Cần tư vấn mua bò giống - làm trường trại mới từ đầu

• Thread starter Nông dân hậu giang
  • Ngày gửi
Hiện tại tôi có thuê được 2ha tại Ba Vì, cách Hà Nội 60KM. tôi muốn nuôi bò (Sinh sản và thịt). Khởi điểm 10 con, có hướng phát triển nhiều hơn nữa.Tôi lên đây mong muốn các cụ đi trước tư vấn
1- Nên nuôi giống bò nào, và mua ở đâu để đạt chất lượng. Yêu cầu giống Bò; chịu được rét mùa đông có thể xuống 8 độ C, mùa hè nắng nóng 40 độ C.
2- Mô hình bố trí truồng trại chuẩn (Làm lâu dài), Cụ nào có bản vẽ thì càng tốt ạ.
3- Dự kiến tổng chi phí xây dựng hoàn thiện đi vào hoạt đông
Như vậy tôi cần số vốn là bao nhiêu?
Xin cảm ơn các cụ!

Last edited by a moderator:
500-600tr hy vọng sẽ đủ trang trãi. Nhớ kí hợp đồng thuê ít nhất trên 5nam và kèm theo bảng ghi nhớ được gia hạn tiếp ít nhất 3 năm do bên thuê quyết định.giá thuê có thê tăng tùy thương lượng ở thời gian gia hạn.
300tr mua 10bo nái giống.
100tr cơ sở hạ tầng.
150-200tr trồng cỏ, thuê nhân công, điên nước tất ca đễ duy trì tối thiểu trong 30 tháng ( mua bò về
1thang phối, mang thai 9,5 tháng, cho con bú 5,5 tháng tách ra nuôi thịt 14 tháng xuất bán mới có thu nhập)

--------

Chi phia ban đầu bao giờ cũng rất cao. Ráng qua được 2 năm thì đàn bò tăng khãng 30con. Sang năm thứ 3 lá có thu nhập. Định kỳ cứ thế mỗi năm xuất bán 1 lần bò thịt,có thê chọn những cái tốt đễ tăn đàn và hậu bị cho 10 nái nền. 1ha cỏ tối đa nuôi được 35-40con (cỏ voi dc chăm sóc tốt)
Bạn có 2ha thì trồng 1,5ha , chuồng trại nhà kho 2000m, 3000 làm sân thả tắm nắng

Last edited by a moderator:
Bác nên tìm các trang trại gần đó để học hỏi kn thực tế hơn.

Thời gian thuê đất của em là 10 năm cơ ạ. Các bác cho em hỏi nên mua giống bò gì? Và mua ở đâu? Có nên nuôi bò đực để phối giống không? Hay chi nuôi bò nái?

Back