .....mình cũng đang bò nhưng chưa tới
Mình thấy 200tr và chừng náy công việc bạn chỉ xây được cái móng thôi.

200 triệu là em đầu tư ban đầu thôi. số liệu kia là mục tiêu khi đạt được các bác ak.

Ý em là ''lấy ngắn nuôi dài''. chứ nếu 200 tr mà đầu tư một phát thành cái trang trại nv luon thì chắc em không cần tham khảo ý kiến các bác.
em vừa làm vừa đúc kết kinh nghiệm có thể 5 năm hoặc 10 năm e sẽ làm đc cái trang trại như ước mơ với số vồn ban đầu 200tr

Bạn có kinh nghiệm nuôi gà,lợn,cây ăn quả? Nếu chưa
. Cá bạn hảy kiểm tra nguồn nước,diện tích và độ nông sâu của từng ao để phù hợp cho từng loại cá,cá càng có giá trị thì kinh nghệm và vốn càng cao,thị trường tiêu thụ.Theo mình thì nuôi rô phi đơn tính là thích hợp nhất
. Lợn thì bạn tính nuôi lợn gì? Theo mình thì bạn nuôi lợn rừng lai là hợp lý nhất nuôi 10 nái 1đực là được rồi.Ở Quảng ngãi mình bán giống này tầm 100k/kg ,con hết sọc dưa tầm 15kg hay 18 kg ,nuôi 3-4tháng là chữa,thêm 3 tháng 10 ngày là có con

Thức ăn rất là đơn giản thân cây chuối,cây cỏ voi va6 loại này sinh trưởng tốt dễ trông năng xuất cao nhất mà mình từng biết .10kg chuối,cỏ+0,2kg cá rô phi bạn nuôi nghiền nhỏ (cá nấu chín) máy nghiên mình thấy máy 3A là tốt nhất + thêm thị trường tiêu thụ
. Gà 1000 cái này... Bạn có quen với ai làm thú y không ? Bạn định nuôi gà theo hình thức nào ?Tha vườn hay nuôi nhốt ? May rủi ở gà rất là lớn.mình nghỉ bạn phải chi tầm 100tr cho nó .Nếu mình thì đầu tư lô đề là hay nhất đó 1ăn 70 đùa thôi .bạn nuôi 200 con là được kinh nghiệm không vốn ít tầm náy thôi,nuôi theo kiểu thả vườn vừa tậm dụng thức ăn trong diện tích vườn vừa nâng giá trị của gà(ăn như thức ăn của heo để tiết kiệm chi phí)
. Đất , bạn tận dụng đất gần mặt ao để trồng cỏ cho dể tưới nước tầm 2-2,5sào là đủ cho heo,gà . Vì vốn và kinh nghiệm chưa có mình nghỉ bạn không nên trồng cây ăn trái .lúc này bạn không thể tiêu hết tiền của mình được ,bạn hảy giữ lại một ít phòng phát sinh .bạn lập gia đình rồi chứ? Bạn có con chưa? Nếu có thì bạn phải nuôi thên 2 con nửa mình thất bại là cũng do 2 con này đó haa.a ,đùa thôi nếu có thêm vốn bạn hảy trồng cây ăn trái vì thời gian thu hoạch quả cũng tương đối lâu tầm 2-3 năm mới cho lứa quả đầu .còn không bạn hảy trông cây keo lai lấy ngỗ diện tích cò lại tầm 1,7ha trồng trong 4 năm nếu được chăm sóc tốt tầm 180tr
Chúc bạn thành công

Cảm ơn bạn nhé. Mình xuất thân từ nông dân vs lại thời gian mình sống làm việc tại địa phương nên biết được tất cả những điều kiện về thổ nhưỡng khí hậu nguồn nước tại đây. kinh nghiệm thì mình vẫn đang trau dồi hàng ngày qua sách và internet, ngày nghỉ mình vẫn thường đến các trang trại để nghiên cứu về cách chọn con giống cách chăm sóc va cách phòng trừ dịch bệnh.

Lợn rừng mà bạn nói cũng rất có triển vọng nhưng mà thời gian nuôi lâu khó chăm sóc đầu ra chưa biết như thế nào . cái này mjk đã tham khảo. cảm ơn bạn nhé.
Bạn có ước mơ giống mình ,nhưng cho đến nay ước mơ vẫn là ước mơ
Nạn thấy vốn của bạn quá ít s
Vốn khởi đầu mà bạn. có quỹ đất và đk rồi thì chỉ cần thả phòng chăm tiêu thụ thôi.

Chăm 200gà như chăm con dòng rã. K thơm tẹo nào!
Lợn rừng mà dính 10 nái là quay chong chóng đó, b đừng ngu như m, quay cả gà là # nhanh đó. Thêm convk là rất dễ hỏng việc vì lm chuyện
K thể nuôi thả gà tự do được vì gà rất mẩn cảm và nhanh #

Chăm 200gà như chăm con dòng rã. K thơm tẹo nào!
Lợn rừng mà dính 10 nái là quay chong chóng đó, b đừng ngu như m, quay cả gà là # nhanh đó. Thêm convk là rất dễ hỏng việc vì lm chuyện
K thể nuôi thả gà tự do được vì gà rất mẩn cảm và nhanh #
Vậy là không cần phải nuôi con gì hết?chỉ cần nuôi con vợ là đủ rồi

24 tuổi mà lập gia đình thì hơi sớm. Về làm vườn cũng hơi sớm. Bạn nên tiếp tục đi làm 3-5 năm nữa. Trong thời gian đó bạn có thể tiếp tục tích lũy thêm được một ít vốn, kinh nghiệm sống,... và quan trọng bạn vẫn có thể từng bước thực hiện kế hoạch của mình.
Tôi cũng có dự định lập 1 cái trại với qui mô như của bạn nên cũng chú ý tìm hiểu. Theo tôi bạn nên bắt đầu từ trồng trọt vì ít mạo hiểm hơn, tiền và công sức đầu tư cũng tốn ít hơn. Tuy nhiên điều kiện của bạn cho phép bạn bắt đầu từ cây cam.
1. 200tr tạm đủ để bạn trồng và nuôi 1ha cam trong 3 năm. Vì là cây lưu niên, và cũng là cây chủ lực trong trại nên bạn phải đầu tư thật bài bản: Thận trọng nhất là trong việc chọn giống (ngoài cam sành còn có cam Vinh, cam Canh thu nhập cũng tốt, nhưng không biết có hợp thổ nhưỡng, khí hậu không). Tiếp đến là kỹ thuật trồng: đào hố, xử lí đất, phân bón, kỹ thuật... Xem topic của anh leviet mà học tập. Rồi sau đó mới đến chăm sóc, tạo tán... Sau 3 năm cho thu nhập. Trong 3 năm đó bạn vẫn có thể tiếp tục đi làm.
2. Đất còn lại trồng chơi chơi thôi (đầu tư rất ít tiền và công sức): Trồng táo, ổi sau 1 năm có thu hoạch; trồng dong riềng, cây sả... rồi bỏ đó; hay trồng cỏ, chè đại, râm bụt, chuối hột, trồng sắn, ngô, đậu tương... sau này nuôi trâu bò, dê, thỏ, cá, gà vịt... Trồng ít cây tre trúc, ít cây keo, ít cây gáo... ở bờ rào sau lấy vật liệu dựng trại.
3. Ao cũng nuôi trồng chơi chơi thôi, chủ yếu để lấy nước tưới: Thả sen, hay nuôi cá trắm cỏ (thức ăn tự túc)...
Trước khi trồng cây bạn phải có qui hoạch: cây cam bạn trồng trên đồi, nếu để 7-10 năm thì khoảng cách khác với để 15 năm. Các cây như cỏ, sắn ngô, đậu... bạn trồng đâu cũng được vì dễ phá bỏ; vậy nên trồng vào những vị trí bạn qui hoạch cho sân, chuồng trại sau này. Cây ổi bạn có thể để 5 năm, cây táo 7-10 năm, cây chè đại, chuối hột bạn để bao lâu cũng được
Nếu thành công với cây cam thì 3 năm nữa bạn sẽ thấy mọi thứ rõ ràng và dễ dàng hơn nhiều.

Trước tiên mình thấy quỹ đất nhà bạn như vậy là rất hợp làm trang trại. Tuy nhiên có mấy khó khăn trước mắt là vốn tự có của bạn ít, bạn cũng chưa biết chọn con vật nuôi hay cây trồng gì làm chủ lực. Những khó khăn này sẽ khiến bạn phải mất ít nhất là vài năm để khắc phục. Hãy cân nhắc kỹ, nếu quyết tâm làm thì hãy tính bước tiếp theo là trồng cây gì, nuôi con gì

Trước tiên mình thấy quỹ đất nhà bạn như vậy là rất hợp làm trang trại. Tuy nhiên có mấy khó khăn trước mắt là vốn tự có của bạn ít, bạn cũng chưa biết chọn con vật nuôi hay cây trồng gì làm chủ lực. Những khó khăn này sẽ khiến bạn phải mất ít nhất là vài năm để khắc phục. Hãy cân nhắc kỹ, nếu quyết tâm làm thì hãy tính bước tiếp theo là trồng cây gì, nuôi con gì
cảm ơn bạn đã tư vấn cho mình.
t thấy vốn nv là cũng hơi ít nếu đầu tư ban đầu nv sẽ lâu thu hồi vốn và gây tâm lý chán nản.
t đang cố gắng kiếm thêm khoảng 200tr sau đó mới mở trang trại
24 tuổi mà lập gia đình thì hơi sớm. Về làm vườn cũng hơi sớm. Bạn nên tiếp tục đi làm 3-5 năm nữa. Trong thời gian đó bạn có thể tiếp tục tích lũy thêm được một ít vốn, kinh nghiệm sống,... và quan trọng bạn vẫn có thể từng bước thực hiện kế hoạch của mình.
Tôi cũng có dự định lập 1 cái trại với qui mô như của bạn nên cũng chú ý tìm hiểu. Theo tôi bạn nên bắt đầu từ trồng trọt vì ít mạo hiểm hơn, tiền và công sức đầu tư cũng tốn ít hơn. Tuy nhiên điều kiện của bạn cho phép bạn bắt đầu từ cây cam.
1. 200tr tạm đủ để bạn trồng và nuôi 1ha cam trong 3 năm. Vì là cây lưu niên, và cũng là cây chủ lực trong trại nên bạn phải đầu tư thật bài bản: Thận trọng nhất là trong việc chọn giống (ngoài cam sành còn có cam Vinh, cam Canh thu nhập cũng tốt, nhưng không biết có hợp thổ nhưỡng, khí hậu không). Tiếp đến là kỹ thuật trồng: đào hố, xử lí đất, phân bón, kỹ thuật... Xem topic của anh leviet mà học tập. Rồi sau đó mới đến chăm sóc, tạo tán... Sau 3 năm cho thu nhập. Trong 3 năm đó bạn vẫn có thể tiếp tục đi làm.
2. Đất còn lại trồng chơi chơi thôi (đầu tư rất ít tiền và công sức): Trồng táo, ổi sau 1 năm có thu hoạch; trồng dong riềng, cây sả... rồi bỏ đó; hay trồng cỏ, chè đại, râm bụt, chuối hột, trồng sắn, ngô, đậu tương... sau này nuôi trâu bò, dê, thỏ, cá, gà vịt... Trồng ít cây tre trúc, ít cây keo, ít cây gáo... ở bờ rào sau lấy vật liệu dựng trại.
3. Ao cũng nuôi trồng chơi chơi thôi, chủ yếu để lấy nước tưới: Thả sen, hay nuôi cá trắm cỏ (thức ăn tự túc)...
Trước khi trồng cây bạn phải có qui hoạch: cây cam bạn trồng trên đồi, nếu để 7-10 năm thì khoảng cách khác với để 15 năm. Các cây như cỏ, sắn ngô, đậu... bạn trồng đâu cũng được vì dễ phá bỏ; vậy nên trồng vào những vị trí bạn qui hoạch cho sân, chuồng trại sau này. Cây ổi bạn có thể để 5 năm, cây táo 7-10 năm, cây chè đại, chuối hột bạn để bao lâu cũng được
Nếu thành công với cây cam thì 3 năm nữa bạn sẽ thấy mọi thứ rõ ràng và dễ dàng hơn nhiều.
t du dinh se di lam them 3 nam nua kiem them chut von sau do moi mo trang trai.
Thoi the thay doi biet dau dc ta lai lam vua

cảm ơn bạn đã tư vấn cho mình.
t thấy vốn nv là cũng hơi ít nếu đầu tư ban đầu nv sẽ lâu thu hồi vốn và gây tâm lý chán nản.
t đang cố gắng kiếm thêm khoảng 200tr sau đó mới mở trang trại
Mình cũng có điều kiện giống bạn nên cũng đang tính để quyết định có đầu tư vào làm trang trại hay không? Mình thấy rằng bây giờ tính làm trang trại nếu lấy cây ăn quả làm chủ lực thì phải xem chất đất của mình ra sao, nếu là đất đồi gò, kể cả đất thịt hoặc đất sỏi thì nói chung là đều kém dinh dưỡng. Đất này mà trồng cây ăn quả sẽ phải đầu tư cải tạo đất, mà phải đầu tư ban đầu mạnh tay mới được chứ tính vừa trồng cây vừa cải tạo dần vài năm là không ổn. Thậm chí nhiều vườn phải tính thay lớp đất mặt bằng loại đất màu giàu dinh dưỡng. Như vậy để lấy trồng trọt làm nguồn thu chính cũng phải tính đầu tư ban đầu mạnh tay chút. Còn vật nuôi thì khỏi nói rồi, nếu nuôi chục con lợn hay trăm con gà thì đó chỉ là làm để xóa đói giảm nghèo. Còn chăn nuôi lớn thì ngoài vốn ra thì kinh nghiệm kỹ thuật là vô cùng quan trọng, không nói là yếu tố then chốt. Nếu không nắm vững kỹ thuật, để xảy ra dịch bệnh thì 1-2 lứa là phá sản. Ngay cả nuôi thủy sản cũng vậy, nếu ao nuôi mà chỉ nuôi thả các con vật nuôi đại trà và nuôi mật độ thưa thì rủi ro ít, nhưng lãi cũng sẽ ít. Nuôi mật độ cao hay nuôi các con đặc sản thì rủi ro và lợi nhuận sẽ song hành

Con đặc sản nào thì cũng đều có người bảo hộ với tư tưởng độc quyền, giá con đặc sản cao là vì số lượng ít, gen có thể thay thế việc phối giống để tạo ra con giống có điểm tương đồng nhưng ít chi phí. Ví dụ gà móng tiên phong có thể thế gà đông tảo f3 f4 thậm chí f2 lai vì tương đồng khá giống ngoại hình. Dĩ nhiên gà thuần chủng và lai có sự khác nhau. Việc phải đầu tư giống để tạo ra con lai gấp đôi ba lần với đầu tư giống thuần có tương đồng phẩm chất. Nhưng tốc độ lớn có thể khác, tuy v cùng chế độ ăn và quan trọng là sạch mới có giá trị thực sự. Rất nhiều giống có thể thay thế ngày. Như gà tò thay gà pha chọi nếu người nuôi muốn sức kháng bệnh tốt, thịt chắc da giòn. Nhưng đương nhiên phẩm chất gà tốt khi phổ biến giá giống giảm vì hơn 3 lí do. T k nuôi bò, trồng cây nên k nói.
Đông tảo giá giống đắt, thường thụ tinh nhân tạo vì đông tảo là kết quả lai cận huyết tạo ra gen lặn chân và vcân nặng khủng, nó lặn là vì khó đạp màu tự nhiên, gà mái ấp vụng và nuôi khá lâu, chỉ thị râm người tiếp xúc là thấy hay.

Back