cần tư vấn về chăn nuôi gà ri

• Thread starter Hồng Quân
  • Ngày gửi
e đang chuẩn bị chăn nuôi gà ri. xin mọi ng tư vấn giúp e cách làm chuồng trại với các bệnh mà gà hay gặp nhất . cảm ơn!

gà ri là 1 trong những giống tà ta bản địa.chất lượng thịt thơm ngon ,ngoại hình đẹp.chân vàng da vàng.nhình chung khi ra thị trường thương lái không dám chê.
ngày nay củng như các giống gà ta khác gà ri đả bị lai tạo nhiều.
gà ri rất thích hợp cho mô hình nuôi thả vườn.đặt tính siên tìm mồi .thức ăn đạm bạc vẩn cho năng suất thịt và trứng tốt.một điểm nổi bật của giống gà này là tính kháng bệnh rất cao.và rất thích hợp với khí hậu nhiều vùng miền của việt nam.nhưng nếu nuôi trong môi trường ẩm thấp kém vệ sinh thì gà củng dể nhiểm các bệnh như cầu trùng...cúm....em định nuôi theo mô hình nhốt hay thả vườn tùy theo mô hình mà cách làm chuồn trại sẻ khác nhau.

gà ri là 1 trong những giống tà ta bản địa.chất lượng thịt thơm ngon ,ngoại hình đẹp.chân vàng da vàng.nhình chung khi ra thị trường thương lái không dám chê.
ngày nay củng như các giống gà ta khác gà ri đả bị lai tạo nhiều.
gà ri rất thích hợp cho mô hình nuôi thả vườn.đặt tính siên tìm mồi .thức ăn đạm bạc vẩn cho năng suất thịt và trứng tốt.một điểm nổi bật của giống gà này là tính kháng bệnh rất cao.và rất thích hợp với khí hậu nhiều vùng miền của việt nam.nhưng nếu nuôi trong môi trường ẩm thấp kém vệ sinh thì gà củng dể nhiểm các bệnh như cầu trùng...cúm....em định nuôi theo mô hình nhốt hay thả vườn tùy theo mô hình mà cách làm chuồn trại sẻ khác nhau.
e định nuôi theo kiểu thả vườn. vì vườn nhà e rộng. nhờ anh tư vấn giùm cái. e nuôi tầm 500 con gà là được rồi

bác mình nuôi gà ri trong vườn điều ở gần rừng cách xa khu dân cư khoảng vài km, đàn gà sống biết lập và hoang dã, rất nhát người. hôm cho nhà mình 1 con để thịt nhưng nhà lại nhốt gần chục ngày rồi thả ra, thế mà nó cũng đi mất. đàn gà lai nòi ở nhà mới bị dịch chết sạch, mình mới mua được con gà trống ri đẹp nên cũng tính vô nhà bác mua gà ổ nuôi và gầy thành đàn.

bác mình nuôi gà ri trong vườn điều ở gần rừng cách xa khu dân cư khoảng vài km, đàn gà sống biết lập và hoang dã, rất nhát người. hôm cho nhà mình 1 con để thịt nhưng nhà lại nhốt gần chục ngày rồi thả ra, thế mà nó cũng đi mất. đàn gà lai nòi ở nhà mới bị dịch chết sạch, mình mới mua được con gà trống ri đẹp nên cũng tính vô nhà bác mua gà ổ nuôi và gầy thành đàn.
gà ri nếu làm chuồng trại tốt thì nuôi rất dễ, bán giá lại rất cao, như ở chỗ mình có thời diểm 180/1kg. nếu nuôi 1 năm tầm 500 con gà thì thu nhập cg ngót 100tr. đang nhờ các bác tư vấn giúp để làm giàu tí đây. mong được sự giúp đỡ

gà ri nếu làm chuồng trại tốt thì nuôi rất dễ, bán giá lại rất cao, như ở chỗ mình có thời diểm 180/1kg. nếu nuôi 1 năm tầm 500 con gà thì thu nhập cg ngót 100tr. đang nhờ các bác tư vấn giúp để làm giàu tí đây. mong được sự giúp đỡ
gà nhà mình nuôi thả rông hoang dã thôi.gà mái tự ấp tự nuôi con chứ khống áp dụng tý kỹ thuật gì. nên không giúp bạn về kỹ thuật được gà ri chỗ mình mua về thịt giá tấm 130k/ kg

gà nhà mình nuôi thả rông hoang dã thôi.gà mái tự ấp tự nuôi con chứ khống áp dụng tý kỹ thuật gì. nên không giúp bạn về kỹ thuật được gà ri chỗ mình mua về thịt giá tấm 130k/ kg
hi. mình cg chỉ ms tòm tem bắt đầu. được cái ờ chỗ mình giá bán tốt. nhưng tuy thời điểm. lúc thấp nhất là 120k. cao nhất là 180k. hiên tại nhà mình cg đang nuôi theo kiểu ko áp dụng khoa học kĩ thuật gì hết. nên cần phải thay đổi một chút nuôi theo kiểu phó thác cho tự nhiên thì ko thể làm ăn dk gì hết.

gà ri không phải làm chuồn trại tốt mà nuôi dể bán.vì nó chỉ thật sự chất lượn cao khi nuôi chăn thả thôi.
vấn đề chuồn trại cho nuôi chăn thả em chú ý các điểm sao.chuồn luôn kính gió ở hướng bắc thoáng về hướng đông hoặc đông nam.nền chuồn nên lót trấu hoặc tráng xi măng .mật độ là 8-10 con 1m2. nên nhớ chuồn chỉ để gà ngủ qua đêm phần lớn thời gian gà sinh hoạt ngoài vườn.nhưng chuồn củng không nên quá chật vì khi mưa dầm hay thời tiết xấu như sươn mù gà phải được nhốt trong chuồn không thả ra.vật liệu làm chuồn có thể tận dụng tại địa phương không cần cầu kì. nhưng phải đảm bảo khi cần là có thể nhốt tập trung.
mật độ chăn thả ngoài vườn tùy thuột vào đất chăn thả của em có màu mở không?bóng râm nhiều không?cây cỏ côn trùng nhiều không? cân đối được vấn đề này thì tính an toàn và hiệu quả mới cao.
để chủ động con giống trong sản xuất em có thể tạo đàn gà bố mẹ .gà ri đẻ tốt .chất lượng trứng cao. đặt biệt nuôi con rất giỏi.nếu áp dụng kỷ thuật ấp nhân tạo thì tăng bầy đàn sẻ rất nhanh.đa số anh em vùng cao đều chọn giống gà này cho chăn nuôi nông hộ.

Last edited by a moderator:

Trời ơi.....bạn ở vùng nào mà giá gà đáng ước mơ như vậy......giá như chỗ nào ở Việt nam giá cũng được như thế thì việt nam mình sẽ trở thành nơi có giá gà đắt nhất hành tinh nhỉ

Mình đang nuôi gà ri. Gà con nhanh có cánh nên có khả năng bắt mồi sớm, giữ thân nhiệt ấm áp nên tỉ lệ sống cao. Gà này lại nhanh được ăn. 4,5 tháng là lông lá hoàn hảo, bắt đầu sinh sản - ăn rất ngon.

Trời ơi.....bạn ở vùng nào mà giá gà đáng ước mơ như vậy......giá như chỗ nào ở Việt nam giá cũng được như thế thì việt nam mình sẽ trở thành nơi có giá gà đắt nhất hành tinh nhỉ
đúng là giá rất đáng ước mơ.nhưng chỉ là cục bộ địa phương thôi.chứ số lượng lớn thì gà ri củng chung số phận với các giống gà khác.tuy có ưu điểm hơn là.dể bán.không bị dìm hàng.và có thể cao giá hơn 1 chút.
điều đặt biệt chú ý là giống gà này rất thích hợp cho chăn nuôi nông hộ và nuôi theo hoang dã.nếu có diện tích rộng như đồng cỏ vườn đồi...thì nên tổ chức nuôi số lượn lớn.nếu nuôi nông hộ diện tích đất hạn chế thì chú ý cân đối thật khoa học mật độ gà trên diện tích chăn thả.
còn nếu nuôi tập trung thì sản phẩm sẽ là hồn trương ba da hàng thịt thôi.không thể đạt hết đỉnh cao của chất lượng .nếu nhiều nông hộ cùng địa phương cùng nhau nuôi sẽ có 1 làng nghề gà ta đấy.chứ đừng như gà đồi yên thế tên tuổi chỉ có trên báo đài.mà thật sự sản phẩm là hợp chủng.

như loài lợn thì có giống siêu nạc hay bố trắng mẹ trắng dù có nuôi ngắn hay dài ngày thì tỉ lệ nạc cao nhưng gà thì phải đủ tuổi ( trên 5 tháng ) thì nó dai ngon ngọt .mình thiết nghĩ nếu có giống gà nào mà nuôi mau xuất chuồng mà ăn lại dai ,ngon ngọt thì hay quá ,chứ nuôi gà mà cứ 6,7 tháng thì ăn cái giải gì ...?

Bác bán gà thịt rồi cho ngta sao mà 180k/kg??? E Hà Nội ra chợ mua gà ta( gà Hòa Bình ngon) thịt rồi mới 175k/kg.

cục bộ địa phương thôi bác. chỗ e ga mía gà ri chi cg giá cao hết nhưng còn tuy thời điểm nữa. lúc cao thấp . giá ko ổn định lắm.

Giá gà thả vườn chỗ tôi đang bán giá 80k mấy bữa nữa không biết thế nào...gà gi lai mía...nuôi 4tháng đạt 1,8-2,3 kg gà trống

Giá gà thả vườn chỗ tôi đang bán giá 80k mấy bữa nữa không biết thế nào...gà gi lai mía...nuôi 4tháng đạt 1,8-2,3 kg gà trống
gà 4 tháng mà 1.8-2.3kg ăn chắc không ngon rồi.mình chỉ ăn loại thả rông 6 tháng 1.2-1.5kg thôi

gà 4 tháng mà 1.8-2.3kg ăn chắc không ngon rồi.mình chỉ ăn loại thả rông 6 tháng 1.2-1.5kg thôi

Sở thích của bạn cũng không khác người dân quê mình....muốn mua gà ngon, to, giá rẻ.....nhưng không ai nghĩ được rang .....gà ngon giá rẻ thì người chăn nuôi lỗ ....dẫn đến không nuôi nữa......thì lấy đâu ra gà mà ăn khi nhà có việc giỗ chạp.....kể cả gà không ngon........vậy nên cũng để cho người chăn nuôi có chút cháo ăn......rồi họ mới có thời gian bỏ tâm huyết của mình tạo ra các sản phẩm mới ngon hơn cho người dân hưởng thụ.....âu cũng là lợi ích cộng đồng bạn ạ

Sở thích của bạn cũng không khác người dân quê mình....muốn mua gà ngon, to, giá rẻ.....nhưng không ai nghĩ được rang .....gà ngon giá rẻ thì người chăn nuôi lỗ ....dẫn đến không nuôi nữa......thì lấy đâu ra gà mà ăn khi nhà có việc giỗ chạp.....kể cả gà không ngon........vậy nên cũng để cho người chăn nuôi có chút cháo ăn......rồi họ mới có thời gian bỏ tâm huyết của mình tạo ra các sản phẩm mới ngon hơn cho người dân hưởng thụ.....âu cũng là lợi ích cộng đồng bạn ạ
không nhất thiết là nuôi lâu sẽ lổ.tùy theo các yếu tố sau:1- giống.2-điều kiện nuôi 3-cách thức nuôi.
nếu chọn giống gà ri.nuôi theo kiểu chăn thả đòi hỏi bạn phải có diện tích rộng vườn cây lí tưởng.hạn chế sử dụng phân thuốt hóa học.sau 4 đến 5 tháng .gà mái đạt trọng lượng 1,2-1,4kg (sau khi đẻ sẽ đạt trọng lượng 1,4-1,6 kg).gà trông sau 4 tháng đạt trọng lượng 1,4-1,6kg với cách nuôi này chất lượng thịt đảm bảo ngon.vấn đề thức ăn giảm đáng kể vì phần lớn gà tự kiếm ăn ngoài vườn.
nếu chọn cách nuôi tự sản xuất con giống và cân đối số lượng nuôi đúng thời điểm mô hình này rất lí tưởng cho chăn nuôi nông hộ.

Back