Cần tư vấn về cách chăm sóc và bón phân cho cây xanh cảnh.

• Thread starter duykhanhxd
  • Ngày gửi
tình hình là nhà em có hơn 30 chục cây xanh trên chậu, em thì là dân văn phòng nên ko có rành mấy vụ này lắm, các bác nào có kinh nghiệm chăm sóc và bón phân như thế nào được ko? cây nhà em dạo này ko có phát triển và em cảm thấy cây cằn cỗi, vì 1 năm nay em chỉ tưới nước chứ ko hề bón phân gì, các bác tư vấn cho em với. cảm ơn các bác nhiều!!!:6^:

Sanh là cây kiểng gốc và lá..có sức sống rất mạnh…nhưng 1 năm mà không bón phân cây có thể bỏ chết cành do suy kiệt

Chủ yếu bón phân là vaò mùa nắng. nhất là những ngày nắng nóng cây cần rất nhiều phân để chống chọi với nhiệt độ..thiếu phân trong mùa nắng cây suy rất nhanh…
Mùa mưa thì không cần thiết lắm do trong nước mưa đã có nhiều N của không khí hòa tan vào

Cụ thể bác làm như sau : bác dùng Dynamic là loại phân viên hữu cơ của Úc rải trên mặt chậu sau đó phủ lên 1 lớp đất mỏng hoặc lá cây mục để nước tưới không làm phân trôi đi..1 tháng 1 lần
Liều lượng ghi trên bao bì

Để lá mau xanh tốt bác dùng các loại phân bón lá loại có đạm cao thí dụ Growmore 30-10-10 phun vào lá lúc chiều tối…1 tuần 1 lần..liều lượng ghi trên bao bì

Sau cả năm không chăm sóc có thể cây đã phá thế mất đẹp Để tạo tàng lá mới…bác phải cắt tỉa theo cách sau :
Sau khi bón phân gốc và phun phân bón lá được 10 ngày…lúc này cây đã hấp thụ được phân.. và cây mạnh trở lại….bác cắt tỉa …cây sẽ mau chóng ra lá mới khỏe mạnh hơn

Bác không nên làm ngược lại ngĩa là : cắt tỉa xong…rồi bón phân khi cây không có lá….sẽ làm hư rễ…chột cây…và có thể chết cành đã tỉa

Last edited by a moderator:
bác Mục Tử ơi. cho em hỏi tên các loại phân bác hay dùng cho cây xanh nhé? bác nói cụ thể tên của loại phân để em đi mua cho dễ chứ mấy vụ này em mù tịt à. cảm ơn bác

bác Mục Tử ơi. cho em hỏi tên các loại phân bác hay dùng cho cây xanh nhé? bác nói cụ thể tên của loại phân để em đi mua cho dễ chứ mấy vụ này em mù tịt à. cảm ơn bác

Với cây Sanh bác chỉ cần 2 loại này thôi :

Dynamic để bón gốc ( khoảng hơn 20 ngàn đồng 1kg)
Growmore 30-10-10 phun vào lá ( phân bón lá ) 10 ngàn đồng 1 hộp 100gram

Agriviet.Com-Agriviet_Com-hinh-chai-verma-cho-hoa-va-cay-kieng_1.jpg
[/IMG]

Bạn có thể sử dụng loại phân này rất tốt, nó giúp cây của bạn có bộ lá xanh tốt , đặc biệt phân ko có mùi hôi và an toàn với sức khỏe chúng ta

cảm ơn bác mục tử nhé!!! bạn Nongnghiepgap ơi cái này dùng có ổn ko ạ?

bác có biết ở miền bắc thì mua ở chỗ nào ko bác? mấy hôm nay e đi vòng vòng kiếm mấy loại phân mà bác mục tử nói mà e tìm ko ra, haizzz ai biết chỗ nào chỉ giùm e với, cảm ơn các bác nhiều.

Back