Cần tư vấn về những thủ tục xây dựng mô hình trang trại

• Thread starter Le Van Quy
  • Ngày gửi
Xin chào toàn thể Bà con,

Tôi xin giới thiệu tôi tên Lê VănQuý - Vĩnh Bảo Hải Phòng
Tôi mới đăng kí là thành viên của diễn đàn, lên đọc và thấy rất nhiều bài viết rất hay và bổ ích.
Nhưng tôi thấy việc bố trí các mục đăng ,các chủ đề bài viết còn nhiếu điều quá, điếu này làm 1 thành viên mới như tôi hoặc có thể nhiều thành viên khác khi tìm những thông tin cần thiết sẽ mất khá nhiếu time.Rất mong Admin cùng ban quản trị có thể xem xét .
Chẳng là tôi có ý định muốn về quê thuê hoặc mua đất để xây dựng mô hình nuôi trồng kiểu trang trại tổng hợp. vì nguồn vốn chưa có nên bạn đầu tôi cũng chỉ định làm nhỏ thôi (khoảng 3000~5000m2). Ngoài vấn đề vốn,kinh nghiêm,hướng triển khai ,xây dựng, nguồn giống rồi đầu ra, thì điều đâu tiên làm tôi trăn trở rất nhiều đó là những thủ tục về hành chính cùng các giấy tờ để làm thế nào có thể xin phép địa phương đồng ý cho mình làm. Hiện tại Quê tôi là xã Tiền Phong huyện Vĩnh Bảo Hải Phòng, S đất nông nghiệp chủ yếu là đất nông nghiệp loại một....Để có thể trình với đơn vị UBND xã thì tôi cần Những giấy tớ như thế nào, giấy phép ra sao...rất mong được mọi người tư vấn giúp đỡ. Thực sự tôi đã rất nóng lòng muốn thực hiện ý tưởng của mình.
Xin Chân Thành Cảm Ơn Mọi Người.

diện tích bé thế thì lo gì bác ợ, bao giờ to hãy lo. cứ hỏi thẳng những vị cầm quyền ở địa phương cho chắc, còn tùy bác định làm gì mà họ quyết chứ

cảm ơn bạn tieudien,
đúng là diện tích nhỏ thật, xong vì ban đầu chưa có vốn cũng như kinh nghiệm nên mình nghĩ sẽ làm từ nhỏ đến lớn, hướng phát triển đương nhiên là phải có.

Dù là nhỏ nhưng khi tiến hành chuyển đổi cơ cấu sản xuất trên đất nông nghiệp,điều đầu tiên chắc chắn là mình phải được sự cho phép của chính quyền địa phương và song song cùng với đó còn có những thủ tục về đảm bảo vệ sịnh và nhiều vấn đề thủ tục nữa mình nghĩ là cần phải có. Đây cũng chính là vấn đề mình mong nhận được sự tư vấn từ mọi người.

Bác nay giống hệt em bây giờ. Chỉ sợ chính quyền k cho mua đất ruộg để làm. Uớc mơ cả đời chỉ là 1ha trang trại thôi mong là mấy ông xã cho phép. Em chúc bàc thành công nhé

Bác nay giống hệt em bây giờ. Chỉ sợ chính quyền k cho mua đất ruộg để làm. Uớc mơ cả đời chỉ là 1ha trang trại thôi mong là mấy ông xã cho phép. Em chúc bàc thành công nhé
Đúng là như vậy đậy, ở quê mình cán bộ chán lắm, đi đâu cũng thấy người ta đổi mới...thế mà về đến quê mình, xã mình thì ...không phải quá nghèo (như những điểm trũng của cả nước) nhưng sao mãi chẳng có gì đổi mới...cán bộ xã chỉ lo đấu đá, kéo phe,kết phái giữ ghế giữ quyền,chẳng thấy làm gì cho dân, bao đời vẫn chỉ cấy lúa, xã đã không có 1 nghề gì khác ngoài cây lúa nhưng cây trông ngoài lúa chẳng còn gì khác, xen canh tăng vụ cũng không,được vài vụ nhận khoán trồng lúa giống thì cuối cùng cũng để người dân bơi với cty thu mua. xã mình nhỏ lắm,nhưng vừa mới gọi điện về quê được nghe " hôm qua họp HDND xã, mức chi ngân sách của xã nhà năm qua là 79 tỷ..." ....
Nhiều khi về quê thấy buồn quá, muốn cùng bà con tìm hướng đi, giúp bà con nhưng....Đã vậy xã còn chẳng có chính sách, chẳng cho chuyển đổi canh tác với xây dựng hệ thống chăn nuôi hộ gia đình(nói là xã không có chủ trương chuyển đổi đất canh tác) hay tam gọi là trang trại quy mô nhỏ, mình đã phải bỏ dự định về quê làm TT từ tết năm 2012, ...nhưng lần này mình quyết định rồi, kiểu gì cũng phải xin bằng được, làm bằng được. Cảm ơn bạn Quân đã ủng hộ. Cũng chúc bạn thành công
ah cả nhà ơi cho mình hỏi với ; có ai biết một số trang trại bên Thanh Trì Hà Nội cho mình xin địa chỉ nhé, sáng mai mình có sang trang trại Vạn Anh ở bên Yên Mỹ Thanh Trì nên muốn nhân tiện có thể thăm quan thêm những trang trại khác nữa.
Cảm ơn nhiều ạ!

Đúng là như vậy đậy, ở quê mình cán bộ chán lắm, đi đâu cũng thấy người ta đổi mới...thế mà về đến quê mình, xã mình thì ...không phải quá nghèo (như những điểm trũng của cả nước) nhưng sao mãi chẳng có gì đổi mới...cán bộ xã chỉ lo đấu đá, kéo phe,kết phái giữ ghế giữ quyền,chẳng thấy làm gì cho dân, bao đời vẫn chỉ cấy lúa, xã đã không có 1 nghề gì khác ngoài cây lúa nhưng cây trông ngoài lúa chẳng còn gì khác, xen canh tăng vụ cũng không,được vài vụ nhận khoán trồng lúa giống thì cuối cùng cũng để người dân bơi với cty thu mua. xã mình nhỏ lắm,nhưng vừa mới gọi điện về quê được nghe " hôm qua họp HDND xã, mức chi ngân sách của xã nhà năm qua là 79 tỷ..." ....
Nhiều khi về quê thấy buồn quá, muốn cùng bà con tìm hướng đi, giúp bà con nhưng....Đã vậy xã còn chẳng có chính sách, chẳng cho chuyển đổi canh tác với xây dựng hệ thống chăn nuôi hộ gia đình(nói là xã không có chủ trương chuyển đổi đất canh tác) hay tam gọi là trang trại quy mô nhỏ, mình đã phải bỏ dự định về quê làm TT từ tết năm 2012, ...nhưng lần này mình quyết định rồi, kiểu gì cũng phải xin bằng được, làm bằng được. Cảm ơn bạn Quân đã ủng hộ. Cũng chúc bạn thành công
ah cả nhà ơi cho mình hỏi với ; có ai biết một số trang trại bên Thanh Trì Hà Nội cho mình xin địa chỉ nhé, sáng mai mình có sang trang trại Vạn Anh ở bên Yên Mỹ Thanh Trì nên muốn nhân tiện có thể thăm quan thêm những trang trại khác nữa.
Cảm ơn nhiều ạ!
cái này bạn thử làm đơn lên hội nông dân với hội nông nghiệp và phát triển nông thôn xem sao. xã thỳ vứt đi

Xin chào toàn thể Bà con,

Xin Chân Thành Cảm Ơn Mọi Người.
Chào bạn Lê Văn Quý, mình thấy bạn có ý định xd trang trại. Điều đầu tiên bạn cần làm là xin chủ trương, quả là khó vì chính quyền các cấp bây giờ ko quan tâm nhiều như bạn nói, nhưng khó thì ta cũng phải tìm hiểu đến chính quyền cấp xã, bởi cấp xã họ có quy hoạch phát triển vùng sản xuất. ví dụ bạn định xd TT chăn nuôi thì ở cấp xã hiện nay đều có QH hay TT Thủy sản, trồng trọt cũng vậy. Mình thấy bạn dự định làm TT 3000-5000 m2 thì chỉ có thể làm TT chăn nuôi vì nếu bạn làm TT tổng hợp thì sẽ không đủ diện tích theo quy định tại TT số 27 /2011/TT-BNNPTNT ngày 13 tháng 4 năm 2011 của Bộ Nông nghiệp. Bạn có thể mua đất của các hộ dân nhưng nếu bạn không đổi được vào vùng sx quy hoạch thì bạn cũng không làm được. Việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất với diện tích ít và không phù hợp với quy hoạch thì sẽ không thể. Vì những lý do trên mình khuyên bạn nên về gặp chủ tịch hoặc bí thư xã để nắm chắc chủ trương và quy hoạch của xã trước khi làm. Chúc bạn thành công.

Back